Chọn mua xe đạp nào để đi học và đi phượt?
GIE-TRUNGVN
2 tháng trướcBình luận: 201Lượt xem: 11.159
mua dòng touring ý,chuyên chạy thành phố và đi phượt,để đc nhiều đồ
@hoangnx1503 bác cho cháu hỏi touring và city khác nhau điểm nào để cháu lựa ạ
@GIE-TRUNGVN Touring và City nó gần tương đồng như nhau.
Bạn có thể vác dòng City của các hãng đi tour. Nhưng khả năng chịu tải của City kém hơn các dòng thuần touring cao cấp.
Các hãng lớn thì có cả touring thép và nhôm. và rất nhiều hãng có làm cả titanium nữa như Vannicolas hoặc moots.
Đi tour dài ngày lợi của thép là chịu tải tốt, đàn hồi tốt, khi xuống dốc hoặc lên đèo thì thép cứng và dẻo hơn nhôm dẫn tới bánh, đồ không bị lắc.
Nhôm đi đường dài tải nặng xuống dốc rất kém vì khung nhôm, mỏng, nhẹ, không rắn dẫn tới dễ gãy, xe chao đảo, blahh (nhưng giờ nhôm xịn không lo lắm các vấn đề này đâu)

Và touring xịn xò thì giá khá cao, nếu may mắn mua xe bãi thì phải rành xe 😁
Còn không cứ City mà chiến cũng oke rồi vì chạy Light tour cũng oke bét nhè

Cứ từ từ bác chủ à :D
Touring và City nó gần tương đồng như nhau.
Bạn có thể vác dòng City của các hãng đi tour. Nhưng khả năng chịu tải của City kém hơn các dòng thuần touring cao cấp.
Các hãng lớn thì có cả touring thép và nhôm. và rất nhiều hãng có làm cả titanium nữa như Vannicolas hoặc moots.
Đi tour dài ngày lợi của thép là chịu tải tốt, đàn hồi tốt, khi xuống dốc hoặc lên đèo thì thép cứng và dẻo hơn nhôm dẫn tới bánh, đồ không bị lắc.
Nhôm đi đường dài tải nặng xuống dốc rất kém vì khung nhôm, mỏng, nhẹ, không rắn dẫn tới dễ gãy, xe chao đảo, blahh (nhưng giờ nhôm xịn không lo lắm các vấn đề này đâu)

Và touring xịn xò thì giá khá cao, nếu may mắn mua xe bãi thì phải rành xe 😁
Còn không cứ City mà chiến cũng oke rồi vì chạy Light tour cũng oke bét nhè

Cứ từ từ bác chủ à :D
cháu thấy dịch còn dài nên cứ từ từ ngâm cứu tiếp
à cho cháu hỏi là khung thép carbon và khung nhôm cái nào tốt hơn( cháu thấy nặng ngang nhau)
@GIE-TRUNGVN Mình chưa xài carbon nên k rõ cậu à :D
Nhưng thép luôn luôn nặng hơn nhôm chứ không bao giờ có ngang nhau cậu à :D
làm con Grant chính hãng mới 100% là OK B nhé.
@nvhyd rất tiếc là giant không có chiếc nào dưới 5 triệu để lựa bạn ạ
5 triệu chỉ mua được xe 20 inch thôi mà mình lớp 8 rồi nên ... :p:p:p
Xe đạp Thống Nhất có được k các bác nhỉ?
Có bạn nào chạy mẫu trợ lực điện này chưa cho xin ý kiến
Con xe trên hình của bài là xe mình 😁
Mua ko mình để lại cho 1tr5

Xe đang ở SG
@khanhquagioi để hết dịch đã rồi tính nhé bạn
mình ở gần hà nội nên bây h đang phải hạn chế ra ngoài
@khanhquagioi cậu cho tớ thông tin xe với. Tớ ở Q9- Thủ Đức
@emngheo1119 Chạy ra chung cư Flora Novia ở phạm văn đồng, thủ đức nhé
gọi hoặc zalo mình trước khi qua: 0912 sáu tám 7843
Bạn nên chọn dòng xe city nhé, mua mới thì có Trinx Free 2.0 cỡ 5 triệu.
Còn muốn ráp thì lên group fb "Xe đạp Touring" hỏi, có nhiều người trên đó nhận ráp xe lắm, cả khung nhôm lẫn thép.

Xe touring là xe dùng để đi phượt (vài ngày; 20, 30km của bạn là đi dạo loanh quanh trong phố, ko phải phượt), khung thép, có baga có thể thồ đồ nặng.
@Kelvin1992 https://www.facebook.com/groups/1845326232400271/
group này đúng không bạn ơi
Các bạn xin ý kiến mẫu này. Giá rẻ mà có khung nhôm cũng mê
https://s.lazada.vn/s.njto
Đi học + phượt ngắn mà muốn đi nhanh, rẻ, ít bảo dưỡng thì chọn FixedGear nhé, Road, MTB, Touring khá là tốn nếu hỏng hóc hoặc nâng cấp thêm như baga, vè...
cháu tưởng là đi xuyên việt thì chọn touring loại khung thép chứ hóa ra là fix cũng chơi được luôn à, kinh nha
thế đi fix thì đổ đèo kiểu gì vậy bác, xuống dắt à 😁
@GIE-TRUNGVN Thế phải cứ touring khung thép mới đổ được à, muốn chơi tìm hiểu fix đi cháu, nhiều loại fix.
@talala nhưng fix khó đổ đèo, hay lúc mua lắp thêm phanh vào được không bác
@GIE-TRUNGVN Đi tour nên lắp thêm phanh phụ, nên có ít nhất 1 phanh cho trường hợp khẩn cấp.
Tầm tiền này bạn có thể mua xe của Trinx, hay JETT, Laux theo mình thấy 2 hãng này là giá tốt và có thể có Group như 3x9 hoặc 2x8
Sau khi xài JETT xong mình qua LAUX FX 100
Còn này giá oke và rất ổn nhé

Đi xa được nhưng tất cả các xe trên giá này đều là xe nhôm, tải đồ vừa phải thôi cỡ 10-15kg bét nhè đi.
Group cao để có thể chuyển số khi chân đạp đã mệt.
Đi vài năm có thể nâng đời.

Kinh tế eo hẹp thì chỉ nhắm vào đúng mục đích và giá cả tầm tiền các bác trên này toàn tư vấn vượt mức.

Mình đã chạy Jett Strada City đi bắc nam (Lúc đó chưa tìm hiểu về xe) nên bạn cứ mua đi, đừng sợ gì cả.
Cái chính là bản thân bạn có đi được ko thôi 😁
@gaumeo46 cảm ơn bác đã tư vấn cho cháu, riêng về vấn đề đi được hay không thì không là vấn đề, nhưng cháu nghe mấy người chơi xe đạp lâu năm khu cháu nói là jett có bộ truyền động kém chất lượng, nhanh xuống cấp nên cháu nhờ bác cho ý kiến
cảm ơn bác trước
@GIE-TRUNGVN bộ chuyển động kém thì e ko dám chắc vì một phần mỗi loại sẽ là 1 bộ chuyển động khác nhau.
20 - 30km gọi gì là phượt, nếu biết về xe nên tìm địa chỉ uy tín mua xe bãi nhật đi cho thích, còn không, tầm đó mua mấy con xe của taiwan đi tạm: trinx, motachie, galaxy đều đi được tạm.
Trợ lực điện. Có 5 cấp độ trợ lực. Gọn nhẹ , gấp gọn mang đi du lịch đc. 8triệu vnd
"học ít phượt nhiều" thì liên quan gì đến "thích đi xa hơn là ở nhà chơi điện tử" ? :|
@PhoenixThuan vì không ở nhà chơi điện tử nên cháu mới đi đó bác
Chọn Asama dòng city đi cho nhẹ nhàng. Loanh quanh đôi ba chục cây số không thành vấn đề.
Tầm tiền này chọn các dòng xe có tên tuổi hầu như là không với tới được, hoặc mua xe 2nd chất lượng khá khó nói hoặc xe nhật bãi nên tránh xa.
Tìm chọn mua xe hãy mua những xe có thương hiệu, dăm ba mấy ông nói là hãng này hãng kia Ý ủng các thứ toàn fake hết, hàng tàu cả.

https://asama-bike.com/solano

SOLANO - ASAMA Bikes - Xe đạp Asama Việt Nam uy tín và chất lượng

Mong muốn tham gia câu lạc bộ xe đạp, cùng mọi người tập luyện nhưng bạn vẫn còn đang đắn đo về khoản chi phí lớn để mua một chiếc xe đạp phù hợp?
asama-bike.com

5tr mua con này ok nhé cháu
Nhà cháu ở đâu hả cháu?
HCM thì lượn sang Aeon Bike bên Tân Phú mà ngó cho nhã, toàn xe đạp nhật ngon lành
Đạp dăm ba con xe ghẻ việt nam với tàu làm gì cho phí
@bạn nhật Móc đâu ra xe đạp nhật ngon lành thế bác =)))
Đừng chê xe ghẻ Việt Nam hay Tàu.

Đến các hãng lớn xe đua vẫn còn gia công tại Tàu thì mở mồm chê thì ác rồi =))))
@gaumeo46 có phân biệt được xe tàu bán ra rả ngoài đường và xe các hãng làm tại tàu không? không phân biệt được thì chọn chỗ uy tín mà mua
@bạn nhật Sao không bác ơi.
còn câu bác đác đang bảo dăm ba con xe ghẻ Việt Nam với tàu làm gì cho phí thì bác hơi to rồi 😆)
Cách đây vài tháng, vẫn ngày ngày đạp xe đi làm cách nhà 4-5km, có đoạn dốc, 1-2 bữa lại đạp 1 vòng thể dục khoảng 25-30km. Sau này do bản thân có việc nên không còn đạp được nữa. Xe thì vẫn còn, nhưng giờ chuyển qua đi bộ.
Ban đầu dùng Asama RB2300T, một thời gian đổi sang xe đạp gấp Tern Link C7. cả 2 xe đều là loại mình "thích", nên đạp thấy ổn, thậm chí lâu lâu còn đạp chuyến xa 80-100km, leo núi, leo đập...
Cả 2 loại trên đều mua mới, khoảng 6-7.5tr, bản thân linh kiện của xe là loại tốt nên điều kiện đủ là phải vô dầu mỡ định kỳ.
Nếu là 1 cái xe mình "thích" thì lúc nào cũng muốn đi + chăm sóc, chứ nghe người ta tư vấn thì năm bảy chục loại, cũng chẳng biết chọn loại nào, và quan trọng toàn là những loại người ta "thích".
Cứ tìm hiểu về thành phần, linh kiện, rồi ra chọn cái xe mình "thích" là được. Coi như bỏ công tìm hiểu là để mở mang kiến thức.
Tern Link C7.jpg
Asama RB230T.JPG

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019