Chọn xe máy xăng hay máy dầu?

14/12/2020 8:20Phản hồi: 100
Tôi dự định mua 7 chỗ, nói chung thì 2 loại này đều có ưu nhược điểm của nhau. Máy xăng thì vận hành êm, máy dầu lại ít hỏng vặt nên muốn hỏi anh em tí về ý kiến của anh em về 2 dòng này.
SUV thì tôi thấy có CX-8 đang on top dòng máy xăng. Anh em nào quan tâm hay đã từng lái cho tôi chút ý kiến để tranh thủ tháng cuối này mua còn giảm 50 củ phí trước bạ. Cảm ơn anh em.
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quan trọng là mục đích sử dụng cụ ạ. Cụ ở đồi núi đi rừng rú trèo đèo lội suối tải nặng nhiều thì cụ mua máy dầu. Cụ chủ yếu đi trong phố thì cụ mua máy xăng
Như em thì e ưu tiên máy xăng hơn. Êm ái nhẹ nhàng thơm tho
Với cả giờ máy xăng đâu có yếu đâu cụ. Đỡ hôi đỡ ô nhiễm hơn máy dầu nữa
Nam Nguyen11
ĐẠI BÀNG
3 năm
CX8 đi bác. Theo em có lý do sau đây:
- Kích thước khủng nhất: Chiều dài nhất, khoảng cách hai cầu dài nhất. => Nội thất rộng rãi.
- Điều hòa 3 vùng. Mấy con khác chỉ 2 vùng
- Công nghệ thông minh nhiều
- Giá cao nhất chưa tới 1 tỷ 3
Đừng nghĩ em là Sale mazda nha. Do em mua CX8 tháng 11 nên tư vấn bác thế
luonghongmin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không am hiểu kỹ thuật thì mua máy xăng cho lành. Máy dầu đều có tăng áp. Được mỗi cái sức kéo mạnh hơn nhưng 2 - 3 năm là bảo dưỡng khá căng. Bác không quen chạy tăng áp có khi 1 năm là phải bảo dưỡng tubo đấy. máy xăng hút khí tự nhiên cho nhẹ đầu
Sử dụng cho gia đình thì máy xăng còn kinh doanh thì máy dầu. Tính kinh tế trong kinh doanh nên người ta mới chọn máy dầu thôi. Chứ để thoải mái, tiện dụng cho gia đình máy xăng thôi
phuongleve
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe máy dầu mới thì đi ổn vài năm đầu, sau đó thì ồn hơn, khói ra nhiều hơn gây khó chịu.
Giờ xu thế đang bảo vệ môi trường. Vẫn phải tính đường dài bác à, nhỡ 1 2 năm sau mà VN siết luật môi trường cho ô tô thì mấy con máy dầu có đường mà khóc thét.
@bich_ngoc_ngoc Cũng phải thôi, giờ em thấy hết nước này tới nước khác siết càng chặt cái vụ khí thải, xe máy dầu rồi cũng tèo dần thôi. Nước mình thì chưa gì đã thấy mấy ông đăng kiểm làm khó làm dễ mấy con xe máy dầu rồi. Nên mua máy xăng cho lành.
@bich_ngoc_ngoc Chuẩn, CX8 có thua kém con nào tầm tiền đó đâu. Từ trang bị tiện nghi, cảm giác và trải nghiệm. Doanh số khủng nhất phân khúc là minh chứng rõ ràng. Tội gì phải qua mấy con chạy dầu, mạnh thì mạnh đấy nhưng mỗi khi đăng kiểm lại làm khổ bản thân.
thuhonghong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Muốn sự sang trọng khẳng định đẳng cấp thì máy xăng nha bác. Tiền nhiều mà phải chạy máy dầu rung ồn làm gì
nguyen1hanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thuhonghong Ấy bác còn quên, da Nappa thể hiện độ doanh nhân nữa haha
@nguyen1hanh Da nappa có gì mà đi đâu em thấy khen nó vậy?
nguyen1hanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngoc_tram_tram bác chỉ biết là nappa thì chỉ thấy trên xe hạng xe châu Âu thôi. VN chỉ có Mazda và Vinfast trang bị cho xe tầm giá 1 tỷ
https://news.oto-hui.com/da-nappa-la-gi-su-khac-biet-giua-ghe-da-tieu-chuan-va-da-nappa/
ngocthudieu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác nào biết sao máy dầu đắt hơn máy xăng không?
Trần Ty.
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngocthudieu Vì động cơ dầu hoạt động mạnh mẽ hơn động cơ xăng nên quá trình mài mòn nhanh hơn. Do vậy cần chế tạo và vật liệu tốt hơn. Điều này lý giải tại sao các xe máy dầu thường đắt hơn xe máy xăng dù cùng một loại xe.
@ngocthudieu tính giá tiền chênh nhau do giá xe + giá nhiên liệu dầu rẻ hơn xăng thì là hòa tiền rồi. Có tiết kiệm cái khỉ gì đâu
van_bao
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe vài tỷ máy dầu tôi không bàn (vì cách âm, chân máy cực tốt) chứ xe tầm 1 tỷ thì máy dầu chỉ để kinh doanh cho nó kéo hàng hóa được mạnh hơn, giá dầu đổ đỡ xót thôi. Chứ xe để cá nhân gia đình chẳng ai mua máy dầu
mai_trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@van_bao e thấy doanh nghiệp họ mua máy xăng như mấy chiếc santafe, fortuner đồ chạy cho đỡ tốn phí nhiên liệu nhưng mà về độ ồn thì thôi, bái bai luôn. Gia đình e một lần thuê xe máy dầu chạy đà lạt cả nhà ai cũng chê. E nghĩ máy xăng phù hợp nhất rồi, dòng cx-8 đáp ứng dư
huyhoanghuy
ĐẠI BÀNG
3 năm
CX-8 nội thất có rộng rãi hơn các hãng khác không nhỉ?
@huyhoanghuy Tùy thuộc vào thể hình của bác thôi . tuy nhiên cứ dựa theo chiều dài cơ sở ấy bác. CX-8 chiều dài cơ sở nó lớn nhất 2930 mm theo google
huyhoanghuy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vantu01 Chiều dài cơ sở nó tính như thế nào mà khẳng định rộng hơn vậy bác
@huyhoanghuy Đây bác. Ngoài việc dài hơn thì nội thất rộng hơn thì bán kính khi bác quay vòng cũng nhỏ hơn, độ ổn định chạy vận tốc cao ngon hơn https://news.oto-hui.com/chieu-dai-co-so-thong-so-quan-trong-cua-mot-chiec-o-to/
Theo tôi mua CX-8 đi cho chắc. Nó có công nghệ phanh thông minh để tránh mấy vụ đạp nhầm chân ga như everest
@thucbatman Tất nhiên phải khác rồi. CX-8 vừa có cả hỗ trợ phanh khẩn cấp vừa có hỗ trợ phanh thông minh luôn cơ mà
le_nga
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thucbatman Hỗ trợ phanh khẩn cấp thì làm cho quá trình tăng áp suất dầu phanh diễn ra nhanh hơn. Trong khi phanh thông minh nếu bác không đạp bàn đạp phanh thì có vật cản trước mặt nó cũng tự phanh luôn
thucbatman
ĐẠI BÀNG
3 năm
@le_nga Bảo sao tôi chưa thấy vụ nào Mazda bị đạp nhầm chân ga
kimthoa1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thucbatman Fortuner e nghe nói thánh lật, không biết phải do hệ thống phanh của nó gắt quá không? chứ mấy vụ thắng gấp hay né xe đồ thấy lên báo lật suốt.
nguyennam712
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy xe khác các bác thấy sao chứ tôi ngồi hàng ghế sau Cx8 nó vẫn sướng. Rộng, rèm che nắng, cửa điều hòa riêng.
Bình_Yên
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy xăng đã rẻ hơn máy dầu, êm hơn, đỡ ô nhiễm hơn cộng thêm CX-8 có nhiều công nghệ hay thì tội gì không mua
@Bình_Yên Đúng bác, em thấy tính năng thông minh trên đèn pha CX-8 hay thật. Nó mở rộng góc chiếu khi mình đánh lái ban đêm an toàn quá luôn
@Bình_Yên Đấy là bản tiêu chuẩn thôi. Chứ bản Prenuim còn có ALH thích ứng nhân diện chống chói cho xe và người phía trước nữa cơ. Ghê hơn nhiều
hinh01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy con 7 chỗ bán chạy hơn vì có thêm phiên bản máy dầu. Chứ xét về khía cạnh chỉ máy xăng thôi thì CX8 ăn đứt
taicn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tôi đếch quan tâm máy xăng hay máy dầu. Cứ gói công nghệ hỗ trợ lái CX8 nhiều và thông minh thì mua thôi
hungcn01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gia đình, cá nhân doanh nhân thì nên mua máy xăng để khẳng định bản thân, êm ái cho người thân. Máy dầu chỉ phục vụ kinh doanh, di chuyển đi công tác cho tốn đỡ kém ngân sách doanh nghiệp thôi
Do Tiep
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác cứ chọn CX-8 thôi. Tầm này SUV máy xăng 7 chỗ khó có ai qua nó được. Nếu bác lái 4 chỗ thì khi lên 7 chỗ nên chú ý nhé, CX-8 dài bên ngoài, rộng bên trong nên có thể không quen cảm giác lái.
@Do Tiep Lo gì bác, có trang bị full camera lùi, camera 360, cảm biến cảnh báo va chạm mà lo gì. Chơi tất. Đầy đủ đồ chơi hỗ trợ bác tối đa thôi
E nghĩ nếu bác lấy cx-8 thì nên lên bản premium đi, khỏi lên bản AWD cũng được nếu không đi xa nhiều. Cơ bản e recommend thế vì có full cái i-activsense tiện lắm, chạy phố vô tư. Điều mà e trải nghiệm trên Ford Everest không đáp ứng được như CX-8.
@Nguyen Linh NL Thì cũng đúng thôi, công nghệ hỗ trợ an toàn ít hãng xe châu Á hay châu Âu (một số), vượt được Mazda lắm bác. Nhất là mấy xe tầm 1 tỷ 5 đổ xuống.
Khuyên bác nên lấy máy xăng CX-8 nha chứ đừng ham hố mấy con máy dầu hiện đang bán chạy của mấy hãng khác. Chủ yếu là doanh nghiệp mua thôi. Xe máy dầu phụ nữ trẻ em lên xe đều chịu không được đâu, hôi và dễ say xe lắm. Nhất là chạy trong thành phố bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019