Chọn mua xe đạp nào để đi học và đi phượt?
GIE-TRUNGVN
2 tháng trướcBình luận: 201Lượt xem: 11.156
Chọn mua xe đạp nào để đi học và đi phượt?
Cháu được mẹ cho 4.5 triệu để mua xe đạp vì con xe đạp kia của cháu nó cũ quá rồi, mục đích của cháu là đi học và đi phượt (học ít phượt nhiều vì cháu thích đi xa hơn là ở nhà chơi điện tử).
cháu tính mua xe road vì đường xung quanh rất đẹp và rộng( hôm trước cháu mượn dc con motachie fzz của thằng bạn đi phượt thấy rất thích)
các bác thấy con nào được được tư vấn cho cháu, cháu đi học chỉ hơn 1 km và đi phượt cùng lắm là 20 30 km thôi
cám ơn các bác nhiều
à quên cháu cao cỡ 1m65 và nặng 50 cân nhé các bác
@thienvk là sao cháu vẫn chưa hiểu lắm
@GIE-TRUNGVN Ý mình là nếu tầm tiền đấy mình sẽ mua một con 2nd khung nhôm cho nhẹ, mấy con kia hơi nặng so với mình
cháu nghĩ tầm tiền này vẫn có khung nhôm bình thường
nếu bác muốn tìm thì chỉ cần gg với từ khóa xe đạp khung nhôm là có ngay
https://xedaptructuyen.vn/products/khung-suon-xe-dap-mtb-26-yasite
một cái khung nhôm chỉ có 850k thôi bác nhé
@thienvk Giờ mua xe 2nd mới có khung thép chứ xe mới làm gì còn khung thép nữa bác, khung nhôm hết rồi. Khung nhôm giờ rẻ chứ ko mắc.
Riêng đi học thì mình gợi ý con scooter điện cho nó mới lạ, ngầu nữa. Đi trên đường chắc chắn là tất cả đều ngước nhìn, nhất là gái
@GIE-TRUNGVN ý mình là bạn không dùng net sao mò lên được tận đây chứ mình có quen bạn đâu? 😆
nhà mình có máy nha bạn, chẳng qua máy nhà mình cấu hình chỉ vừa đủ để làm mấy tác vụ nhẹ thôi
cpu: core i5 3470 4c, 4t 3,2ghz
ram 4g bus 2400mhz
gpu: intel hd graphics
ssd 240gb
sd win 7, 64 bit
lưu ý: mình chỉ nói mình không chơi net chứ không nói mình không dùng net
@#JK Net ở đây ý là tiệm net, tiệm chơi game, ko phải là kết nối internet.
@Kelvin1992 ôi lạy, tiếng việt nhiều nghĩa quá nên khó hiểu 😆 với lại ở đây chắc cũng ít ai ra net ngồi cả nên mọi người cũng vậy thôi.
Xiaomi Himo C20 cho rồi, khỏe. Cầm 14tr5 theo như bạn nói là ổn rồi, nhiều nơi bán còn rẻ hơn
@datafire Yên ko có rồi bạn, có cái giỏ gắn trước xe: https://shopee.vn/product/9675556/2354701633?smtt=0.0.9
@killed Cảm ơn bác nhiều. À lúc tháo cục pin ra bác có thấy mấy con ốc dưới cục pin chỗ khung sườn nó rỉ sét không. Của em chắc do đi mưa nó sét vàng cả lên.
@datafire Mua chai sịt tẩy để tẩy sét, rồi lấy chai dưỡng kim loại sịt vào. Nếu tiết kiệm thì dùng bộ sịt sên xài cũng được.
@killed Cảm ơn bác nhiều ạ <3
Giant ATX 610 khoảng 5tr. Ngon trong tầm giá ! Chiều cao cân nặng như vậy size S là vừa, phượt 20-30km là chuyện nhỏ.
@vinhsgt Bác mua ở đâu giá 5 triệu vậy ạ ? bác cho em địa chỉ với
@anhtrangdatai Giant Phạm Văn Bạch, Tân Bình bác nhé.
@caffeinezzZ Nó có size S, M, L, với thông số của bạn chủ thread thì S là hợp lý bác ơi. Dù sao Giant cũng ngon hơn mấy con Jett, Trek, Galaxy... cùng tầm giá đó bác ơi. Nếu muốn xịn thì chịu khó tìm mấy con 2nd Nhật bãi, nhiều con ngon mà phải có kinh nghiệm. Không thì cứ xe mới mà chơi cho chắc.
@vinhsgt Ôi nó không có dè với yên hay giỏ luôn @@
MTB vừa ngầu vừa luyện giò tốt cháu nhé.
@Chuối Mập cháu thấy RB cũng ngầu và luyện giò tốt đấy chứ bác:p:p:p
Giant ATX610 thích hợp cho cả đi học và phượt!
tiện thể có post này ae tư vấn con xe nào tầm 20-25 củ để đi dạo phố vui vẻ cho e với 😁
@Hieu123z @trần hoàng long giúp bạn cái xem
@Hieu123z Giant Escape 1 disc
@Hieu123z Thích dạo phố thanh lịch thì Trek FX 3 Disc. Mạnh mẽ địa hình thì Trek X-Caliber 7. Tốc độ đua bơi thì Trek Domane AL 2 bác ơi. Toàn trong tầm giá 20-25. Mà em chưa sắm được con nào trong này 😆
asama warrior. giá đúng tầm giá, chất lượng ok lắm, mỗi tội hơi nặng,
17 kg
@Linh_istnu con đó đi là tèo luôn bác ạ
@Jason Hoang Hàng Asama không được bền hay sao ạ?!
- Xe road như hình không có vè . Bắn mưa sình bùn - không đạt
- Xe road như hình chạy khum tới trước mau mỏi lưng và mỏi tay . Không có tư thế thoải mái đi xa quá 5km- không đạt
=> chọn xe đạp phổ thông bình thường là được . Chọn loại có rổ để đựng khẩu trang , áo mưa , chai nước
Chọn xe có đề thay vòng nhông sau để đạp cho nhẹ ở đường leo dốc , ngược gió, đường bể
Yên sau chở balo có đồ nghề vá xe bơm bánh , ruột dự phòng
@GIE-TRUNGVN Mình có chiếc road 15M tối nào cũng đạp 20km rất đã, lâu lâu thì đi phượt tầm 60km, nói chung rất đáng đồng tiền
@Trung Nhân Lê vấn đề là cháu chỉ có độc 4,5 m thôi nên mấy con xe đạp như vầy chắc phải để mai sau đi làm mới kiếm được tiền mua em nó
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ đường khu cháu thì được quy hoạch kĩ lắm nên không lo về bùn đất gì cả, nước mưa cũng không lun
hôm trước cháu mượn xe road thằng bạn chạy lòng vòng thấy cũng không có gì là bất tiện, có khi còn khỏe hơn con xe cũ của cháu
theo bác thì có nên cắt giảm chi phí mua xe để mua thêm lốp, chai nước(nếu xe ban đầu không có), mũ bảo hiểm và đồ nghề sửa xe không?
cám ơn bác
Đang nhắm mấy em này 😃 k biết đâu bán uy tín để còn sửa chữa
@gaumeo46 Nhà m gần đồi. Thì thoảng muốn đạp lên đạp xuống ạ. 😃 Em xem giá bên nc ngoài rồi. K biết VN các bác bán sao thôi
@gaumeo46 Nhưng mà chắc em muốn con road hơn 😁
@mimi_emyeu Trail-XC-Enduro

Tùy theo nhu cầu của bạn thế nào để mua sử dụng thôi. Đa số ở VN thường sẽ dùng XC
@mimi_emyeu Nếu gần đồi núi thì Cyclocross thỏa mãn nhu cầu giữa đồi núi nhẹ và đường trường của bạn :D
lên mấy trang mua bán xe đạp trên fb, các cụ miền tây nhập xe cũ qua đường cambodia nhiều, tầm 5tr là có xe ngon 😃
ngân sách 5tr mà mua xe mới tậm tịt lắm

1m65 mua xe size s hoặc từ 46 đổ lại là ok
đẹp+rẻ mấy mà ko đúng sz cũng bỏ qua, đi sai sz như các bậc tiền bối là nguy hiểm cho lưng, cho chim cò.

một người đã mua 3 cái xe cũ ship từ an giang ra hà nội sau khi nướng tiền mua xe mới cho mấy tay buôn ở bà triệu cho hay
@GIE-TRUNGVN có tí carbon vào là nó đắt đó,, còn về tổng thể, không quá cầu kỳ mà k có tiền mà tầm đó mua được con full nhôm là quá ngon rồi.
@Jason Hoang cháu thấy một vài con khung thép carbon vẫn rẻ như mấy con khung nhôm, chẳng qua cháu đọc sách vật lý thấy nhôm có tính đàn hồi cao hơn thép nên áp dụng vào thì có vẻ như nếu thồ nặng mà trong thời gian dài sẽ bị cong vênh
vì vậy cháu thấy khung thép carbon có vẻ nhỉnh hơn về độ đa dụng
https://xedaphn.net/san-pham/xe-dap-duong-pho-make-raley/ con này 2 tr 990k, khung thép carbon và nặng 11kg, khá ổn
lập luận về khung thép carbon và khung full nhôm của cháu có thể còn thếu sót nên xin các bác giúp cho
@GIE-TRUNGVN Mua khung nhôm 6xxx đi, khung thép nặng thấy bà. thép nào chả là thép carbon, đám bán xe cứ vẽ :p
@nnkjsc vâng cảm ơn bác, hóa ra bấy lâu nay toàn bị dắt mũi 😁
Martin 107 4 mùa xuân hồng hạ vàng thu xám đông xanh. thích màu xanh nhất
@duytungspkt Đi con đấy giờ nó nát rồi @@
Mua cái 1 triệu được rồi, 4 triệu cũng vẫn phải đạp. Còn 3 triệu thì mua các phụ kiện để đi phượt.
@A to Z Hay đấy.
@Leduycng cái xe cũ của cháu đã triệu rưởi rồi, ko biết mua xe 1 triệu thế nào
còn phụ kiện thì theo bác cháu cần gì, đang lúc mẹ lắm tiền mua thể luôn
@GIE-TRUNGVN xe lắc tay của trẻ con. 3 bánh. lắc to tay luôn. kkk
@the magician xe trẻ con nhiều bánh hơn, dễ lái hơn, có yên đằng sau và khi đi ra đường luôn được mọi người ngước nhìn
=> mua xe trẻ con :v
Đừng mua Jett như hình nhé, mình có kinh nghiệm hơi đắng với con Jett. ngoại hình thì ổn tuy hiện bộ phận truyền động thì đc thời gian đầu, dùng vài tháng là trục giữa chỗ bàn đạp bị vênh
cám ơn bác vì đã góp ý cho cháu
cháu chả hiểu sao cháu không đăng hình con jett lên mà nó tự xuất hiện
tiêu đề còn bị thêm chữ '' nào'' nữa, ko hiểu vì sao luôn
@haruku21 cảm ơn bác.
Tiện topic này nhờ luôn các mod chuyên về xe đạp làm một bài hướng dẫn anh em chọn xe đạp đi. Chắc sẽ hot lắm đó
Săn con Giant Escape City hàng cũ, đi học, đi phượt đều ngon, bán lại cũng được giá!
@khanhnguyenst đây là lần đầu cháu chọn xe nên không muốn mua hàng cũ vì chưa có kinh nghiệm, để cháu tích lũy thêm rồi sau đó mới tính bác ạ
@khanhnguyenst con này có lần coi hơn 9tr, quá chát.
Có bạn nào phượt 100km không ? Mình đang máu lắm đây. Từ máu đến hiện thực không gần nhưng mình ráng cố gắng.
Mình đạp xe cũng được 1 năm, tư vấn cho bạn thế này:
1. Xe Road khoảng 3-4tr khung sắt, bánh bạc đạn. Mua xe 2nd cũng được nhưng đừng để bị lừa
2. Xe nguyên bản thì quan trong nhất là size xe, độ rộng tay lái phù hợp
3. Những thứ cần mua ngay: đèn chiếu sáng và còi, mũ bảo hiểm, găng tay và bảo vệ các khớp, bình nước, túi đựng đồ đa năng, đồ sửa chữa cơ bản, xăm dự phòng
4. Nâng cấp dần:
-yên xe (nên mua xịn, đỡ đau chim, vào decathlon mua cũng rất hợp lý)
-tay lái (dân phượt hay dùng loại càng cua cũng rất hay)
-giá để đồ và phang thắng đồng thời, vì xe càng nặng thắng càng khó
@ThachKhoa mình thấy 1 số chiếc khoảng 3 đến 4 triệu cũng đã dùng khung nhôm như glx gr04, glx rl420 hay trinx tempo1.0, ... nên mình nghĩ nên mua xe mới vì đây là lần đầu mình mua
nâng cấp dần thì không nói nhưng mình muốn hỏi là có cần giảm chi phí mua xe để mua thêm các món phụ kiện như bạn bảo không?
cám ơn bạn
@GIE-TRUNGVN khung nhôm thì đắt, với lại không phù hợp với phượt và tải nặng, khung sắt rẻ hơn và tải nặng tốt
Lần đầu mình mua xe leo núi Jett Rampage Sport- 15 triệu. Chạy như kít:
- Bánh to nặng đạp
- Không có vè full văng nước tới đầu
- Dầu phanh không phù hợp môi trường nhiệt đới làm lão hóa phanh sớm.
Sau bán con này quay về con @ chạy khỏe re, đúng như cầu đô thị của mình. Lời khuyên cho các bạn mới mua xe đạp nên xác định kỹ nhu cầu của mình trước khi mua xe. Xe đạp có 4 dòng chính :
- MTB
- Road
- Hybird-city
- Cruiser
Nếu không chuyên sâu hard-core vào leo núi và đua bơi thì vote 2 dòng sau. MTB Road khi chạy hằng ngày phải đánh đổi nhiều thứ ( không có vè full, không có giỏ,nặng đạp ở MTB, bánh nhỏ sụp ổ gà dễ sml ở Road)
Thương hiệu thì né Jett ( đây là thương hiệu TQ do Hoa Kiểu Canada mở ra lừa gà- lừa được mình). Mình Vote Asama (Dòng Essence thiên về thời trang hoặc @ cơ bản) vì hậu mãi rất tốt và chi phí sửa chữa rẻ phù hợp học sinh ( mình dọn lại chiếc @ cũ chỉ giữ lại sườn tốn có hơn 1 triệu chạy ngon lành- từng chạy từ quận 8 sang Aeon cỡ 17km chưa thấy mệt vì đạp nhẹ tư thế ngồi ngon).
TUYỆT ĐỐI KHÔNG MUA XE BÃI, mình từng đi dạo các chợ xe bãi tại SG rồi, lừa gà là chính, xe nát cấu hình thấp giá trên trời, thái độ bá dơ, bán như bố thí NHƯ KẸC.
@Tinluntit1010 Cám ơn bạn. Vậy chắc thêm tiền lấy 1 trong 2 xe :
https://bikeshopsaigon.com/xe-dap-townie-7d-men-sp1198.html
https://giant.vn/shop/momentum-ineed-city-n3-700c-2020/
Mà mình không hiểu sao con Giant nó single speed mà giá cao quá. Theo bạn nên lấy con nào ?. Mình mới nhập môn, chủ yếu dạo quanh SG. Cám ơn bạn nhiều
Cám ơn bạn. Vậy chắc thêm tiền lấy 1 trong 2 xe : https://bikeshopsaigon.com/xe-dap-townie-7d-men-sp1198.html https://giant.vn/shop/momentum-ineed-city-n3-700c-2020/ Mà mình không hiểu sao con Giant nó single speed mà giá cao quá. Theo bạn nên lấy con nào ?. Mình mới nhập môn, chủ yếu dạo quanh SG. Cám ơn bạn nhiều Giant đắt vì :
- Bánh 700c- đạp nhanh , nhẹ và trớn
- Có sẵn vè và giỏ ( giá giant cỡ 1 triệu)
- KHung sườn và gia công các thứ okay, Giant là thương hiệu lớn toàn cầu ( bữa seller bên MrBike nói mình Giant như Asus, Trek như Dell)
- Con này 3 speed bộ group Nexus ( hư ở VN là ốm đòn vì không có linh kiện thay - chạy nhiều cỡ 3 năm là bộ group phải thay thế đồ hao mòn)
Newbie mình nghĩ nên thử xe cùi khoảng 1 tháng rồi mua xe, khi đó mới biết nhu cầu về xe của mình và cảm nhận được độ xịn của xe mắc.
Nói văn vẻ vậy chứ con Momentum chạy chả khác con @ lắm đâu, nó mắc vì thương hiệu và hàng nhập khẩu. Ví dụ con Momentum 9 điểm thì con @ cỡ 8 trong khi giá rẻ hơn 3,5 lần 😆)))
Chốt là con Giant mắc vãi, cẩn thận khi mua vì xe mắc chạy vẫn mệt và dễ nản. Có điều kiện thì thử đạp với xe cùi trước ( xe còn smooth) trước để xem chạy xe đạp nổi không rồi hẵng mua, 11 triệu với tui bự như bánh xe bò :v
Trong 2 con, mình vote con Giant vì hậu mãi và thương hiệu, con kia hình như công ty con của Trek ( bữa nghe seller nói mà chưa kiểm chứng).
@Tinluntit1010 Cám ơn bạn rất nhiều
@GIE-TRUNGVN Hả, mua màu trung tính hoặc tông lạnh là được. Nam nữ cái gì bạn @@

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019