Chọn dòng sedan hay hatchback?

Phan Hồng Ân
23/11/2020 9:31Phản hồi: 105
Chọn dòng sedan hay hatchback?
Gia đình mình 4 người, cũng hay đưa 2 con đi du lịch mỗi cuối tuần nên đang có nhu cầu mua oto đi lại cho tiện. Mình đang cân nhắc giữa 2 dòng All-new Mazda3All-new Mazda3 Sport bản 2.0L Lux. Nhà mình đang có 2 luồng ý kiến:
  1. Vợ: Sedan thiết kế đẹp hơn, nhìn tinh tế và sang trọng, nam nữ đi đều hợp
  2. Chồng: khoang hành khách và hành lý của bản Sport sẽ tiện hơn khi đi du lịch và các nhu cầu của gia đình
Nhà mình cân nhắc cả nửa năm nay rồi, tháng này Thaco đang có ưu đãi mạnh nên quyết định mua luôn nhưng 2 vợ chồng cứ lăn tăn mãi. Bản sedan và hatchback giá cũng same same nhau, nhà mình dự định lên luôn động cơ 2.0L chênh lệch tầm 40tr so với 1.5L mà trải nghiệm lại nâng lên 1 bậc.
Các bác thấy thế nào cho mình xin ý kiến với nhé.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chinhhheo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác xét nhu cầu gia đình rồi quyết định thôi. Nhưng dù sao 2 em này đều đáp ứng tốt mới cay chứ haha
minion1546
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chinhhheo Cứ theo vợ thôi, vợ bảo gì thì chiều nấy. Bản sedan e thấy chạy vừa đẹp vừa phù hợp với gia đình nhỏ. Tuy nhiên hướng đến những chuyến đi xa thì nên lên bản Sport nhé.
Theo kinh nghiệm của em là mua bản cao nhất trong mức tiền có thể chi được. Còn sedan hay hatchback thì em ko ý kiến, vì em chọn crossover.
vuatocdo_PQ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu chồng hay lái nhất thì đi 2.0 đi cho nó bốc, mạnh mẽ hơn
Litteduck
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuatocdo_PQ Chênh nhau có 0.5l thì có chắc bốc hơn không nhỉ ?
@Litteduck 1.5L có 110 mã thôi nhưng 2.0L tận 153 mã đấy bác ơi. Hơn 40 mã là đã có sự khác biệt rồi
@Nguyễn Trường Giang1 Bác đùa vui quá, bốc hơn hay không ra lái là biết. Một phiên bản 1.5L tiết kiệm nhiên liệu, phù hợp với đô thị, đường nhỏ. Phiên bản 2.0L còn lại đáp ứng đầy đủ nhu cầu đi lại. Hơn nhau 40 mã lực, và đạt momen xoắn nhiều hơn ở vòng tua cao giúp xe tăng tốc tốt hơn, không chậm và có cảm giác bị ì máy khi muốn vượt xe khác.
Lăn tăn gì nữa bác ơi, mua xe đi không sát Tết cuối năm khan hàng đấy
duchoangdinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vấn đề này căng đấy vì 2 em này em nào cũng đẹp
@duchoangdinh Mình thấy bản sedan ăn đứt bản sport về thiết kế, độ tinh tế hơn hẳn. Gia đình là vợ đẹp con xinh đi sedan có phải khoái hơn không? Bản sport thấy phù hợp với các a mạnh mẽ, đô con hơn
Bác xem không gian hàng ghế thứ 2 thế nào. Có thoải mái cho 2-3 đứa trẻ không?
@NguyễnVănTânnvt Sedan phân khúc C xe nào cũng như nhau thôi bác. Thích thì lên SUV. Hàng ghế 2 dòng mazda 3 này ngồi tốt, ít bị đau khi co chân nhiều.
@TrươngGiaHuytgh Hai em này chiều dài cơ sở bằng nhau mà bác, rộng thoải mái ngang nhau thôi
Em hỏi ngây thơ phát. Đợt này mazda 3 khuyến mãi ưu đãi gì thế mấy bác?
@Hoàng Văn Thi ưu đãi giá khoảng 30 triệu, phiếu ưu đãi dịch vụ 5 triệu.
Nếu cứ chờ kiểu cuối năm giảm giá thì ko bằng giờ đang có ưu đãi tốt bác mua luôn đi
@Bùi Gia Hưng Em nói không phải chứ hết đợt khuyến mãi, khan hàng không có mà mua ấy chứ
@TrầnĐăngKhoatdk Đang nhiều ưu đãi tốt thì nên tranh thủ bác ơi, Mazda 3 là con xe bán chạy luôn nằm top doanh số mà. Nhiều ông tưởng rằng Mazda 3 bán không chạy để xả kho hay gì mà giảm giá. Điêu, cần tìm hiểu kỹ thông tin internet hơn, đừng lạc hậu. Con xe này là mẫu xe bán chạy thứ 2 của hãng Mazda tại Việt Nam đó
@Quách Hải Doanh Như chuyện cười ấy nhỉ, mazda 3 chạy bán quá chừng mà. Quanh ngõ phố tôi tính sơ sơ đã 4 nhà mua rồi
dslkhodau
TÍCH CỰC
3 năm
Hai vợ chồng oản tù xì, ai thắng thì được mua theo ý người đó.
Cứ lăn tăn là khả năng cao là Tết không có xe đi chơi đâu. Chuyện thật như đùa đấy
Thế bác lại giống em. Đi xem xong mê Mazda 3 lắm nhưng lại không biết nên sedan hay Sport.chán
Đặt lịch lái thử tại nhà cả 2 con mazda này luôn là cách nhanh ra quyết định
_Bố Bản_
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chọn suv
hmduc44
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hatchback chứa đồ ok hơn vì có thể xếp ghế lại nữa.
Bản Sport: cá tính, đẹp
Bản Sedan: rộng rãi, tiện lợi hơn
Em thấy ý kiến của vợ bác hợp lý đấy, đặc biệt là xe gia đình thì phải hợp để cả 2 vợ chồng cùng cầm lái, bản sport để phụ nữ lái thì thấy không hợp lắm
@Nguyễn Thanh Tùng9 Đúng đấy anh, chủ thớt vẫn muốn bốc thì cứ nâng lên bản động cơ 2.0l, đã vậy còn nhiều option hơn
doanquochoa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thêm 40 củ có thêm cái mở rộng góc chiếu khi đánh lái có đáng đồng tiền bát gạo không mấy bác
@doanquochoa An toàn hơn chứ bác. đặc biệt là khi vào cua. Chính mấy cái công nghệ này nên Mazda mới được người Việt mình yêu thích đấy
@Hoàng Anh Tùng hat nôm na là vào cua , với hệ thống chiếu sáng thường thì chùm chiếu sáng vẩn thẳng hướng ra ngoài phần đường vì lúc này xe chuyển hướng chưa đủ để chùm tia sáng hướng vào cung đường. Với công nghệ này sẽ khắc phục điều này
nguyennhan^
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phan Hoàn 12 Thế thì đáng bỏ thêm tiền đổi lấy sự an toàn khi lái xe thì quá rẻ rồi
@nguyennhan^ bác cũng tân bốc qá. Công nghệ này e thấy nhiều hãng cũng có rồi nhưng chủ yếu trang bị ở phân khúc xe cao hơn thôi. Điều mà ưng bụng ở Mazda 3 này là cái phanh an toàn đó. Tự cảnh báo khi sắp tiến gần xe khác và tự phanh khi có phương tiện cắt ngang. Nhưng là công nghệ hỗ trợ nên các bác đừng ỷ vào nó quá
Vừa lên trang chủ xem thông số, từ bản luxury 2.0l 769tr khuyến mãi giảm 30 triệu trở đi có trang bị cửa sổ trời nữa, kính chống chói, hub hiển thị thông số trên kính lái, cùng lẫy chuyển số nữa. Ngon thế nhỉ.
@Lưu Hải Đăng E fan toyota nhìn qua altis chán hẳn, giá không xứng đáng với tiền bỏ ra, Altis đắt hơn cả trăm triệu mà an toàn tiện nghi chán hẳn.
@Võ Hữu Hòa Toyota được cái danh tiếng lâu năm thôi, chứ bây giờ mua xe người dùng có đầu óc hiểu hơn rồi. Mazda, honda mà triển thôi. Tuy nhiên phân khúc xe hạng C có mỗi Mazda 3 và Honda civic là nổi bật. Hyundai Elantra cũng tốt nhưng rất tiếc mang danh xe hàn option nhiều mà chả gì ra hồn
Chần chừ miết không hay đâu, nên đẩy nhanh đi anh. Mua xe thì chuyện suy tính kỹ là đúng, nhưng ngâm lâu quá lại bỏ lỡ cơ hội tốt để mua xe đấy
@Nguyen Linh NL Bác nói đúng, giờ này mà chần chừ mãi là không nên, nào là chính sách giảm 50% phí trước bạ, các hãng thì đua nhau khuyến mãi, lỡ mất dịp này sang năm nhìn lại tiếc đứt ruột
@Văn Tùng Đào Tết đến xuân về nữa anh ơi, nhà nhà người người mua xe. Mazda thì lại đang quá hot, tranh thủ không lại khan hàng đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019