[Chú ý]Update root certificate của Hp WebOS để sử dụng App Catalog và các dịch vụ sau ngày 23/7/2013

mobilis99
25/6/2013 9:48Phản hồi: 12
Dành cho PALM- Webos fan
Theo tin từ webosnation (http://www.webosnation.com/hp-issue-root-certificate-fix-ensure-continued-access-webos-cloud-services) certificate hiện tại của các thiết bị Webos dùng để kết nối với server HP lưu Palm profile sẽ expire vào ngày 23/7/2013, khi certificate đó expire thì các bác không kết nối với palm profile được nữa --> không truy cập app catalog và không back up được.
Cách khắc phục: khá đơn giản, vào App catalog, search "app catalog update" và cài app đó vào, nó sẽ install certificate mới.
Ngoài ra, mọi người cũng cần cân nhắc thêm là HP có đóng cửa toàn bộ các server của họ vào cuối năm nay hay không, sau khi đã bán bộ phận WebOS cho LG, để đề phòng thì nên back up và tham khảo thêm Survival Kit (http://www.webos-internals.org/wiki/WebOS_Survival_Kit)

Tốt nhất là có biện pháp đề phòng trước khi quá muộn, cẩn thận không bao giờ thừa 😃
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sticky lên cho các bạn chú ý, cái này quan trọng đó 😃
Cám ơn bạn mobilis99 đã chia sẻ.

Các bạn xem thêm ở đây nữa nhé :
https://developer.palm.com/support/applicationupdate
Nếu sau ngày các sever đóng cửa mà mình muốn cài lại (chạy lại trương trình) thì là không thể phải không? vì phải qua bước xác nhận Profile mà ... :eek: nếu thế thì tệ nhỉ và thật buồn cho WebOs 😔 . còn khi cài "app catalog update" thì sao hả Bác nói rõ hơn hộ em được không. Em đang xài Palm Pixi Plus
@pixi+arcs Bạn update cái App Catalog thì mọi thứ sẽ vẫn như cũ, vẫn cài apps và backup như bình thường, không có gì thay đổi cả.
Bạn vào Software Manager , và update cái HP App Catalog là xong.

Hoặc là bạn vào App Catalog , gõ App Catalog Update vào phần search , rồi cài đặt là xong.

Nếu bạn nào quên update, sau ngày 23.07.2013 thì có thể làm như sau để update.

Vào Date & Time , phần Network Time tắt đi (OFF) .
Sau đó đặt ngày tháng lùi lại thành 01.07.2013
Xong rồi vào App Catalog gõ App Catalog Update vào phần search , rồi cài đặt.
Sau đó quay trở lại đặt ngày tháng lại như cũ hoặc bật Network Time lên.

Các bạn có thể kiểm tra Certificate của máy bằng cách dùng Internalz Pro vào đường dẫn sau : /etc/ssl/certs/trustedcerts/PalmWebOS.pem

Nếu mà thấy Expires: 27 April 2037 thì là ok rồi nhé.

Chú ý : Một số trường hợp tuy khi update bị báo lỗi ( update failed ) nhưng Certificate vẫn được update. Nếu gặp trường hợp như vậy các bạn cứ vào kiểm tra, thấy update rồi là xong.

htkad
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nova_ck Tks và đánh dấu sạc đầy pin để reset lại con pre3 naò
mình vào App Catalog để update mà nó cứ báo failed to update hoài..

có ai giúp mình ko??
me, 2. mình cũng đặt lùi ngày 1.1.2013, và cũng ko chạy được gì cả, failed to update ...
mobilis99
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng là khó hiểu các bác thật, người ta đã warning từ trước rồi, không chịu update, tất nhiên là work around của developer cũng có thể có sai sót, nên không search được HP apps update cũng không có gì lạ. Tôi thì update rồi, nên cũng chẳng biết thử pp này được hay không, đính kèm là file .zip của app catalog update, tôi đã package lại. Nhưng do 4r không up file zip được nên rename thành .pdf.
Các bác tải về, rename thành zip, bung ra có file .ipk, dùng Webos Installer để cài vào thiết bị, rồi restart máy lại xem có hiệu quả không. (Cái này các bác thử làm chuột bạch thôi, máy của tôi đã update rồi, không test được). File này trích xuất từ Pixi với Webos 2.1, các thiết bị khác/ OS khác không sure là sẽ work.

Try at your own risks & good luck!
com.palm.app.appcatalogupdate_2.0.0_all.pdf
@mobilis99

mình nhận đc thông báo của HP từ cả tuần trước khi hết hạn. Update từ hôm họ báo rồi. Failed hoài .

Chứ ko phải đợi đến khi hết hạn mới update đâu bạn ạ.

Dù sao cũng thanks vì bạn đã chia sẻ.
Các bạn set lùi lại đúng ngày 01.07.2013 rồi thử lại xem có được ko nhé. Nhớ tắt cái Network time đi đã nhé.

Có trường hợp khi update nó báo lỗi nhưng thực chất nó vẫn update cái certificate rồi.
Các bạn cứ thử đặt lại ngày tháng rồi vào Catalog xem có được ko.
Hoặc là dùng Internalz Pro vào mở cái Certificate ra xem :
/etc/ssl/certs/trustedcerts/PalmWebOS.pem

Nếu thấy Expires: 27 April 2037 thì là ok rồi.
May quá đọc kịp Sticky này, báo Fail nhưng hóa ra đã 27/4/2037 rồi 😁 a nova_ck cho em hỏi, em open cái PalmWebOS.pem thì nó cho mình 2 option: 1 - trust, 2 - don't trust thì mình có cần chọn ko hay cứ kệ đấy hả anh??
Em dùng cả Pre3 và TouchPad ạ!
@0c34n Kệ nó hoặc chọn Trust Certificate chắc ko sao vì nó nằm trong phần trustedcerts rồi mà ;)
Vâng 😁 tks anh !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019