Chrome trên Android cho phép đăng nhập web bằng dấu vân tay
Duy Luân
2 nămBình luận: 183
Chrome trên Android cho phép đăng nhập web bằng dấu vân tay
Google bắt đầu thử nghiệm chức năng đăng nhập web bằng vân tay khi bạn dùng trình duyệt Chrome, hỗ trợ Android 7 trở lên. Ví dụ, khi bạn vào trang web Tinh tế, thay vì phải nhập mọi thứ thủ công thì bạn chỉ cần ịn vân tay là xong, tương tự như cách bạn có thể dùng vân tay để xác thực giao diện mua trên Google Play hoặc đăng nhập vào các app ngân hàng, ví điện tử. Ngoài vân tay, bạn cũng có thể dùng mã PIN, pattern hoặc bất kì phương pháp bảo mật nào bạn dùng để khóa điện thoại.

Việc không phải nhớ password sẽ giúp bạn lướt web an toàn hơn và cũng tiện hơn nhiều, cứ ịn vân tay là vào thôi. Cơ chế unlock này còn lưu vân tay trên nội bộ điện thoại của bạn (tất nhiên được mã hóa) chứ không đồng bộ lên máy chủ nào nên sẽ ít có nguy cơ bị hack hơn. Đây cũng là lý do vì sao chúng ta dùng các app password manager đấy.

Hiện tại để xem thử máy mình có dùng được tính năng đăng nhập web bằng vân tay hay chưa, bạn có thể dùng điện thoại Android truy cập vào trang passwords.google.com. Đây là một dịch vụ của Google dùng để quản lý các mật khẩu bạn đã lưu trên Chrome, và nếu bạn thử chạm vào một trong số các password hiển thị trên màn hình, Google sẽ yêu cầu "Verify that it’s you", lúc này bạn có thể dùng vân tay để đăng nhập.

Hiện tại mình test trên điện thoại của mình thì chưa dùng được, anh em bình tĩnh vì người dùng Việt Nam thường sẽ được update sau khoảng 1-2 tuần so với Mỹ.

Được biết chức năng mới này sử dụng chuẩn FIDO2 và WebAuthn, là các chuẩn mở dùng trong việc đăng nhập website. Anh em có thể tìm hiểu thêm về FIDO2 và WebAuthn ở đây.

Nguồn: Google
bourne6372
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khỏe hơn được chút khi đăng nhập kiểu này
@ultratrung Chứ sao?! Tôi ghét cái kiểu bản thân mình không biết dùng nhưng cứ hay đổ thừa, còn văng éo lắt các thứ ra.
ultratrung
TÍCH CỰC
2 năm
@PopPyVn Mình mới tải vào dùng thử thấy khá là ưng đó,
@Black Mamba vài ngày nữa Google mới hỗ trợ nha!
PopPyVn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Black Mamba Nói chung kiến thức nó là vô cùng.Người ta chưa biết không phải người ta ngu,mình biết chưa chắc đã thông mình hơn đâu.Mà ở đâu ra quyền thông mình hơn là được coi thường người khác.
Bên iOS chắc chỉ cần nhìn thôi 😁
@micheal9000 thì đúng rồi, chỉ cần nhìn thôi. Nhìn thì Face ID nó mới cho đăng nhập 😁
kilyku
TÍCH CỰC
2 năm
@micheal9000 NÓI PHÉT! Đấy chỉ là nhập vân tay để lấy các Acc và mật khẩu đã lưu.
@kilyku https://ios.gadgethacks.com/how-to/use-touch-id-log-into-apps-websites-more-easily-your-iphone-0158837/
Tính năng hay quá.
@Duy Thanh Đặng Đến đây rồi làm gì nữa @Duy Luân ?

@cheetah_fast cái này là test thôi, giờ bạn đi đăng nhập ở mấy trang khác thử xem
@Duy Luân Tôi thử đăng nhập trên Chrome (máy Windows) thì nó vẫn dùng cách thông thường:

gietchetad
TÍCH CỰC
2 năm
Như thề này thì tiện quá còn gì.
Phuquy0707
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quá sướng
V’t
TÍCH CỰC
2 năm
Quá hay
Trình duyệt mặc định của SS hình như có lâu r thì phải
H.Thanhh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supervisor 03m Bảo sao nhiều bác chửi quá trời, văn hóa lùn lại cứ thích chơi chữ đú trend không biết b dùng từ iphone mấy mà gáy ghê vậy =))
H.Thanhh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supervisor 03m Khi ip nó đổi cái gì bạn nhìn cả thế giới smart phone nó thay đổi theo chưa vì họ có tầm nhìn, sao con oppo ông nói bỏ jack tai nghe đầu tiên sau các hãng khác k bỏ cho đến khi ip bỏ ss lại bỏ theo, cái việc nhập linh kiện nó quá bình thường quan trọng cái việc hàng họ đặt khi lắp ráp nó chuẩn chỉ đúng yêu cầu các đối thủ thu được khối tiền từ đơn hàng đó đấy, ngon thì đối thủ đừng bán. Steve Job đã từng phát biểu không ai thích dùng màn hình lớn hơn 3.5 inch nhưng ông ấy đã sai vì ông ấy cũng là con người chứ có phải siêu nhân hay tiên tri méo đâu nhưng cái vấn đề là giờ cả thế giới cũng bắt trước "con đẻ" của ông ấy nhiều thứ. Nếu ngu đừng nói người ta còn nghi ngờ, chứ nói ra thế người ta biết chắc bạn ngu thật 😁
@H.Thanhh thím là đàn ông hay đàn bà mà nói chuyện dài dòng quá t ko đọc nổi luôn :p
H.Thanhh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supervisor 03m Đấy đúng là có vài dòng còn không đọc được thảo nào không chịu tìm hiểu kỹ đã phán, đúng là nhỏ không học lớn đi comment dạo 😁
bkpro185
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon
@bkpro185 ngon ngon =))
hay quá Google vô đối. Cơ mà ios có thể làm đc ở mọi nơi 😁 :D :D
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 năm
@pntphong1810 Vậy à 😃 tui tưởng chỉ SS có 😁
@hnt.n007 Ừ, Samsung thì đỉnh rồi nói gì nữa bạn. Cái gì mà chả có, mỗi tội...ak mà thôi 😃
Vmemory
CAO CẤP
2 năm
@pntphong1810 Android có nào giờ mà. Lưu password mọi app, chỉ cần chạm vào ô nhập user là nó hiện lên đầy đủ thông tin đăng nhập rồi
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 năm
@pntphong1810 Ờ A vạn tuế 😃)
dminhquy
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng samsung pass lâu rồi nên thấy cái này ko mới 😃 lâu lắm chưa phải gõ pass đăng nhập cho app hay web nào.
@Truong.ld toàn các hãng tự làm trước rồi Google mới làm. Bảo sao trải nghiệm người dùng ko tốt. Chán google
@dminhquy SS pass ok. Nhưng mà tiện quá, gặp mấy trang bắt đổi pass định kỳ xong lại phải reset
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 năm
@dminhquy Thật sự tiện, lâu giờ dùng ss không cần nhớ pw gì cả
Truong.ld
TÍCH CỰC
2 năm
@pntphong1810 Nó làm rồi nhiều hãng quá sẽ phân mảnh nên các hãng làm hết rồi nó làm sau sẽ tối ưu cho tất cả hơn, nhưng thừa quá dùng của hãng nó support ngon hơn
Giống iphone
951243
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supervisor 03m ios nè
Duyy Tânn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supervisor 03m ai bảo với bạn là không có. ios 12 có lâu rồi nhé. đăng nhập web bằng faceid vs vân tay lâu rồi bạn ơi
Truong.ld
TÍCH CỰC
2 năm
@supervisor 03m Safari có lâu rồi bạn ơi
Duyy Tânn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@halozam bởi không xài mà phán như thật. không biết đâu mà lần
youngzino
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm riết em không nhớ pass của em là gì luôn
Ko có vân tay khá bất tiện.
@cosmos47 vân lưỡi tiện hơn nhỉ 😁
theladu
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon...
Knell0704
TÍCH CỰC
2 năm
Toàn đăng nhập bằng vân tay, khuôn mặt xong, đến lúc đăng nhập thiết bị khác quên béng mật khẩu của mình, mà khốn nạn cái nay các loại tài khoản đa số yêu cầu mật khẩu cả chữ cả số, viết thường viết hoa các kiểu làm rất khó nhớ mật khẩu mình đã đặt
@Unmei Ai lại lưu mật khẩu vào Evernote :v
Vmemory
CAO CẤP
2 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Có rất nhiều app quản lý mật khẩu
vietkeyabc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Knell0704 chính xác đó bác
@Vmemory Đang dùng Bitwarden r bác ạ 😆) quá hài lòng
suddenrain
ĐẠI BÀNG
2 năm
Qua ngon
Tiện hơn nhiều nhưng mà vì ít dùng mật khẩu nên lại hay quên
Vmemory
CAO CẤP
2 năm
@Hiếu_Sad Xài app quản lý mật khẩu
toolkit
CAO CẤP
2 năm
Sau khi Google thu thập được tên người dùng, tuổi, địa chỉ, số đt, công việc, thu nhập ... giờ còn biết luôn dấu vân tay người dùng. Kho dữ liệu đầy quyền lực
@toolkit Vãi thanh niên, có hiểu cơ chế xác thực ko mà cào phím ?
@NongDanChanDat phun ra cho mọi người cùng biết đi bạn, phải từ bên thứ 3 và open source nhé
cuongphamm
ĐẠI BÀNG
2 năm
máy trong hình là máy gì vậy ae
Truong.ld
TÍCH CỰC
2 năm
@cuongphamm Hình như A80 bạn
@cuongphamm mình nghĩ là con k20pro
Truong.ld
TÍCH CỰC
2 năm
@supervisor 03m Cái đồng hồ màn hình kia là kiểu samsung mà
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019