Chọn mua laptop tầm 12 - 16 triệu cho con em học ở nhà?

bk9sw
19/8/2021 13:29Phản hồi: 210
Chọn mua laptop tầm 12 - 16 triệu cho con em học ở nhà?
Gần đây mình nhận được câu hỏi của một số anh em về việc mua laptop cho tân sinh viên. Trùng hợp là mình cũng đang đi tìm máy cho một đứa em, cũng là tân sinh viên nên có dịp chia sẻ với anh em luôn.

Thương hiệu tốt ai chẳng muốn?

Mình thường xài dòng ThinkPad hay EliteBook, người thân của mình hay bạn bè cũng thường nghĩ tới những dòng máy này khi mua làm việc hay cho con em đi học đại học. Thật sự những dòng máy này đúng là bền thật bởi chúng được thiết kế cho khối doanh nghiệp nơi độ bền và độ ổn định được ưu tiên hàng đầu. Tuy nhiên, tiền đi đôi với chất lượng, để có một chiếc ThinkPad hàng đập thùng mới cóng thì anh em sẽ chi không ít tiền.

ThinkPad T470s.jpg
Mình cùng đứa em dò một vòng trên Shopee hay các trang bán laptop cũ thì đúng là người ta bán rất nhiều những dòng máy có thể nói là cực kỳ ăn khách như ThinkPad T, X, Dell Latitude, HP EliteBook, rất đúng tâm lý thích xài đồ bền của đa số chúng ta. Nhìn rất là ham nhưng mình luôn nghi ngờ về chất lượng của những chiếc máy này. Những chiếc laptop doanh nghiệp chạy chip Haswell/Broadwell hay Skylake/Kaby Lake mình thấy rao bán phổ biến nhất, chúng ra mắt trước năm 2017 và tính ra đến nay đã nhiều năm tuổi.

Nếu hên, anh em vẫn tìm được một cái máy còn tốt, nếu xui xui thì mua phải những cái máy hắt hơi sổ mũi kiểu pin đã chai, chạy rất nóng do hệ thống tản nhiệt qua nhiều năm đã giảm hiệu suất (keo khô, quạt bụi, yếu, ống đồng giảm hiệu suất dẫn truyền nhiệt), màn hình có thể bị ố, …Bảo hành do người bán cung cấp, người bán uy tín thì chúng ta có thể phần nào yên tâm mua xài, lỡ có hư hỏng gì được đổi sửa miễn phí, xui thì ngậm bồ hòn.

Vì vậy nếu anh em mua máy cho con em đi học thì mình nghĩ nên chọn máy đời mới để có đầy đủ bảo hành. Thêm nữa là những con vi xử lý đời mới giờ rất mạnh, cả Intel lẫn AMD và hỗ trợ những công nghệ mới mà vi xử lý thế hệ cũ không có như ổ SSD PCIe tốc độ cao chẳng hạn.

Anh em có bị định kiến với Core i3?

Core i5 hay i7 mặc định ngon hơn Core i3, nó vẫn đúng nếu xét trong cùng thế hệ vi xử lý. Nếu anh em đem con Core i3-1115G4 thế hệ 11 so với một con i7 thế hệ trước như Core i7-6600U hay Core i7-7600U thì Core i3-1115G4 mạnh hơn rất nhiều, kể cả năng lực xử lý lẫn đồ họa và đặc biệt là thời lượng sử dụng pin bởi tiến trình tiên tiến hơn.

i3 113G4 vs i3 8130U.jpg
Hồi xưa Core i3 thế hệ 6/7/8 dòng U dù cũng 2 nhân 4 luồng nhưng không hỗ trợ Turbo Boost. Trong khi đó Turbo Boost có trên Core i5 và i7 cho phép con chip chạy nhanh hơn với cùng số nhân luồng. Phải đến thế hệ 10 với dòng Ice Lake thì Core i3 mới bắt đầu được mở khóa sức mạnh với Turbo Boost và tiếp tục mạnh hơn với thế hệ 11. Cũng từ thế hệ 10 thì Intel đã cải tiến nhân đồ họa tích hợp nên đây cũng là một điểm mà mình thường đặt lên bàn cân khi tìm mua laptop mỏng nhẹ không có GPU rời.

Ryzen 5 4500u vs i7 8665u.jpg
Riêng AMD Ryzen thì từ dòng 4000 series cho laptop trở đi là mình thấy đáng xài nhất bởi nó đã sử dụng kiến trúc Zen 2 mới hơn so với dòng 3000 series vốn dùng Zen+, tiến trình cũng mới hơn bởi đây là dòng vi xử lý cho laptop đầu tiên dùng tiến trình 7nm của TSMC. Các phiên bản Ryzen Mobile 4000 series, nhất là dòng U trên laptop mỏng rất mạnh và cho thời lượng pin lâu. Ryzen 3 4300U có 4 nhân 4 luồng, phổ biến hơn như Ryzen 5 4600U có đến 6 nhân 12 luồng, đi kèm với nhân đồ họa Vega mạnh mẽ. Thế hệ Ryzen 5000 Mobile còn mạnh hơn nữa. Vì vậy nếu cùng tầm giá thì mình thấy không có lý do gì đi tìm mua laptop đời cũ chạy Core i5 hay i7 thế hệ trước nữa.

RAM 4 GB hay 8 GB?

Dĩ nhiên dung lượng RAM càng nhiều xài càng thoải mái nhưng trong phân khúc giá này mình thấy đa phần được trang bị sẵn 4 GB hoặc 8 GB. Nếu máy có 4 GB RAM thì chúng ta nên gắn thêm 1 thanh 4 GB nữa, 8 GB là đủ với nhu cầu làm việc văn phòng. 2 x 4 GB chạy kênh đôi vẫn cho hiệu năng tốt hơn, giá của 1 thanh RAM DDR4 4 GB giờ vào khoảng 600 - 700 ngàn. Nếu máy gắn sẵn 8 GB thì anh em có thể để vậy xài là được rồi, về sau có thể tăng lên thành 16 GB nếu nhu cầu phát sinh.

Quảng cáo

SSD hay HDD?

Giờ anh em mua laptop ở phân khúc giá này thì hầu như máy đều có SSD, vấn đề còn lại là ở dung lượng thôi. Với mình 256 GB SSD cho hệ điều hành, một số phần mềm cơ bản, lưu trữ văn bản … đủ. Đa phần máy bán ra cũng được trang bị 256 GB, nếu cần thêm dung lượng lưu trữ thì anh em có thể gắn thêm ổ, đổi ổ dung lượng lớn hơn hoặc sử dụng các dịch vụ đám mây, như mình hay dùng OneDrive và Google Drive.

Màn hình!

Laptop screen.jpg
Hãy nói không với màn hình 1366 x 768 px (HD). Đây cũng là yếu tố mà mình đã bàn ra với cậu em mình khi nó đi tìm mua máy trên shopee. Độ phân giải 1920 x 1080 px (FHD) giờ đã trở thành tiêu chuẩn trên laptop và không khó để tìm mua laptop có màn hình FHD ở tầm giá dưới 16 triệu. Trước đó, những chiếc máy dòng doanh nghiệp hay laptop phổ thông vẫn được trang bị màn hình phân giải thấp. Chưa kể là khi xưa màn hình TN với góc quan sát hẹp được dùng rất phổ biến, mình nghĩ là do nhược điểm góc nhìn hạn chế của tấm nền TN lại rất phù hợp với nhu cầu bảo mật của laptop doanh nghiệp. Thế nên nếu anh em dạo mua laptop cũ, những dòng ThinkPad cũ hay Latitude thì đa phần sẽ gặp màn hình HD xấu òm.

Giờ đây khi nội dung số phân giải cao đã phổ biến hơn, các trang web cũng khác, nhu cầu nghe nhìn cao hơn trước thì màn hình HD không còn phù hợp nữa. Lợi ích của màn hình FHD tỉ lệ 16:9 phổ thông luôn là không gian hiển thị, anh em có thể dễ dàng xài song song 2 cửa sổ, vừa duyệt web vừa soạn thảo, nói chung đa nhiệm ngon hơn, hiệu suất làm việc tốt hơn.

Webcam

Quảng cáo

Webcam đang là thứ không thể thiếu hiện tại khi học sinh đang phải học từ xa. Hầu như laptop nào cũng có webcam nhưng chúng không phải lúc nào cũng cho chất lượng hình ảnh tốt. Tiêu chuẩn là webcam 720p, một số hãng đã nâng phân giải lên 1080p nhưng chỉ có trên những dòng máy cao cấp, dòng phổ thông thì webcam hên xui hơn. Tuy nhiên, đây không phải là vấn đề lớn bởi nếu webcam trên máy quá mờ, anh em có thể mua webcam rời gắn ngoài. Hiện tại tầm 400 - 500 ngàn đã có webcam FHD hoặc dùng smartphone làm webcam, mình sẽ chia sẻ trong một bài khác về vụ này.

Một số mẫu máy mình tìm được, cá nhân mình cho là ổn trong tầm giá:

Acer Aspire 3 A315 hay A514

Acer Aspire 3.jpg
Dòng Aspire 3 A315 có màn hình 15,6" và A514 là 14", đều phân giải FHD. Thiết kế và cấu hình của 2 phiên bản này không khác nhau nhiều, chỉ khác kích cỡ. Cấu hình cơ bản là Core i3/i5 thế hệ 10 hoặc 11. Mình kiểm tra trên một số cửa hàng thì hầu như bản 15,6" chỉ còn tùy chọn Core i3 thế hệ 10, bản 14" thì các bản Core i3 thế hệ 11 đều cháy hàng. Tầm giá tầm 12 - 13,5 triệu đồng. Ngoài ra mình thấy có cả bản Core i5-1035G1 đi với GPU rời MX330 giá tầm 16,6 triệu cũng khá hấp dẫn.

ASUS VivoBook 14/15

Thực ra ở phân khúc 12 - 16 triệu này ASUS có rất nhiều dòng máy giá tốt cấu hình tốt như dòng X415/515 hay VivoBook 14/ VivoBook 15, thậm chí có cả mẫu máy màn hình xoay cảm ứng là VivoBook Flip 14 TP470.

ASUS VivoBook Flip 14.jpg
Mình thì sẽ chọn dòng VivoBook bởi thiết kế và chất lượng chế tạo tốt hơn so với dòng X. Cấu hình của dòng VivoBook 14 và 15 cũng rất đa dạng, có cả các phiên bản chạy AMD như VivoBook 14 M413 hay VivoBook 15 M513 với Ryzen 3 4300U hay Ryzen 5 4500U nhưng không dễ tìm được hàng mua. Các tùy chọn Intel vẫn là Core i3 hoặc i5 dòng U thế hệ 10/11.

Nếu anh em thích cái gì đó mới mẻ hay muốn có nhiều tư thế sử dụng thì VivoBook Flip 14 là lựa chọn không tệ trong tầm giá này. Như chiếc VivoBook Flip 14 TP470EA chạy Core i3-1115G4 2 nhân 4 luồng, tốc độ tối đa 4,1 GHz (Turbo Boost), GPU Iris Xe dùng kiến trúc Gen 12 mới với 48 EU, 4 GB RAM hỗ trợ nâng cấp với 1 khe SO-DIMM, ổ SSD 512 GB PCIe 3.0, màn hình 14" FHD cảm ứng. Cấu hình này gắn thêm RAM là xài phà phà, màn hình cảm ứng cho anh em lười lười ngồi trên giường xài cũng thú vị. Ngoài ra dòng VivoBook Flip 14 còn có cấu hình AMD rất mạnh, giá 16,7 triệu đồng.

HP Pavilion 15

HP Pavilion 15 2021.jpg
HP trong tầm giá 12 - 16 triệu này có ProBook và Pavilion. Mình chấm được con Pavilion 15 với thiết kế đẹp, cấu hình mới với Core i3 thế hệ 11 và quan trọng là màn hình 15,6" tấm nền IPS, phân giải FHD, thiết kế viền mỏng. Dòng ProBook được HP bán tại Việt Nam có loạt phiên bản nhiều cỡ màn hình như 430, 440, 450 tương đương 13,3", 14" và 15,6" nhưng đều có độ phân giải HD rất mờ. Vì vậy mình không khuyên anh em mua xài dòng này dù rằng ProBook là một dòng máy khá bền.

Dell Vostro 14/15

Dell Vostro 14 3400.jpg
Dell ở phân khúc 12 - 16 triệu có nhiều tùy chọn từ Inspiron, Vostro đến Latitude. Đa phần máy Dell phân khúc giá này có cỡ màn hình 14" hoặc 15,6", phân giải có thể là HD và FHD, vi xử lý vẫn là Core i3 và i5 thế hệ 10 hoặc 11. Như mình đã nói ở trên thì anh em không nên chọn máy có màn hình HD, hãy tìm các mẫu FHD và phần còn lại là kích thước, cấu hình. Vostro 14 3400 hay 15 3500 là những lựa chọn tốt trong tầm giá này, máy có thiết kế tốt, màn hình FHD 14" hoặc 15,6", chạy Core i3 hoặc i5 thế hệ 11.

Dell Inspiron 5301.jpg
Có một phiên bản Inspiron rất đẹp là 5301 thiết kế màu trắng, 13,3" FHD, mỏng nhẹ đẹp rất hợp cho phái nữ nhưng có vẻ như nó đang khá là hot, mức giá của nó tầm 17 triệu đồng nhưng đáng cân nhắc.

Lenovo IdeaPad 3

Lenovo IdeaPad 3.jpg
Lenovo thì mình đánh giá là hãng có laptop với thiết kế, cấu hình và giá bán hợp lý nhất. Trong phân khúc giá này chủ yếu là IdeaPad, chất nhất hiện tại là con IdeaPad 3 14AL6 chạy Ryzen 7 5700U 8 nhân 16, 8 GB RAM SO-DIMM nâng cấp được, 512 GB SSD, màn hình 14" FHD, giá tầm 16,5 triệu đồng.

Một phiên bản cũng rất đáng xài không kém là IdeaPad 3 14ITL6 chạy Core i5-1135G7, 8 GB RAM, 512 GB SSD, màn hình 14" FHD, thiết kế máy đẹp với vỏ có màu xanh rất mới mẻ, giá tầm 17 triệu. Tuy nhiên, nếu anh em xác định mua 12 - 16 triệu thì mình nghĩ bản chạy AMD Ryzen 5000 series quá lý tưởng.

Nếu thích bền bỉ hơn thì anh em có thể chọn ThinkBook 14/15, thiết kế vỏ kim loại gần như toàn bộ, rất chắc chắn, cấu hình tốt, hoàn thiện tốt và rất đáng xài. Giá của ThinkBook cũng từ 12 đến dưới 17 triệu đồng tùy cấu hình.

MSI Modern 14

MSI Modern 14.jpg
MSI nổi tiếng với dòng gaming nhưng gần đây hãng này đã mở rộng sang mảng laptop phổ thông và laptop dành cho người dùng sáng tạo với thương hiệu Modern. Những chiếc laptop dòng Modern của MSI thiết kế rất bắt mắt, vỏ kim loại, màu sắc tươi trẻ, mỏng và cấu hình tốt. Chẳng hạn như mẫu Modern 14 chạy Core i3-1115G4, 8 GB RAM, 256 GB SSD, màn hình 14" FHD bao phủ 72% NTSC, giá dưới 15 triệu đồng. Dòng Modern 14 cũng có tùy chọn AMD Ryzen 5 5500U nhưng khá hiếm hàng, giá tầm 17 triệu.
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm học mới chuẩn bị đến rồi chắc 5 nay nhiều trường sẽ áp dụng hình thức học online ngay từ đầu, ở nhà đang dư 1 chiếc Macbook Pro 2015 (MF839), có lẽ sẽ lôi ra cho con gái xài thay vì dùng iPad. Chỉ lo trường hợp các bé mới nhập học lớp 1 sẽ rất khó để tập trung & quản lý 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@lamtien338 Tâm lý thế là tốt, nếu fullbox đúng nghĩa đen nữa thì ngon 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@user1626575363957 Uh bạn ơi . Vấn đề do GV rất nhiều
@crazysexycool1981 ô tất nhiên full box rồi bác, cái này ko bàn nhé. em mua ở tgdd, hiện có duy nhất con loa bluetooth bị hỏng, chắc do trẻ con nghịch. các cái khác dùng quá bền
@lamtien338 👍
congtt
ĐẠI BÀNG
3 năm
dùng cho học sinh sinh viên không yêu cầu cấu hình quá mạnh, trừ những bạn cần nhu cầu đồ họa vẽ vời, hoặc dựng phim thì cần cấu hình khủng, đa số loại này dùng chíp core i3 hoặc i5 thế hệ 10 hoặc 11, ram 8gb thêm ổ ssd 512gb là ổn 😃. card vga có càng tốt nhưng giá sẽ bị độn lên. Giá 11 đến 16 là hợp lý 😃
LePhone
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gatheringviolet game ra tiệm net, giá rẻ bèo mà cấu hình cao
@tập-biden 2 năm đại cương đó bạn
@LePhone Cũng tùy nơi thôi bạn. Lúc mình học ở làng đại học thủ đức mấy cái tiệm nét toàn máy yếu, nóng, thuốc lá ngập mặt với lại ở ktx muốn ra vô phải có giờ quy định đi lại xa nên đa số sinh viên đều chơi game tại phòng thôi 😆 thời của mình internet còn hạn chế nên chỉ chơi qua mạng LAN mấy game kiểu Ra 2 aoe, start craft, cs..
@congtt Học sinh hay kể cả người đi làm, không cần nhu cầu chuyên dụng thì mình ưu tiên 3 cái thôi, thứ tự là: màn hình, dùng SSD và nhẹ.
1. Màn hình: cái quan trọng nhất để bảo vệ đôi mắt. Dùng ít nhất 8h/ngày, nếu màn rởm thì hại mắt lắm. Dùng vài năm là thấy.
2. SSD: không cần loại xịn, SSD là được vì vụ 100% disk sẽ khiến mình phát điên.
3. Nhẹ: nếu cầm mỗi cái lap thì không sao chứ mà phải mang theo đống tài liệu, đồ đạc khác thì đeo con lap nặng như cối đá lỗ sẽ là một cực hình.
thagnv
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thấy cho trẻ em học thì mua mấy cái máy aio tiện hơn. Màn hình to hơn. Chuột rời. Bàn phím rời. Dễ sắp xếp bàn học hơn.
Trà đá 68
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thagnv Tôi đồng ý quan điểm này. Nếu trẻ con cấp 1, 2 thì nên mua AIO tầm 24in
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungkhiconmtv Trường mấy nhóc mình cho đăng ký và nộp tiền cho cô phụ trách khối. Có sách cô sẽ chuyển về nhà. Làm vậy cũng tạm ổn. Còn không thì lên load sách online về học cũng được, bất tiện nhưng chữa cháy.
T28
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungkhiconmtv đúng là có tạm thì cũng ổn đó bác nhưng cái hại sức khỏe thì nguy hiểm khỏi nói , mắt tăng số vù vù
@trungkhiconmtv tốn kém và không đâu vào đâu
@trungkhiconmtv giờ tiền ăn còn ko có, tiền nhà càng không, lấy đâu ra tiền mua laptop
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
phải thêm itel hay AMD nữa chứ nhỉ
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết hay cảm ơn bạn .Ở Sài Gòn thì mua online ở đâu uy tín các bạn , năm nay chắc lại học ở nhà nhiều rồi.
@đất mũi Cứ mua đmx tgdd ý bác.
tunglc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đơn giản, mua 1 con core i3 giá phải chăng nâng thêm RAM từ 4gb lên 8gb là đủ xài vi vu.
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
tham khảo qua vài mẫu, cuối cũng e chọn dell latitude đầu 3, i5 thế hệ 10. Thiết kế, gia công ổn hơn các em máy tầm trung trong tầm giá, chip thua 1 năm nhưng chắc cũng không bị thua kém nhiều, quan trọng là khá nhiều nơi còn máy mới.
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tùng0807 Giá này thì Thinkbook 14 IIL core i3-G10 vẫn dễ chịu hơn bạn ah.
Mình mua hơn 13 tr, ram 8, ssd 512
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnguyen213 vâng, Nhưng mà cảm giác sờ vào máy thì con 3510 sướng hơn ấy ạ, với cả em vẫn muốn lấy i5 hơn i3, chứ bản i3 nó có hơn 11tr thôi.
@Tùng0807 nhìn giống dell vostro của vietnam quá, chả lẽ... latitude đầu 3xxx là vostro
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
@abc_8989 ko bác, vostro là vostro chứ bác. lâu lắm em ko xem mấy dòng máy khác, nhưng vostro thì trc thấy nó làm khác ấy bác.
Mac Book Air M1 cũ giá cũng 15-16tr xài ngon hơn 69,96 lần các con trên
@hoangtuO3 Tui mới mua cho em gái tui cái MacBook Air M1 mới luôn có $750 nè. Mua từ Best buy
doiphieulang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quanghung1611 Nhưng tụi lớp 3 lớp 4 học ko tiện lắm. Vì bọn nó học Ms office mà trên Mac nó lại hơi ngược ngược.
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
@harry.pham2016 xin link mua bác ơi, hay là mua hàng refurbished.
@Haduong90 Hàng mới đàng hoàng mà nó lên lại $800 rồi
Em nó có bồ thì kêu bồ nó đầu tư cho con Mac M1 pro 16G Ram... ko thì X1 nano
Ngduyduc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cần an toàn và bền bỉ thì DELL còn cấu hình và thiết kế thì ASUS quất thôi
tầm giá này kiếm lap xài chip Ryzen cũng ổn đó
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
Những con máy mod share nhanh tã thôi rồi. 15tr mình mua 1 con cũ xài vẫn bền hơn nhiều so với mấy con mới giá ngang tầm tiền
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Hehe em thì nghiện mua máy cũ bác. Cũ thì 4 5 chục triệu cũng có bác ơi....
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@daivigold bỏ 15 củ mà mua máy cũ thì hơi chán, không có càm giác unbox, mất hết cảm hứng để dùng
@TKNRCT 15 củ mà mua máy cũ, nếu bỏ qua cảm giác unbox thì có thể mua được macbook luôn
@Covid 20 nếu mua đc đồ chuẩn thì đảm bảo mấy dòng cao cấp dù cũ nhiều năm vẫn bền hơn những dòng phổ thông. Vấn đề là phải biết chọn và kiểm tra máy
T28
ĐẠI BÀNG
3 năm
mua laptop để học mà màn TN với hdd thì không hỏng hết mắt coi 😆)
AnthonyDO
ĐẠI BÀNG
3 năm
Win10 thì b ắt buộc phải SSD (càng xịn càng tốt) và 2 ram - dual chanel là được.Đảm bảo xài ngon 3 ~4 năm
CangThat
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm con AI PÁT cho nó lành =))
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ssasa14 Nếu chỉ cho con học online và để giải trí thì đúng là lựa chọn tốt.
doiphieulang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ssasa14 Ai pát thì mấy cái môn tin học ko dùng được. Vì word exel power point tụi nhỏ học trên nền win, dùng nó ngược ngược.
CangThat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phuongkak samsung có thêm samsung dex cắm ra màn hình cũng ngon 😁
CangThat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Khongtinte mà đc cái bọn nó ko cài game để try hard đc, chỉ cày phim đc thôi =))
Nếu có kinh nghiệm thì làm con Thinkpad X1 Carbon 5 cũ, về thay ssd gắn thêm ram và trét lại keo tản nhiệt tốt là xài ngon lành
Giờ thì nhiều mẫu laptop ngon lành 😁 giá tốt rồi, đi lựa thì chắc cũng tốn thời gian lắm cho mà xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019