Chúc mừng sinh nhật iPhone 15 năm. Anh em ấn tượng với chiếc iPhone nào nhất?

Duy Luân
9/1/2022 23:40Phản hồi: 175
Chúc mừng sinh nhật iPhone 15 năm. Anh em ấn tượng với chiếc iPhone nào nhất?
Ngày này 15 năm trước, Steve Jobs giới thiệu chiếc iPhone đầu tiên với thế giới, mở ra một kỉ nguyên mới của smartphone với màn hình cảm ứng. iPhone vẫn tiếp tục là một trong những chiếc điện thoại bán chạy nhất thế giới, người dùng trung thành cao và chịu chi, và đương nhiên nó cũng là con bò sữa giúp Apple vươn lên vị trí nghìn tỉ đô hiện nay.

Trong bối cảnh thế giới smartphone đang thay đổi nhiều theo hướng điện thoại gập, iPhone chắc chắn cũng sẽ không thể đứng ngoài cuộc chơi này. Apple gần như chưa bao giờ là người đầu tiên, nhưng họ thường là người giúp một công nghệ, một loại sản phẩm nào đó trở nên phổ biến và được thị trường đón nhận. Hiện nay điện thoại gập vẫn còn đang ở những ngày đầu, chưa phải là thời điểm bùng nổ như cách mà smartphone cảm ứng ngày xưa làm được. Liệu iPhone có một lần nữa thành công với việc khiến smartphone gập trở thành một thứ mà ai cũng dùng không? Hay họ sẽ thua cuộc trước sự đi nhanh của Samsung, Oppo? Hãy chờ xem sao.

Trong thời gian đó, mời anh em chia sẻ về chiếc iPhone mà anh em ấn tượng nhất từ trước đến nay. Mình trước nhé: Mình ấn tượng nhất là iPhone đời đầu, iPhone 6 Plus và iPhone X. Con iPhone đời đầu là lần đầu tiên mình biết tới chuyện “vọc điện thoại”, trước cả khi mình vọc Android. Thời đó còn phải mở khóa để gọi điện và jailbreak tùm lum. iPhone 6 Plus thì có màn hình lớn, đánh dấu việc mình trở lại dùng iPhone làm máy chính sau một thời gian dài dùng Android. Và iPhone X là lần đầu tiên được xài Face ID quá ngon và nó vẫn là giải pháp unlock tuyệt vời nhất tính đến lúc này trên điện thoại.

Tinh tế đang có bình chọn iPhone yêu thích nhất, anh em hãy vào Tinhte.vn/ttbc21 để bình chọn nha. Ủng hộ bọn mình vài vote để có cái Tết đủ KPI no ấm nào 😆
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ip 4 vì thiết kế vuông vức 2 mặt kính tuyệt đẹp 😁
@Ngô Ái Dân Mình hiện giờ xài 2 máy. Ip X với Ip12prm 😁
@Samvina Tới giờ qua biết bao nhiêu năm rồi mà nhìn lại vẫn thấy nó đẹp hen 😁
silva7
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NghiepTranVINA Em còn cây ip4 chị hai mua từ ngày đầu, xong quên icloud cất tủ 🤣 Giờ sinh 2 đứa rồi mới nhớ pass cách đây 6th. Nên còn đẹp vãi. Chỉ tiếc hư pà nút home
@silva7 Thay nút home dễ mà. Cầm xài nghe gọi vẫn ok sang đẹp hơn mấy máy khác nhiều lắm 😁👍
tuannd30
TÍCH CỰC
2 năm
Ip 5
@tuannd30 Mình ấn tượng con iPhone 6 vì nó thô vl sau khi so với con iPhone 5 bên cạnh.
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cang_Thị_Đù Iphone đời đầu máy ảnh 2.0Mpx, bộ nhớ 4Gb hoặc 8Gb nhé bác 😃
blablakaka
TÍCH CỰC
2 năm
@Cang_Thị_Đù Mợ Cang Đù trí nhớ tốt ghê.
Mình thích iphone 5s, iphone xs
dual1
CAO CẤP
2 năm
@khanhluult Cùng thích 5s, nhắn tin 1 tay rất thích
Đương nhiên là 4s, thấy gớm nhất luôn là 12PM lẫn 13PM, thảm hoạ của thiết kế 😩
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
vuongtube
ĐẠI BÀNG
2 năm
@luanduynhat có anti người ta thì cũng có não tí 2 bạn ạ @Bảo Phong Lê
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
5s là con iphone đầu tiên mình sở hữu. Lúc đó thực sự là thấy nó đẹp vcl. Ko hiểu sao rồi iphone5 mới ra bị cả thế giới chê là iphone4 kéo dài các kiểu =))
iPhone 6s nhỏ gọn xinh xinh, có 3D touch.
Bị bạn dụ bán lại, giờ thấy tiếc ghê.
Im lặng đi
thanhly179
ĐẠI BÀNG
2 năm
iPhone 5 vỏ nhôm bạc cầm sang và phê 😁
begaycom
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình không phải là fan của apple và thậm chí nhiều lúc là antifan nhưng mình phải thừa nhận iPhone là một cuộc cách mạng và con cháu của iPhone đem nhiều di sản công nghệ cho đến nay cũng như góp phần giết chết Nokia.
Những chiếc iphone làm mình ấn tượng có thể kể đến

iPhone đời đầu : mình ko ấn tượng một cách trực tiếp mà là gián tiếp, nó nổi tiếng tới nỗi người người nhắc tới, nhà nhà nhắc tới, nó là một cái gì đó thang đo đẳng cấp mà vẫn hiện đại trẻ trung cạnh tranh trực tiếp những chiếc Nokia 8800 cho nhà giàu hoặc những chiếc nokia n seri cho dân sành công nghệ. Nhạc chuông đời đầu, hình nền con cá hề, slide to unlock tuy đã thành dĩ vãng nhưng chắc chắn ko bao giờ phai nhạt trong ký ức của fan lẫn antifan vì nó là di sản đến tận bây giờ.

iPhone4 : mình là antifan nên mình ko cần phải khen sự đột phá của iPhone 4 về thiết kế nữa... nào là màn retina, mặt kính 2 bên cùng khung kim loại, cấu hình... nói chung đủ để "đập chết" thế hệ iphone 3gs tiền nhiệm. Làm ai ai cũng mơ ước, nó tiếp tục là thang đo độ giàu có, chịu chơi cũng như sành điệu cho chủ nhân của nó. Mình cố lờ đi các tin tức vì ko có điều kiện mua thời đó thì cái phốt lỗi anten cùng sự lì lợm ko xin lỗi của nhà táo lại thành bài PR cho iphone phủ sóng khắp các báo đài. Không muốn ấn tượng cũng phải ấn tượng.

iphone 5 : thật ra nó khá tệ, ko có gì nổi bật cùng phần khung nhôm dễ móp dễ xước và thương hiệu "Nhà tôi sản xuất 5 đời iphone với nút home dễ hỏng, tới đời thứ 6 tôi làm cho nó càng dễ hỏng hơn". Nhưng ngoài điều tiêu cực làm tôi ấn tượng với nó thì nó có hai điều sau: thế hệ iphone đầu tiên thay thế cổng 30pin bằng cổng lightning nhỏ gọn, để lại một di sản trên tinh tế đến tận bây giờ là các chuyên gia công nghệ, anh hùng bàn phím tranh luận mệt nghỉ là lightningt hay typeC tốt hơn. Và điều tích cực thứ hai trên iphone 5 là nó chạy iOS 6 là iOS gốc. Di sản về giao diện, đồ họa cuối cùng của cố phù thủy Steve Job. iOS 7 đến nay thì thôi khỏi nói, lại là tranh cãi nhưng rồi cũng đâu vào đấy. Mình chỉ muốn nói iOS 6 trở về trước trong mắt mình rất đẹp, không biết có ai thấy thế không.

iPhone 6 plus : nói gì thì nói nhưng nó đánh dấu trong việc apple lần đầu chạy theo samsung. Apple cũng thừa nhận samsung làm thiết bị màn hình to (dòng note) là đúng đắn. Mình cũng thích iphone dòng plus vì màn hình to. Thiết kế mới mẻ sau 4 năm ăn dựa theo thiết kế iphone 4 ngày nào. Nhưng cũng nhờ nó mang nhiều tai tiếng như lỗi thiết kế, dễ bẻ cong bằng tay, dùng một thời gian thì liệt cảm ứng, chữa đi chữa lại như bệnh ung thư... mà nó đã có một vé làm mình quá ấn tượng phải kể đến trong này.

iPhone X : nó làm mình ấn tượng bởi bất ngờ khi năm đó apple đẻ ra tận 3 dòng iphone chứ ko chỉ 2 dòng như các năm. Lỗi bệnh cũng lủ khà lủ khủ... nhưng chê thế đủ rồi. Lý do chính làm mình ấn tượng do sự đột phá : nào là màn tai thỏ dùng đi dùng lại 5 năm không chán, lần đầu tiên giới thiệu phương thức xác thực face id, dùng thép làm khung viền nên nó bền hơn so với mấy đời anh em dùng nhôm.

Cuối cùng là iphone 12 seri : cũng chả biết tại sao ấn tượng nhưng ma xui quỷ khiến thế nào mình lại sẵn lòng mua một chiếc iphone 12 pro max hàng chính hãng luôn. Đơn giản vì sĩ diện, còn mổ sẻ xâu hơn thì nó làm mình nhớ lại năm 2010 từ cái thiết kế lẫn cái cảm giác thèm muốn sở hữu nó vào 11 năm trước.

Vậy đó, cà khịa nhưng vẫn tôn trọng vac cảm ơn chân thành những di sản mà apple để lại cho thế giới di động ngày nay.
@begaycom Bác này giống mình. Thời đó cũng mê mà ko có điều kiện tại còn sinh viên. Giờ thì năm nào cũng lên đời.
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@begaycom 3GS. Ấn tượng không phải là được sở hữu mà là được trải nghiệm. Cảm giác cá nhân lúc đó mượt- rất mượt. Lần đầu được trải nghiệm mấy game ninja chém chuối, angry bớt.. thật là phê…
Sau ko có điều kiện nên cũng chỉ cố được con touch bằng cấu hình 3gs để vọc vạch và cày game: NOVA, MC, BF, IB…
begaycom
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tung-DT thật ra con 3gs không kể tên nó thì cũng hơi bất công nhưng mà cũng vì lý do tương tự là hồi đó em cũng mới học cấp 3, iphone xách tay vẫn là một món đồ xa xỉ. Thị trường hàng cũ hàng dựng hành lock cũng không như bây giờ nên cũng chỉ ồ à rồi nhìn thèm qua ô cửa ở cửa hàng di động. Đến năm iphone 4 ra mắt thì quả thật là một sự tra tấn luôn vì quá đẹp quá đẳng cấp, quá mượt... nói chung là làm lu mờ luôn 3GS. Nhưng đi kèm cũng là cái giá quá cao, tính ra thời đó mà quy ra bây giờ theo kiểu mất giá của tiền Việt thì nó cũng ngang ngửa giá tiền mấy con iphone dòng pro chứ không nói quá. Mà với học sinh cấp 3 thì đó là mơ ước không tưởng rồi.
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@begaycom Thời đấy 1tr còn to. Nói gì đến 1x tr 😆
khitamdao
TÍCH CỰC
2 năm
5s và 8plus - đây là 2 máy mình dùng, còn thể loại tai thỏ tai trâu thì ko bao giờ có ý định mua để dùng rồi
hquangvn
TÍCH CỰC
2 năm
Thích nhất iphone 4, con máy cầm chắc tay nhất.
macosin
ĐẠI BÀNG
2 năm
ip7 , vẫn kết em ip7 mỗi tội bị trộm mất 😁
Mình ấn tượng nhất với chiếc iPhone 9
@lamhuy300890 Ha ha
macmac11
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamhuy300890 Chính xác, công nghệ đột phá, 2 sim 2 sóng lại có thêm thẻ nhớ nữa chứ.
tien dio
TÍCH CỰC
2 năm
Iphone 4, 8 plus và 12 .
Iphone xs vì đang xài nó.
@hoangtuan1902 Xs vẫn rất ngon nha bạn. Mình cũng dùng nó làm máy chính luôn. Nhỏ gọn, nhanh lẹ, thay pin sau 3 năm hết 650k. Giờ xài cả ngày mới hết pin. Thực sự mình xài cả promax nhưng vẫn không thể thấy nó khác biệt nhiều khi xài tác vụ bình thường như lướt web, fb. 120Hz chỉ khi chơi game mới thấy rõ.
@Phantuanvu0310 mình cũng đang muốn thay cho con xs của mình và chưa biết thay ở đâu uy tín. Bạn cho mình hỏi bạn thay ở đâu và pin bạn thay là loại gì dc ko ạ?
@manhctm Mình thay ở tiệm gần nhà, mình cũng không hỏi chủ tiệm thay loại gì, họ chỉ nói là loại tốt yên tâm. Mà mình xài thấy pin trâu như zin vậy đó, 650k cũng ok. Pin này không có báo pin như zin do mình kêu khỏi cần thay cổ pin cũ qua sợ mất an toàn. Nhiều bạn cứ nghĩ là báo pin là ngon, nhưng quá trình hàn cổ pin cũ qua pin mới đòi hỏi sự an toàn rất cao, dễ chập cháy. Nên mình không quan tâm vụ báo pin.miễn pin xài ok là dc.
iPhone 5 😃
iphone 5/5s 😃
đến giờ cầm vẫn thấy thích
luanduynhat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ấn tượng con ip4
Hồi đó thằng mập @Duy Luân còn đi xe cub và viết bài chất lượng hơn giờ nó xài z fold 3 và tối ngày khoe của
@luanduynhat Ngày xưa người ta là dev, bây giờ là KOL rồi phải khác 😆
@luanduynhat Cuộc sống có vẻ khó khăn quá hở? Chứ như mình thấy thì Duy Luân viết bài theo hướng chia sẻ và thấy nhiều thông tin hữu ích từ các chia sẻ của hắn. Hay là tại mình thấy mấy món Duy Luân show nó cũng bình thường, thấy thích hay thấy cần là mua được nên không cảm giác khoe của nhỉ?
infogated
TÍCH CỰC
2 năm
@luanduynhat khoe cũng là quyền lợi, mua dc 1 thứ thì vui, có nhu cầu chia sẻ niềm vui, nếu bạn muốn chung vui thì vào đọc, ko thì ra đọc bài khác, easy game.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
ấn tượng nhất là dòng 4 4s 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019