Chrome 15 vượt IE 8, trở thành trình duyệt thông dụng nhất

yugilord
23/12/2011 0:8Phản hồi: 140
Chrome 15 vượt IE 8, trở thành trình duyệt thông dụng nhất

Theo nghiên cứu mới đây từ StatCounter - một công ty chuyên cung cấp công cụ phân tích website miễn phí,[TAG] Google Chrome 15[/TAG] đã chính thức trở thành trình duyệt phổ biến nhất thế giới sau khi vượt mặt [TAG]Microsoft Internet Explorer 8[/TAG] lần đầu tiên vào cuối tháng 11 vừa qua. Tính tại thời điểm đó, từ 21/11 đến 27/11, thị phần toàn cầu của Chrome 15 đạt 23,6% trong khi IE 8 là 23,5%. Tuy nhiên, nếu gộp chung nhiều phiên bản lại với nhau, IE gồm bản 6, 7, 8 và 9 vẫn là người dẫn đầu với 40,09 % thị phần toàn cầu, Chrome 14 và 15 ở vị trí thứ hai với 26,31%. Thế nhưng, không dừng lại ở cách biệt mong manh như thế, từ 5/12 đến 11/12, Chrome 15 đã tăng thị phần của mình lên thành 24,55%, kình địch IE 8 thì lại suy giảm chỉ còn 22,16%.

Ngoài ra, với giới văn phòng, Chrome 15 có thể nói đang tạo được nhiều thiện cảm nhờ phục vụ tốt các nhu cầu công việc của họ. Thật vậy, ông Aodhan Cullen - CEO của StatCounter nhận xét: "Mọi người có vẻ như thích dùng Chrome tại nhà hơn trong các kì nghỉ cuối tuần, nhưng hiện nay việc sử dụng trình duyệt này trong các văn phòng thương mại đã trở nên phổ biến không kém". Trên thế giới là vậy, song tại Mỹ, Chrome 15 lại kém xa IE 8 với thị phần lần lượt là 18,1% và 27%. Từ đó, xem ra vị trí đầu bảng của Chrome 15 vẫn rất mong manh và chắc chắn cả [TAG]Google[/TAG] lẫn [TAG]Microsoft[/TAG] sẽ cần hoàn thiện nhiều hơn nữa trình duyệt của mình.

Bảng thống kê thị phần 12 trình duyệt hàng đầu của StatCounter

Nguồn: PCworld
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

và tương lai sẽ vượt tất cả các phiên bản IE cộng lại
good,không biết phải chê điều gì.
Chờ 1 ngày OS của google vượt mặt windows! Há há! Tới lúc đó thì 100% xài hàng google.

100% xài hàng của nó, rồi lúc đó nó mới tính phí cu ạ. =)) mừng ko
datvn
TÍCH CỰC
12 năm
Lúc đó google bảo ăn gì, nghe gì thì làm nấy. Google chỉ đâu thì đi đấy ....
chuyện gì đến cũng đã đến....!
Đây là điều đã được dự đoán trước mà, IE bây giờ chả mấy ai dùng, chả qua là nó đc tích hợp sẵn vào Windows thôi :d
cugung212
TÍCH CỰC
12 năm
tương lai IE mọi người đã biết từ lâu rồi, chẳng qua là Chrome phát triển quá nhanh.
Kin_92
TÍCH CỰC
12 năm
Nhiều người dùng ko rành về máy tính,mua về có sẵn IE nên cứ dùng IE mà đọc báo, ko biết cài thêm gì khác nên IE mới có thị phần nhiều vậy.
Mr_Quack
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có lẽ mình thuộc nhóm người dùng 'không rành về máy tính" nên toàn chạy IE. Mình đã dùng thử : Safari, FireFox lẫn Chrome đều không thấy hay. Chạy chậm và ngốn RAM kinh khủng. Giờ yên tâm chạy IE9 cho nó lành😃
Tìm được người cùng sở thích rồi, tui cũng toàn dùng IE9. Có thể gọi là fan IE 😁
tungxadieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
hic.được lên top này.hạnh phúc quá đi.
chắc chắn chrome sẽ vượt xa IE, dù đó là bản 9 hay 10. Hôm nọ mình dùng lại IE/fire fox vì có chút việc mà nó chậm/ngốn ram, bực mình kinh khủng.
Thằng Chrome cũng ngốn ram mà bạn, nhưng công nhận là nó xử lý nhanh. Nếu IE tích hợp tính năng tự cập nhật thì thị phần sẽ là cao.:dance:
Bài này gửi lại hay sao ấy nhỉ, mình đã đọc đâu đó rùi
beckxd
TÍCH CỰC
12 năm
Thì lấy từ các nguồn tin khác nhau, rồi up lên mà, sao tránh khỏi trùng lặp
Thằng chrom này có gì hay bros? Mình bữa trước mới install xài thử vài lần nhưng thấy ko bằng firefox.
mình chỉ xài chrome và firefox thôi.....IE bỏ xó chả bao giờ dùng:smoke:
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lâu nay toàn quen xài FF, sau đợt này phải đưa em Chrome về cho máy
Trình duyệt nào cũng na ná như nhau thôi, đâu có quảng cáo trên trình duyệt dc đâu, cái nào tốt thì sài
cuong.pm
TÍCH CỰC
12 năm
Từ hồi biết dùng Chrome chẳng thiết nhìn IE lại nữa, công nhận chrome như ma túy..híc..
firefox, ie9, và opera đều có mặt mạnh riêng, còn chrome thì thấy chẳng có gì khác biệt, khác biệt ở chỗ nó không có gì gọi là đặt sắt, không quá nhanh cũng không quá chậm ở bất cứ mặt nào, nói chung là trải nghiệm web thì chrome còn kém hơn, hay bị đơ-lát so với ff

---------- Post added at 07:47 AM ---------- Previous post was at 07:45 AM ----------

đồng ý với bác, không thể bằng ff
nemoris
TÍCH CỰC
12 năm
bác là người sử dụng nên mới nói như vậy chứ với dân lập trình web chrome là nhất rồi, hỗ trợ js cực mạnh, hỗ trợ html5 + css3 gần như hoàn hảo. ff chạy js ko mượt bằng chrome.
hình như bác lộn rồi, javascript thì ie và ff là vô đối chrome đâu có bằng, còn html5 bây giờ có trang nào hỗ trợ đâu mà quan trọng, còn có mược hay không thì tự bác cảm nhận mà nghe nói không nhầm thì opera hỗ trợ javascript tốt nhất thì phải
nemoris
TÍCH CỰC
12 năm
ko nhầm đâu bác, e là dân lập trình web mà. FF, IE chạy js ko bằng Chrome dc, bác ko tin thì e send thử 1 trang cho bác so sánh. còn html5 nhiều trang nó sử dụng rồi bác ạ.
sạo quá đi, js chrome đâu có ngon mà có thật là dân lập trình không đóa trời
nemoris
TÍCH CỰC
12 năm
Bác thích thì em nhúng js vào 1 trang rồi đưa bác so sánh. Lúc tạo menu bằng js e toàn mở 1 lúc 3 trình duyệt ko mà.
Không hiểu sao vẫn thích hơn khi dùng FF.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
12 năm
sài google chrome sướng tuyệt
Cứ cái nào duyệt web nhanh, mượt , đơn giản thì mọi người xài thôi. IE hầu như chẳng có ai xài trừ những người chưa cài Google Chrome 😁
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Bảng xếp hạng sắp có sự thay đổi. Lần này Chrome 15 sẽ bị đánh bật bởi.... Chrome 16 và những phiên bản mới hơn sau này.
Chrome tự động cập nhật và âm thầm chạy bản mới nhất. Điều này cũng làm cho người sử dụng đỡ mất thời gian cũng như tự cảm nhận sự nhanh nhạy, mới mẻ và tối ưu nhất từ Google.
Những phiên bản sau của Chrome không gây phiền toái hay làm quen lại với người dùng.
Vẫn là bộ mặt ít choán diện tích nhất, vẫn là giao diện gần gũi nhất, vẫn tốc độ nhanh nhất và Addons không dính lỗi không tương thích.
Khởi động nhanh, duyệt nhanh, tích hợp sẵn Flash, đồng bộ hiệu quả, cập nhật tự động và còn nhiều lý do để Chrome đứng vững vàng vị trí thứ nhất này hiện tại và lâu dài về sau hơn 3 năm ra mắt! Quá nể.
TUM LUM
TÍCH CỰC
12 năm
Bộ mặt ít choán diện tích, addon không dính lỗi không tương thích, giao diện gần gũi , không gây phiền toái hay làm quen lại... mấy ý này đều không đúng ...bạn nên xem lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019