Chúng ta có thể tiết kiệm được bao nhiêu tiền nếu rút phích cắm các thiết bị điện không sử dụng?
Thanh.Thảo
8 thángBình luận: 109
Chúng ta có thể tiết kiệm được bao nhiêu tiền nếu rút phích cắm các thiết bị điện không sử dụng?
Chúng ta luôn được nhắc nhở “Tiết kiệm điện, tiết kiệm tiền” bằng cách tắt các thiết bị điện khi không sử dụng. Tuy nhiên, anh em có biết rằng sạc pin điện thoại qua đêm hay để các thiết bị liên tục cắm cũng rất tốn điện dù chúng ta không xài?

Trên thực tế, các thiết bị điện tử và thiết bị gia dụng vẫn liên tục tiêu thụ một lượng điện năng nhất định dù chúng ở chế độ chờ, chế độ ngủ hay kể cả khi bật nhưng không sử dụng. Bất kỳ năng lượng nào của thiết bị được sử dụng không đúng với chức năng chính của nó đều được gọi là “năng lượng dự phòng” và các nguồn tiêu thụ năng lượng gọi là “ma cà rồng năng lượng”.

Theo nghiên cứu của Phòng thí nghiệm Quốc gia Lawrence Berkeley của Đại học California, rất nhiều thiết bị gia đình tiêu tốn một lượng năng lượng kể cả khi không hoạt động. Ví dụ, một chiếc laptop có thể tốn từ 0,82W đến 54,8W ở chế độ ngủ. Người ta ước tính rằng trung bình mỗi hộ gia đình có thể chi tới khoảng 100-165 đô mỗi năm cho việc này.

Vậy chúng ta có thể tiết kiệm bằng cách nào?

Hãy rút các phích cắm điện khi không sử dụng và không để sạc pin qua đêm. Tuy nhiên, đối với những vật dùng hằng ngày thì không nên vì lâu dài hành động này có thể gây ra việc hỏng phích cắm, dây điện và ổ cắm.

Một cách khác đó chính là sử dụng ổ cắm nhiều nguồn. Anh em có thể bật/tắt dễ dàng hơn khi không sử dụng và nó thật sự tiện lợi đối với các thiết bị điện tử như laptop, điện thoại…

Theo Lifehacker
109 bình luận
vungqueit
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Laptop mà tốn đến 54,8W ở chế độ ngủ ???, Có nhầm không vậy
@alancabata cắm vậy mau hư quá bác nhỉ,hic
teobe
TÍCH CỰC
2 tháng
@vungqueit Chắc ngáo, dùng bình thường còn không đến 54W.. =)))
@teobe Nếu sạc ngáo không phân biệt được sụt thế/ dòng do điện trở trong hay do phản ứng hóa học thì nó cứ bơm điện liên tục, đặc biệt là khi pin lão hóa, điện trở trong tăng lên, gây nóng, thậm chí có thể bòm bòm.
teobe
TÍCH CỰC
2 tháng
@Congcu À, đó trường hợp đặc biệt thiết bị hỏng, cái đó thì đòm sớm, còn đâu ngồi thống kê viết bài nữa..😆))
cho hỏi là đang sử dụng ổ cắm để cắm cpu, màn hình, loa và trên ổ cắm này có nút nguồn, vậy trời mưa có phải rút dây của ổ cắm này ra luôn không hay chỉ cần tắt nút nguồn?
@Kid_Alone Dùng truyền hình cáp quoang, với tủ điện lắp chống sét lan truyền! Nhà mình đang dùng tự lắp đặt 2 năm nay các thiết bị vẫn ok! Camera đồng chục với tủ lạnh 24/7 chưa vấn đề gì
@Kid_Alone Mình lắp 1 aptomat riêng đi ngủ hay trời mưa là ngắt luôn, chỗ mình hay bị sét đánh dây điện nên làm vậy cho chắc. Nhiều nhà bị cháy tv, quạt trần, bóng điện... rồi, mình bị cháy router wifi 😅
lamdenso
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@phoden aptomat các cực gần nhau - sét đánh vẫn có thể phóng điện làm cháy thiết bị . Chơi cầu dao tổng ý - mưa sấm sét là sập cầu dao luôn
@lamdenso Mình lắp aptomat riêng cho cái pc và các thiết bị trên bàn làm việc thôi, dù sao vẫn còn cái aptomat tổng nên như vậy là được rồi
Nguồn điện của chúng ta không có đấu tiếp địa, thường chập cháy khi rút cắm thiết bị có tải. Liệu có thống kê nào tính toán chi phí này không nhỉ?
@dylerb Không biết tại sao VN không có nhỉ? Bên Úc nhà nào cũng phải có tiếp địa hết. Ngoài ra phần chân cắm lòi ra ngoài trên phích cắm phải có bọc cách điện, phòng trường hợp cắm hở xẹt tia điện ra gây cháy.
@Walleye_Pixel2 Hỏi hội Bảo vệ người tiêu dùng
crazycoder
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Tốn thêm chút tiền nhưng mà nhẹ đầu.
Mình chọn vế sau.
@crazycoder nói chung mấy cái đó ko đáng kể, ko tiết kiệm đc là bao nhiêu
@crazycoder mình cũng y hệt bạn
@crazycoder 165 đô/năm, chia cho 365 ngày, thì khoảng đâu đó 0,45 đô/ngày, tương đương đâu đó 10.000 VNĐ theo giá điện tại Mỹ. Tiết kiệm được là tốt nhưng mình có một cái ổ có nguồn, người nhà nấu nước sôi cứ bật công tắc bình đun siêu tốc rồi mới nhấn nút nguồn, thế là đến một ngày cái nút nguồn cháy trước tiên. Thế nên nếu tiết kiệm thì cần thêm đào tạo lại cách sử dụng thiết bị sao cho an toàn nữa
Nhảm nhí vãi. Đôi khi còn ngáo ngáo. Sợ nhất trên đời thằng ko có kiến thức về điện nói về điện, trên tinh tế còn có những thằng ko có kiến thức về pin nói về sử dụng pin láptop pin điện thoại nói về củ sạc mà lại nói ko có gì đo đạc thực tế.
@Vũ Vịt Nhựa vậy mới là tinhte chứ bạn
Cười ra nước mắt
Buds
TÍCH CỰC
7 tháng
Có kiến thức thì hãy đăng bài bạn ơi 😥

Nhà nào có ổ cắm âm tường như này chắc phải cúp cầu dao tổng 😵‍💫
@Buds Cầm kìm ra cắt dây cái là xong
Moẹ. Dùng mà phải lăn tăn rút ổ cắm suốt thế thà đừng có dùng nữa. Để an toàn thì nên rút những đồ ko cần thiết là được. Tiết kiệm dc bao nhiêu đâu. Cấm bật đèn biển quảng cáo sau 22h là đã tiết kiệm dc cả mớ điện rồi. Toàn khuyến cáo vớ vẩn của mấy ông điện lực làm theo " văn bản chỉ đạo"
Kinh vãi
@BlackMan00x mình thì thấy mấy * văn bản * đó vừa buồn cười vừa vô lý, có lý là ở mấy biển quảng cáo to đùng thì ít ra nghe còn được
Cười vô mặt
demen72
TÍCH CỰC
2 tháng
@BlackMan00x Modem wifi khi tối ngủ cũng phải tắt nguồn cho tiết kiệm nha🤣
Thực tế thì vẫn tiêu hao do các linh kiện tỏa nhiệt, nhưng ko đáng bao nhiêu so với sự tiện lợi.
@Tên dài dằng dặc đúng vậy
kunsubin
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tên dài dằng dặc nhiều khi hay nhổ ra lắp vô không khéo nó hư nhanh hơn, tui toàn cắm mấy cái sạc điện thoại để kệ nó luôn, khi nào đi xa một thời gian dài dập công tắc điện cái là xong=))
mình có cái máy giặc và vài 3 cái củ sạc. cứ cắm để đó thôi, cho tiện 😁
@dao.tran ồ bạn xịn thế
Kinh vãi
bbvc
TÍCH CỰC
2 tháng
Có phải ông Hiệp hói chỉ đạo viết những bài nhảm nhí như thế này để câu cmt như ổng làm trên group fb chăng?
@bbvc cái này thì mình không biết nha bạn
konkot
TÍCH CỰC
2 tháng
@bbvc bữa ông nói không nên ngồi ghế đá ở công viên để bảo vệ môi trường vì vận chuyển ghế đá tốn nhiều năng lượng nữa
kingsmiles
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bbvc cái page riết rồi nhảm bà cố
viết linh tinh rồi dịch linh tinh 😩
Ko được bao nhiêu đâu 😆 mà còn hại cho sạc, pin;
@bomduc ý bạn là gì?
@HongPhongLe rút ra cắm vô nhiều thì hại thiết bị điện đó ông;
@bomduc à, thì ra là vậy
leeri
TÍCH CỰC
2 tháng
Tôi nghĩ em nên gỡ bài này luôn để tránh gạch đá 😃
@leeri ủng hộ, nên gỡ bài này xuống
Cười vô mặt
rungvang
TÍCH CỰC
2 tháng
Thực ra nếu anh em nào muốn áp dụng thì mua cái ổ cắm thông minh, hẹn giờ đêm nó tự ngắt, ngày nó tự bật, làm gì phải khổ sở đi rút từng cái.
@rungvang ủa cái đó là cái gì vậy bạn? mình chưa nghe qua bao giờ
@rungvang thì cái ổ cắm đấy cũng tốn điện.
nên sau khi nó tự động tắt thì mình nên ra rút ổ thông minh. 😂 😂 😂 😂 😂
prochang
TÍCH CỰC
2 tháng
@rungvang Thế ổ cắm thông minh không tốn điện để kết nối mạng và điện để nuôi bảng mạch à?
mikamehi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mua cái đồng hồ đo công suất tiêu thụ rồi cắm vô là biết chứ gì. Ngoại trừ loa vẫn xài cục biến áp thông thường thì tốn điện chứ các loại adapter AC-DC gần như không tốn điện (gần 0W) khi không có thiết bị tiêu thụ.
Chịu khó rút hết phích cắm để tiết kiệm tiền điện, sáng hôm sau mua ly trà sữa hết mọe 60k
Thiết bị điện tử nên để có điện,vì trong quá trình mặc dù mình ko sữ dụng,nhưng chúng phải có điện để hoạt động bô vi xữ lý và bo mạch,Chúng duy trì trạng thái cài đặt và lập trình ban đầu của người sữ dụng,và sẵn sàng ngay khi người dùng kích hoạt,ví dụ như tủ lạnh máy lạnh camera hệ thống điện nhà thông minh,nếu tắt bật thường xuyên chúng sẽ xảy ra tình trạng lỗi,điện năng ở trạng thái duy trì bo mạch thực sư ko đáng kể,chúng chỉ dáng kể khi động cơ được hoạt động
những thiết bị sữ dụng bằng điện cơ có thể ngăt mạch khi ko dùng đến,ví dụ như moto,máy mài máy cắt máy khoan .vv.
@tinhphieulang77 Điện nó như máu ấy; ko có là bị ẩm, rồi đoản mạch; rồi lỗi phần mềm do khởi động nhiều, mất điện đột ngột, kém ổn định;
@tinhphieulang77 bạn nói rất đúng, có vài máy ở quanh nhà bác hàng xóm ấy, mất điện là tụi nó cứ yêu cầu cài đặt lại, mệt hết sức
Em nó còn nhỏ mà, các bác cứ vô toxic kiểu này chắc em nó rời Tinh Tế mất. Nội dung bài viết chỉ mang tính góp ý là hãy tiết kiệm năng lượng nhất có thể và rút phích cắm cũng sẽ làm an toàn điện hơn.
@Hiep_Khach_VN mình cũng nghĩ như bạn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019