Chrome sẽ ngăn extension chặn quảng cáo, anh em sẽ tiếp tục dùng hay chuyển trình duyệt khác?

Nam Air
9/1/2023 3:5Phản hồi: 268
Chrome sẽ ngăn extension chặn quảng cáo, anh em sẽ tiếp tục dùng hay chuyển trình duyệt khác?
Sáng nay mình đọc được tin một số anh em Dev kêu gọi bỏ Chrome sang dùng Firefox, tìm hiểu thêm thì biết là Chrome sẽ thay đổi cách thức các addon - extension của họ truy xuất thông tin, khiến cho các adblock sẽ không còn hoạt động được nữa.

Cụ thể thì từ tháng 1/2023 Chrome bản 112 sẽ thử nghiệm ngưng hỗ trợ Manifest V2 extensions ở Canary, Dev, và Beta channels, từ tháng 6/2023 Chrome dự định sẽ ngưng hỗ trợ Manifest V2 ở tất cả các kênh.

Cái này mang tính kỹ thuật quá mình không rành, tìm kiếm thông tin thì được giải thích nguyên văn như sau:

“An extension manifest gives a browser data about an extension that might include details like key files and functionality the extension needs access to. But Google's new manifest changes how network request modifications work, removing extensions' power to use dynamic filtering in order to find and block ads. Instead, the extensions will rely on a much smaller list of banned URLs, cutting the number of ads it can block back by 90% or more.” (Nguồn tech.co)

Dịch ngắn gọn tóm ý: Google Chrome sẽ dùng cái bảng khai báo extension mới, và các addon chặn quảng cáo trên Chrome giờ sẽ mất hiệu lực chặn quảng cáo từ 90% trở lên.

Việc Chrome chống các addon chặn quảng cáo cũng dễ hiểu, vì Chrome là của Google, mà doanh thu của Google phần lớn là từ quảng cáo, bị addblock làm mất doanh thu thì giờ mình ngăn adblock thôi.

Câu hỏi dành cho anh em là, nếu sau này hết chặn được quảng cáo trên Chrome thì anh em đang dùng Chrome có nhảy qua trình duyệt khác không?
268 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng lâu rồi mình không dùng Chrome mà dùng chủ yếu Edge và thi thoảng Safari. Nếu chromium không chơi với adblock mới ngại chứ chỉ Chrome thì không cần quan tâm lắm.
@anther ^^
@anther mình dùng Edge từ những ngày windows 8.Chuyển từ Chrome plus qua tới bây giờ, vẫn xài tốt, quản lý chặt chẽ. Nếu cần thì giao lưu chia sẻ kinh nghiệm nè.
di động thì chuyển từ Lumia qua Android cũng hoàn hảo luôn
@anther export ra rồi sang edge import vào là xong
anther
ĐẠI BÀNG
một năm
@dtt_arc Sang nay mình kiểm tra lại thì nó sync được rùi, chắc Edge cần thời gian để sync mấy cái đấy, chứ ko sync liền. Vậy mình chuyển qua Edge xài luôn :p
thì dùng chrome version cũ
@Sói Ca! Tắt Google Update Service đi thì đố nó tự update được 😁
@beboylqt Tắt ở đâu thế bác
@Sói Ca! Win+R -> nhập: "services.msc" trong cửa sổ hiện ra tìm "Google Update Service (gupdate)" click chuột phải chọn Properties, ở phần Startup type: chọn thành Disabled
@beboylqt cốc cốc hình như giống chrome đến 99% thì phải
vẫn dùng thôi, quen ngon khó bỏ
@cafeine có gì mà khó, giờ các trình duyệt nó ngang nhau rồi k có cái nào vượt trội hoàn toàn đâu
@spy179 Hồi xưa dùng vpn đổi điểm sang tiền trên store được, giờ dùng vpn phải có số điện thoại xác nhận 😁
Cũng đổi được 2 lần 10k điểm lấy mấy $ vui vẻ rồi =))
@nnkjsc opr giờ hết miễn phí vpn rồi ah bác
@toilachi9 ko dùng cái đó 20 năm rồi nên ko rõ
Đã bỏ chrome từ lâu, PC dùng edge, Mobile có Vivaldi chặn sạch quảng cáo lại có darkmode
jerryno6
ĐẠI BÀNG
một năm
@darklight_vtp Vivaldi xịn hơn brave ở chỗ nó có vertical tabs, còn lại chưa thấy có gì hơn dc brave nữa á.
@bbvc trước cũng xài thử vivaldi , lúc MS họ có chương trình góp ý và ý bạn muốn Edge như thế nào, mình góp ý có thể nào giống Vivaldi , cầu được ước thấy >>> Edge mình rất hài lòng .
Edge trên dt cũng ngon mà cần gì vavaldi mobile nè
@dtt_arc edge trên mobile bị dính cái account công ty của mình, đổi qua lại bất tiện nên mình ko dùng
@jerryno6 mình chưa dùng brave, thấy Vivaldi top 1 mấy bảng xếp hạng nên xài thôi à
Chuyển
pvtq9
TÍCH CỰC
một năm
Hy vọng edge không bị ảnh hưởng
@hoanglong0712 chả liên quan
@pvtq9 Ko chắc.
1 là MS cũng như GG, cũng quảng cáo tè le nên có khi cũng muốn chặn
2 là nếu Google thay đổi trong nhân Chromium thì MS muốn sửa lại sẽ mất nhiều công sức hơn nên 50/50
Trình duyệt của thằng trùm QC mà chặn, chặn cái gì? Trình duyệt vừa nặng nề vừa thu thập tá lả. Giờ thiếu gì trình duyệt add extension ngon.
@fear factor Qua Safari tuy hơi tụt hậu so với nhân loại nhưng đc cái ổn định
@Dragao_ct92 Bọn Sam nô lượn đi cho nước nó trong.
@fear factor Thấy iNô chướng mắt quá
@Dragao_ct92 M có quào phím cũng không nên nhắm mắt hả họng quào 1 cách vô thức. Ở đâu nhảy xổ vô quote của t 1 câu dek liên quan mịa gì. Chắc vẫn đang hả họng tự ngẫm sao ta quào hay quá?
đã sang Edge, còn mỗi cái password manager của chrome chưa mang sang đc, nó đồng bộ chả chrome trên mobile lẫn desktop tiện quá.
@zeroabs Vậy chắc bác ở nước ngoài rồi, mình ở Vn đây, share ra mà đủ người thì có chục nghìn chưa tới 1$. Minh còn chẳng cần share vì 67k 1 năm vẫn quá rẻ… còn bèo hơn gói iCloud 2Tb mình đang dùng nhiều
@buihai83 Vậy giá cho iOS rẻ. Mình xem web của hãng, mục tiếc là cái lap Win trước.
@zeroabs Ừ mua trên iOs ấy, nó theo tài khoản mail mà, xong cài extension cho mấy trình duyệt là xong. Có cả app cho Mac, Win mình không xài không để ý lắm
@zeroabs bác có thể export nó ra file csv, sang Edge import vào cái là xong thôi
phungbka
ĐẠI BÀNG
một năm
chắc chắn bỏ, quay lại với firefox thôi
@phungbka Mặc dù ko ưa được mấy cái shortcut keys của thằng Firefox, nhưng chỉ còn nó là lựa chọn duy nhất.
Mà tin mới hồi cuối năm rồi là Google delay roll out rồi, hiện tại chưa có chốt ngày. Chứ mình google chống lại cả Internet thì coi chừng thị phần lại về tay Firefox.

https://www.spiceworks.com/tech/tech-general/news/google-delays-manifest-v3-launch/
@Hồng Xuân Quang Nhật phải dùng chrome thì mới kết nối app air-droid trên đt andr đó bác,hic
trutan
TÍCH CỰC
một năm
Bản ver 112 mới ngăn. AE muốn sài adblock thì ở lại bản v111, khi nào v111 ngưng hỗ trợ thì nhẩy sang trình duyệt khác.
Đang CM trên FF
@trutan phải dùng chrome thì mới kết nối app air-droid trên đt andr đó bác,hic
Dùng Cốc Cốc lâu rồi hỗ trợ Ads Block hiệu quả 😁
Nếu Chrome chơi đòn chặn Add-On này thì cũng chả ảnh hưởng tới mình :D
Mày vui tính vãi
@Blitzwaffen cốc cốc dành cho các em bé hay dùng
@hung.nexus ông không biết tắt đi lại bảo dẹp, xàm
@Kent Light Xin cách tắt quảng cáo trang new tab coccoc.
@Cuong Nb Không nghĩ là cốc cốc vẫn còn lắm người “tin dùng”.
Bỏ chrome sang edge từ lâu rồi nên chẳng lo
@hoanglong0712 Chả liên quan.
@hoanglong0712 Đem đi nói khắp nơi được cũng tài
Safari là chính, chặn quảng cáo cũng ổn. Chrome chỉ cần khi xài những dịch vụ của GG như Meet, Doc...
@MID217 Nếu chịu khổ d so với nhân loại thì sài safari cũng ổn định
@Dragao_ct92 Bọn m lãnh lương chỉ có quào được bấy nhiêu đó thôi à? Lượn đi cho nước nó trong.
@Dragao_ct92
đang dùng Brave với Edge, vẫn hài lòng và đã bỏ Chrome đc gần 2 năm nay
@hoanglong0712 Chả liên quan.
@hoanglong0712 con bot này lên cấp mau nhỉ
MissY
ĐẠI BÀNG
một năm
@jacktran_85 Edge mình đợt trc thì hay dùng, sau chuyển qua Brave thì cũng ngưng edge luôn rồi
@maidng đấy, ra đảo rồi, report vài cái là bay liền ấy mà 😁
Đã bỏ từ lâu !
Huongtdh
ĐẠI BÀNG
một năm
Chuyển qua Brave lâu rồi, chỉ sợ Chromium cũng theo thì toi
thì Brave thôi ae ơi 😃
@vicktorbui report cho ra đảo
@vqt907 Nói chung nên làm quen thay đổi qua lại giữa các trình duyệt. Khi nào thấy thằng nào chặn QC mà kém đi thì chuyển sang thằng khác. Như Firefox add ublock ngon mà lại nhanh, nhẹ. Trừ Chrome quá nặng nề thì thấy các trình duyệt khác điều nhanh, nhẹ hơn.
@fear factor phải dùng chrome thì mới kết nối app air-droid trên đt andr đó bác,hic
@toilachi9 Vậy thì xài // các trình duyệt. Cần chức năng riêng thì Chrome, không thì cái khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019