Chord 2go - module stream nhạc không dây ngon nhưng không rẻ cho Chord Hugo2

Knah
5/8/2020 2:0Phản hồi: 30
Chord 2go - module stream nhạc không dây ngon nhưng không rẻ cho Chord Hugo2
Sau hơn 3 năm kể từ khi ra mắt Chord Hugo 2, chiếc portable dac amp làm mưa làm gió trên các bảng xếp hạng, những tưởng Chord Electrics sẽ ra mắt mắt thế hệ thứ 3 nhưng không. Hãng đã quyết định ra mắt 2go để bổ xung những gì còn thiếu sót trên Hugo 2, khiến nó trở nên hoàn hảo, vô khuyết.

2Go đúng với tên gọi của mình là một module nhỏ gọn, đa năng tiện lợi để ae có thể sử dụng bất cứ đâu. Trái với cái tên và thiết kế dễ thương này chúng ta sẽ có một mức giá không hề dễ chịu gì, 31tr cho cái mẩu bé tí nằm lọt thỏm trong lòng bàn tay này.

2Go có 2 màu đen trắng để phối ghép với Hugo 2. Cả 2 sẽ kết nối với nhau tổng qua 2 cổng micro USB và được cố định bởi 2 chấu rời bên ngoài. Qua đó có thể nói hãng đã có manh nha sản xuất 2go từ rất lâu vì 2 lỗ ốc này đã có mặt cùng với Hugo 2 kể từ lúc ra mắt, không rõ vì lý do gì mà cho đến giờ 2go mới được bán ra.

Với mức giá hơn 30tr, nhiều ae sẽ than phiền sao mà mắc thế, ae đừng lo vì mình cũng cảm thán y chang ae vậy. Biết sao được khi đã lỡ đâm đầu vào chốn này, đành phải rước em nó về cho có đôi có cặp với Hugo 2 chứ em nó cũng đã cô đơn lẻ bóng 3 năm hơn rồi.

Bài này mình sẽ tạm bỏ qua phần hướng dẫn kết nối cũng như sử dụng 2go với phần mềm Go Figure. Ae có thể tham khảo bài trước mà mình đã chia sẻ với Chord Poly vì cả 2 đều tương tự như nhau. Vậy giữa 2go và poly, điểm khác biệt là gì?

Nếu như Poly hướng đến việc nâng cao trải nghiệm nghe nhạc cá nhân di động thì rõ ràng với 2go, Chord thể hiện tham vọng biến Hugo2 trở thành một hệ thống nghe nhạc không dây cao cấp để sử dụng với hệ thống âm thanh hi-end.

Một số điểm chung giữa poly và 2go
  • Kết nối bluetooth
  • Kết nối wifi
  • Hỗ trợ thẻ nhớ ( 2go có 2 khe microSD có khả năng hỗ trợ đến 4T)
Sự khác biệt
  • Cổng ethernet
  • Hỗ trợ DSD 256
  • Chế độ tự động chuyển đổi giữa các nguồn phát khác nhau
Như vậy, những gì ae có thể làm với 2go có thể tóm tắt như sau
  • Chơi nhạc trực tiếp từ thẻ nhớ microSD
  • Kết nối bluetooth để nghe nhạc từ điện thoại, tablet hay laptop
  • Kết nối wifi để stream nhạc, có AirPlay, Roon Ready
  • Stream nhạc hi-res thông qua các dịch vụ Tidal, Qobuz
  • Stream nhạc không dây qua cổng ethernet
Tham vọng của Chord thể hiện bằng việc họ trang bị cổng ethernet trên 2go để có thể đảm bảo chất lượng, tính ổn định, và hạn chế nhiễu, độ trễ hết mức có thể khi chơi nhạc. Về sự khác biệt giữa chất lượng chơi nhạc qua ethernet và wifi thì ae có thể đọc thêm ở đây. Nói tóm lại những ai đang mong muốn chơi nhạc không dây chất lượng cao thì đây là một giải pháp tối ưu nhất mà chord đưa ra để ae có thể phối ghép với hệ thống của mình.

Việc hỗ trợ Roon Ready là điều mà mình rất thích vì mình hiện đang dùng phần mềm này và giờ đây 2go sau khi setup đã nằm luôn trong danh sách các output của Roon rất tiện lợi.

Quảng cáo

Bên cạnh việc sử dụng với Hugo 2, ae còn có thể sử dụng 2go với các DAC khác mà ae đang sở hữu, tuy nhiên lúc này sẽ phải tiêu tốn hơn 1 khoảng nhỏ cho 2yu - một bộ chuyển đổi để kết nối với hệ thống. Như vậy, Chord Hugo 2 với sức mạnh không phải bàn cãi đối với những setup di động, tai nghe thì giờ đây được tập trung để gia tăng sức mạnh để có thể sử dụng với các hệ thống âm thanh lớn hơn.

cover_tinhte_chord_2go_hugo2 copy.jpg
Sau khi kết nối và sử dụng với hệ thống loa và stream nhạc trực tiếp từ Tidal hay Qobuz đến 2Go, chất âm mà em nó mang lại hoàn toàn thuyết phục. Dù kết nối không dây nhưng nền âm sạch sẽ không có hiện tượng nhiễu hay trễ. Chất âm thì vẫn là chất đặc trưng của Hugo 2 đầy chi tiết, bóc tách tốt và rất dễ phối ghép với nhiều hệ thống. Điểm mà mình chưa hài lòng ở đây đó là ứng dụng Gofigure thỉnh thoảng lại trở chứng và phải ra vào vài lần mới kết nối được với thiết bị.

Tóm lại, những lợi ích mà 2go mang lại cho Hugo 2 là không phải bàn cãi. Với xu hướng ngày càng có nhiều người chuyển qua chơi nhạc không dây nhờ sự tiện lợi cũng như sự phát triển của các dịch vụ stream nhạc. Có thể nói combo 2go và là giải pháp tiện lợi cà hoàn hảo cho những ai đang sở hữu Hugo 2.
Thật ra mình chém gió vậy thôi chứ combo Hugo 2 + 2go vẫn tồn tại một số khuyết điểm nhỏ. Đơn cử là việc phần mềm Go Figure lâu lâu vẫn chập cheng hay kích thước sản phẩm vẫn là một trở ngại lớn. Tuy nhiên với những ưu điểm dài dằng dặc mà mình liệt kê bên trên, có thể nói đây là thiết bị mà anh em nào đã sở hữu Hugo 2 khó có thể mà nhắm mắt làm ngơ được.
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có TV Oled của lg mà mãi chưa sắm dc cái dàn âm thanh nào 😁
@tyhn Có oled rồi thì làm dàn loa nữa là ngon
@Knah Xem phim và nghe nhạc thì chưa biết chọn dòng nào bác ạ. kinh phí em dưới 5 hoặc 7 củ thôi
@tyhn Có mỗi Logitech Z906 là tương đối, vứt sạch tất cả các loại Soundbar đi.
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bộ dàn mini retro trong bài là nhãn hiệu gì mod @Knah ơi?
@Tech-lover Ifi đó a
baduy90
TÍCH CỰC
4 năm
Cái 3t còn chưa dám mua, giờ hơn 3 chục thôi khó quá bỏ qua.
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc giống Poly đấy bạn, muốn kết nối dễ phải bật cả GPS, Bluetooth lên, dạng kết nối để normal @Knah
@thanhtv29 Mình cũng dùng Poly trước đây rồi nhưng tình hình là app này lâu lâu nó vẫn ko ổn định
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Knah Mình xài app go figure trên android đó, làm như thế thì mình kết nối cấu hình lần nào cũng ok, ổn định luôn.
Minh hay đổi giữa everything else và roon mà.
@thanhtv29 vậy chắc do ios vì mình thường trục trặc với vụ airplay
"Qua đó có thể nói hãng đã có MANH MÚN sản xuất 2go từ rất lâu vì 2 lỗ ốc này đã có mặt cùng với Hugo 2 " 😆 MOD sửa chính tả đê 😃)
@Hơi Tinh Tế chữ đó đúng chính tả mà bác
schalke04
TÍCH CỰC
4 năm
@Knah Manh nha hợp lý hơn bác ơi
@Knah manh nha-mong muốn e nghĩ nó hợp lý hơn đó bác
@Hơi Tinh Tế để mình edit, cám ơn mấy bác
saiback
CAO CẤP
4 năm
Chả biết mấy cái này là gì, ko có thời gian tìm hiểu 😃
Dòng này là giá luôn chát chúa
@phucprolangtu bác lại đúng, được cái chất lượng khó mà từ chối được 😁
daibt
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhìn thấy hay hay
tiền nào của nó, ngon lành
Hàng chỉ dành cho đại gia . Hugo + 2go = nhẹ nhàng 80 củ
@zipder Đại gia ít ai chơi đồ này lắm bạn ơi
@Trung Lê 1308 Combo này là TOTL cho in-ear rồi , bạn còn combo nào khác chỉ mình sáng mắt cái coi ? 😁
Có hội Vn chơi món này trên Fb ko chủ thớt
@bayba_x mình ko dùng facebook nên cũng ko rõ nữa bác
simca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đồ high - end thì không rẻ. Chord chưa bao giờ có con nào giá bình dân cả nhưng chất âm ra thì tuyệt vời
TiaMe
TÍCH CỰC
4 năm
hàng thửa
nhimcon07
ĐẠI BÀNG
4 năm
“Stream nhạc không dây qua ethernet” -> có gì đó ko ổn về Tiếng Việt???!!
tai trâu nên stream trên iphone với loa sony là cảm thấy ổn : ))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019