CHÚNG TA CÓ NÊN CỔ VŨ NHỮNG CUỘC THI HOA HẬU KHÔNG ?

phanhoaiphuong
18/5/2021 5:39Phản hồi: 7
CHÚNG TA CÓ NÊN CỔ VŨ NHỮNG CUỘC THI HOA HẬU KHÔNG ?
Xin nói trước đây là ý kiến cá nhân của mình về các cuộc thi nhan sắc dành cho phái nữ, và mình muốn lắng nghe ý kiến của mọi người về vấn đề này như thế nào, mình chỉ đưa ý kiến bàn luận và lắng nghe ý kiến văn minh, không tranh cãi hay miệt thị. Bản thân mình KHÔNG THÍCH những cuộc thi như thế này vì những lí do sau:
1/ Nó vô nghĩa: ngoài ý nghĩa cho bản thân người đi thi, các đơn vị đồng hành và những người có liên quan trực tiếp đến cuộc thi, mình thấy những cuộc thi này nó vô nghĩa. Vì nếu đất nước đó có hoa hậu đạt giải nhất, nhì ba, thì cũng lắm được nhắc đến trong 1 năm, và năm sau, mọi thứ thay đổi, người ta sẽ chỉ nhắc đến cô hoa hậu mới được giải thôi. Nhưng nếu đất nước có 1 đóng góp gì đó cho khoa học, thì sẽ được nhắc hoài.
2/ không có đóng góp cụ thể cho con người VN: mình thấy các cô đi thi về, xuất hiện trong 1 vài chương trình thiện nguyện, kêu gọi……. hết năm họ sẽ mất tích. that's all. Sau này gặp trên báo giấy hoặc báo mạng về đời tư hơn là đóng góp cho cộng đồng.
3/ những cuộc thi người mẫu hoa hậu trong nước: mình không theo dõi nhưng trước đây mình hay gặp cảnh các cô tham gia chương trình hay đi thăm các bé mồ côi hay các mái ấm………. rất xúc động khi lên hình. Sau khi kết thúc phần thi hay cuộc thi, là hết, chả bao giờ nghe nhắc đến hay nói đến nữa. Bản thân mình thấy những cuộc ghé thăm có ghi hình như vậy nó ko có nhân văn mà mang tính giả tạo nhiều hơn
4/ bình đẳng giới: phụ nữ hiện đại - bình đẳng nam nữ - công bằng cho nữ giới….. khẩu hiệu thì nhiều, nhưng tại sao giới nữ lại thích tham gia những cuộc thi nhan sắc thế này cho mọi người bình phẩm và chấm điểm ??? mình thấy mâu thuẫn ghê gớm. Cảm nhận về cái đẹp của mỗi người là khác nhau, đành rằng mỗi cuộc thi luôn có tiêu chí của mình, ban giám khảo rất chuyên môn, nhưng kết quả cũng chỉ là đại diện cho sự thống nhất của một nhóm người. Bản thân bạn đẹp, bạn biết, có đáng phải trình diễn trang phục dạ hội, áo tắm, bikini… cho cả thế giới cùng bình phẩm ?????? khi nào mới bình đẳng được ?????
5/ thông điệp: mình thấy rất ít cô có thể mang thông điệp của một quốc gia đến các cuộc thi thế này, hoặc là truyền tải thông điệp gì có ý nghĩa hay mang tính khích lệ cho các em nữ của quốc gia đó. Trừ cô hoa hậu Myanma, nếu mình nhớ ko lầm trong cuộc thi năm nay, làm cho mình ấn tượng mạnh. Không quá chính trị, đơn giản nhưng hiệu quả, thể hiện được trách nhiệm của công dân với đất nước đó.
6/ phụ nữ cần gì: mình nghĩ phụ nữ hay các em nữ hiện tại cần các chương trình kĩ năng sống nhiều hơn: chăm sóc bản thân, nấu ăn, tự làm đẹp hay các qui tắc dành cho phái nữ trong cuộc sống. Những điều thiết thực hơn là hình ảnh 1 cô hoa hậu được giải cao rồi ….. hết nhiệm kì mọi thứ đâu lại vào đấy. Và chúng ta nên ca ngợi những phụ nữ có đóng góp cụ thể cho khoa học, cho kinh tế địa phương….. hơn là tốn bài viết cho những cô hoa hậu và những cuộc thi thế này.

Ý kiến của mọi người thì sao? Cùng bàn luận nhé. Có thể cái nhìn của mình còn hạn chế về vấn đề này nên mình cũng muốn lắng nghe các ý kiến khác. Cảm ơn mọi người đã đọc hết bài viết.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lâu lâu viết bài có tâm quá xá mà chả ai cm bàn luận cho vui 😆))))))))))))) chắc là thiếu tinh tế rồi
@phanhoaiphuong Qua voz đi thớt.
@truongthanhdo Chắc fai vậy quá :'((( để đây mốc meo ko ai xem :'((((
Những cái bạn thấy mình cũng từng đặt ra câu hỏi gần như tương tự. Sau này càng lớn, đi làm nhiều, hiểu thêm về truyền thông, kinh doanh, thì mình thấy các cuộc thi hoa hậu này bản chất giống các cuộc kinh doanh không hơn không kém.

Các cuộc thi nước ngoài thì có các công ty tổ chức sự kiện như của Trump, còn trong nước thì có hằng hà các cuộc thi sắc đẹp do các công ty tổ chức sự kiện lớn nhỏ làm, dẫn đến vài năm trước nhà nước phải siết luật, chứ không một năm đẻ ra hàng trăm hoa hậu.

Kết lại, cá nhân mình thấy bản chất các cuộc thi này khá vô bổ, nó chỉ làm lợi cho công ty tổ chức và đội ngũ truyền thông của họ
@Thiệu Quang Hay quá bạn ơi 👍👍👍👍
LuvTokuda
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thi hh mới bấm dan dc nhan b 😆
Coi như gameshow thi kiếm vé đổi đời cho các em thôi, mình chả phản đối nhưng cũng kệ, muốn làm gì thì làm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019