Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuột phép ⚡️ Đây là con chuột mình thích nhất cho Macbook

Trưởng Anh
12/4/2020 2:40Phản hồi: 299
Chuột phép ⚡️ Đây là con chuột mình thích nhất cho Macbook
Nay chia sẻ với anh em về con Magic Mouse 2. Xem trên Youtube thấy nhiều bạn không thích dùng nó nhưng mình cũng biết 1 vài người dùng nó nhiều đến nỗi mòn hết phần nhựa ở đáy chuột. Vì vậy nên muốn viết một bài để đưa ra một vài quan điểm cá nhân của mình: đây là con chuột mình thích nhất khi sử dụng với Macbook.

Dùng Magic Mouse mỏi tay ư??

Nếu bạn cảm thấy mỏi tay vì mình nghĩ có lẽ là bạn sử dụng không đúng cách, mình lấy ví dụ thế này nếu các bạn xem Hary Potter cũng biết thì chúng ta có Magic Wand là đũa phép. Mà đũa phép thì không thể ăn cơm như đũa thường được. Chuột phép (Magic Mouse) thì cũng phải có cách sử dụng riêng của nó.

magic wand.jpg
Nói vui chút thôi, trước đây khi mới mua Macbook mình cũng thích mua Magic Mouse lắm nhưng k có tiền nên đành sử dụng một con chuột Fulhen. Nếu các bạn nào biết thì con chuột đấy 120k thôi nhưng dùng rất đã. Nó rất vừa tay với người Châu á.

Đến lúc có tiền mua Maigc Mouse 2 mới thấy nó dùng mỏi tay thật nhưng vấn đề là mình dã quen với kiểu sử dụng và cầm chuột cũ, là chuột trái chuột phải rồi. Nhưng thực ra con chuột phép này sinh ra để cho việc sử dụng một ngón tay sẽ là hợp lý nhất. Còn bình thường để ấn chuột phải thì các bạn sẽ cần ấn thêm 1 phím Control ở trên bàn phím.

Và mình có thử tính thì tao tác chuột phải của mình dùng trên Mac OS trong 1 ngày chắc chỉ 1 2 lần hoặc thậm chí không cần dùng đến.

Mình ít phải dùng chuột Phải hơn khi sài Mac OS

Từ khi chuyển từ Windows sang Mac OS thì thao tác sử dụng chuột của mình cũng phải thay đổi theo, trước ở Windows mình hay chuột phải xong rồi Refresh Desktop này, rồi vào Taskbar, xem thông tin Folder các thứ, đặc biệt là có thể tạo file Word hoặc Excel nếu chuột phải luôn. Tuy nhiên sang Mac OS mọi chuyện đã khác đi rất nhiều, chuột phải gần như không có tác dụng quá nhiều, tất cả đã chuyển hết sang sử dụng những phím tắt cơ bản trên Mac. Vì vậy lời khuyên của mình dành cho các bạn là khi sử dụng Magic Mouse hãy sử dụng 1 ngón thôi nhé

Magic Mouse 2 vs Magic Trackpad 2

Đối thủ của Magic Mouse không phải những con chuột khác vì bọn kia không có phép không chấp. Mà đó chính là kẻ mà ai cũng biết là ai bàn dê phép (Magic Trackpad).

Quảng cáo

Magic Mouse nó lợi hơn ở trong một số trường hợp các bạn hay phải di chuyển và nó cũng chiếm dụng không gian ít hơn Trackpad. Ví dụ mình thấy những bạn làm Freelancer nước ngoài họ thường sử dụng Macbook kẹp với Magic Mouse và Magic keyboard chứ ít người cầm theo Magic Trackpad vì đi du lịch làm việc thì nhẹ bao nhiêu tốt bấy nhiêu.

Magic Mouse giá cũng rẻ hơn so với Magic TrackPad nữa

Magic Mouse 2 vs TrackPad trên Mac

Khi mà chúng ta ở trạng thái đặt laptop đơn thuần thì Magic Mouse và trackpad sẽ là bộ đôi ăn ý.

Mình lấy 1 thí dụ trong thao tác kéo thả, mình cảm thấy thao tác kéo thả với Magic Mouse sẽ cho mình một cảm giác thoải mái hơn một chút vì với Trackpad kéo thả cần 2 ngón tay, một ngón di. Còn chuột chỉ cần 1.
Với cả việc chúng ta phải làm việc trong tư thế tay khom lại thì việc sử dụng chuột ngoài sẽ giúp tay chúng ta có cảm giác thoải mái hơn.

Quảng cáo

So sánh với chuột thường

Có thể nói Apple muốn tối giản mọi thứ kể cả con chuột, cái gì có thể lược bỏ, thì bỏ gần như hết kểu như những cổng USB A trên Macbook cũng hết. Hoặc nút Home trên iphone chẳng hạn. Vì vậy khi sử dụng chúng ta gần như phải làm quen lại từ đầu.

• Không có nút Back và Forward chỉ việc vuốt là đủ. Không có chuột phải vì người dùng sẽ phải làm quen với việc sử dụng phím tắt trên bàn phím nhiều hơn. Mình thấy ví dụ việc tạo Folder đi, trên PC mình đã quen chuột phải New Folder rồi, sang Mac thì mình phải học cách ấn tổ hợp phím để tạo Folder nhanh hơn.
  • Dùng Mac và chuột này cũng chơi game ít dần đi rồi bỏ hẳn chơi game, chuyển sang chơi nhiều thứ khác tích cực hơn!
  • Điểm yếu của những con chuột khác như Mx Master 2s hay Anywhere 2s so với Magic Mouse đó là về kết nối, và để có một kết nối tốt nhất thì chúng ta phải sử dụng đến Receiver. Lúc đó trông các Macbook của chúng ta sẽ không được đẹp đẽ gì cho lắm khi cắm Adapter vào. Mình cũng đang tập rời xa USB A dần nên cũng k còn sử dụng những con chuột đó nữa.

Rồi đó là những ý kiến cá nhân của mình về con chuột này, hi vọng nó sẽ giúp ích được các bạn trong việc lựa chọn con chuột nào để mua cho chiếc Macbook của riêng các bạn. Mọi người chia sẻ những ý kiến mang tính chất đóng góp nhé!
299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn so với con chuột 120k thì tất nhiên nó chẳng hơn. Thử dùng qua một số con có gía tiền trên 1tr xem rồi hãy so sánh. Mình chỉ cần so với con Logitech 2s anywhere thì MM chưa có cửa rồi. Dùng chuột thì phải nắm chọn bàn tay nó mới sướng, chứ cứ rờ rờ kiểu MM thì thà dùng trackpad trên máy đã hơn nhiều.
hiepbeo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dniw0601 Em dùng Mx master 2s để vẽ Cad, Bim các kiểu nhưng vẫn cảm thấy ko ngon mặc dù rất kết cái scroll bá đạo của nó. Các con Logitech dòng G em lại thấy các thao tác bắt điểm chính xác hơn nhiều
LiemPT
CAO CẤP
4 năm
@dniw0601 Sao lại second click? Mặc định là MM có chuột phải, chuột trái bình thường mà!
dniw0601
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LiemPT á đù. Ông chưa vô sys. pre. luôn. Khỏi bàn nữa.
LiemPT
CAO CẤP
4 năm
@dniw0601 Đù, tôi dùng Mac OS từ 2010 còn cái ngóc ngách của Mac mà tôi không vọc đến cơ chứ? Cái đó chỉ là lựa chọn chuột phải đổi sang trái rồi chuột trái đổi sang phải thôi, còn mặc định của nó là có chuột phải, chuột trái như mọi con chuột khác chứ ko phải như mọi người nói là MM không có chuột phải là sai.
Ducph2901
ĐẠI BÀNG
4 năm
So sánh 😆 mà sai cả đoạn touchpad máy tính vừa kéo vừa thả phải dùng 2 ngón, thực ra bật cảm ứng lực lên là dùng 1 ngón vừa kéo vừa thả được nhé, ấn mạnh vào là nó thành giữ chuột 😃))
Mmonster
TÍCH CỰC
4 năm
@Ducph2901 giờ mình mới biết là force touch để kéo thả được. trước giờ chỉ cùng 3 ngón để kéo thả
@Ducph2901 Con này cũng có chuột phải, sao chủ thớt nói phải chữ ctrl nhỉ :?
lgduc2202
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mmonster đúng rồi! dùng 3 ngón kéo thả là ngon nhất
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@Ducph2901 vẫn chưa làm đc. hướng dẫn kỹ tí bác ơi 😁
binhyen102
TÍCH CỰC
4 năm
Đồng quan điểm
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denmilu code dùng hjkl là chính :D
@iGosu.net kaka. code thì nên dùng chuột logitech hơn :D nhưng nên mua bàn phím rời nếu bác đang dùng bàn phím cánh bướm cùi trên Macbook :D
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denmilu Mình đang dùng filco nè :D
@iGosu.net kaka, Filco hồng đáng iu hả :D
sao ko phải là magic trackpad nhỉ 😁
Mình thuộc team ko xài chuột từ khi chính thức xài Mac đầu năm 2016 đến giờ & hiện tại cũng ko có ý định sẽ dùng thử, trackpad của Mac quá bá 😋
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Etou_Akira
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Anh mà làm thiết kế như bọn e thì ko có chuột ko đc ấy chứ. Tuỳ nhu cầu thôi a
@Etou_Akira OK, ở trên A nói từ phía nhu cầu cá nhân thôi 😎
Cu_Hải
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Dùng thử chuột đi bác ơi. Phê đừng hỏi
@Cu_Hải Do nhu cầu sử dụng của mình ko quá phức tạp nên vẫn thích sự tiện dụng của trackpad hơn 😃
Đồ Apple thì cứ hệ sinh thái của Apple mà dùng là hợp lý và tối ưu nhất. Đồng quan điểm với Mod. Với lại video rất nhộn. hehe
Dùng con này chỉ muốn ném vào tường.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@KeniVinh Thì cái Tinh Tế này đồ gì của Apple mà chả là ngon, giá vài triệu cho con chuột có dở thì cũng thành hay thôi 😁

Đã gặp nhiều người xài Macbook, mua con Magic Mouse này về xài được vài ngày đem đi bán lại. Cái tay cứ co co lại xài được 1 tí mỏi tay 😆
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@visaodemroi Apple nó định nghĩa lại cách dùng chuột mà bạn.
Trước giờ anh em ta dùng chuột trái-phải là không có đúng.
@bud's mà Apple nổi tiếng thiết kế sản phẩm dễ sửa dụng, mà lại làm ra cái con chuột bẹp dí như bị xe cán thế kia, trong khi công thái học 2 tay của con chuột L102 có mấy chục bạc thôi đã thuộc dạng phải học tập dài rồi
Mình chưa bao h dùng MM này nhưng có ông bạn cuồng đồ Xiaomi và mua con chuột bẹp dí thế này, kết quả mình đau mu bàn tay không thể chịu nổi
kaizvn
CAO CẤP
4 năm
@Trưởng Anh Quà tặng có giá trị tinh thần nên ko bán bạn ơi, vẫn để đó nhà ai xài thì lấy
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trackpad của mac bá quá lên ít khi dùng chuột
se7enx18
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Điểm yếu của những con chuột khác như Mx Master 2s hay Anywhere 2s so với Magic Mouse đó là về kết nối, và để có một kết nối tốt nhất thì chúng ta phải sử dụng đến Receiver. Lúc đó trông các Macbook của chúng ta sẽ không được đẹp đẽ gì cho lắm khi cắm Adapter vào. Mình cũng đang tập rời xa USB A dần nên cũng k còn sử dụng những con chuột đó nữa."

Thế này là do bluetooth của Macbook dởm rồi. Mình dùng Anywhere 2S và Master 2S kết nối bluetooth với laptop (xin phép giấu tên nhưng tiền cũng ngang macbook) và PC qua usb bluetooth đều ổn, chẳng bao giờ phải dùng receiver.
@Luong Quang Vinh mình bị , sau đó cài app logitech lên nó update fw thì ngon r 😁 các bác lưu ý nhé :d
se7enx18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@se7enx18 Xài qua 2 đời MX rồi chưa bị con nào

Đợt nghiện game nên bán hết 2 con MX, tiếc kinh. Giờ đang phải mua lại 1 con MX Master 2S xài đây các bác ạ.

Trong thời gian đợi thì cũng đang dùng con M585 chống cháy :v

Hồi trước thì cũng có dùng Macbook từ 2015 tới 2017 nhưng toàn xài chuột dây là chính 😁
dragon9549
ĐẠI BÀNG
4 năm
@se7enx18 xin lỗi bác, mình ít khi nào comment trong TT lắm, nhưng đợt này mình phải tự đăng nhập 1 lần vào cho bác biết
Mình đang xài macbook pro 2017 kể cả trước đây mình có xài song song 2015 vs dell xps
Thứ nhất bác xem lại cái bluetooth máy bác nhé, vì mình chưa bao giờ gặp chuyện bị ngắt bluetooth giữa chừng, quên nữa con chuột mình là Mx Master 2s
Mình đã quẳng cái magic mouse của mình đi vì nó khá là vô dụng khi xài thời gian dài, scroll rất mệt, vì cái vị trí scroll rất là giới hạn, thà là mình xài track pad, và nhiều lí do cộng lại mình đã quăng luôn con magic mouse sau 2 tuần sử dụng
Còn lại nói thật, khi edit phim sau 6-8 tiếng như mình, nhìn cái lằn tay do con MM tạo ra thấy đủ mệt
se7enx18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dragon9549 bác thớt bảo không ổn định thì em quote lại thôi 😆 chứ hồi dùng macbook thì e xài chuột dây
những tác vụ mà bên Win chỉ cần mình con chuột là đủ thì sang Mac, bạn phải "tập sử dụng phím tắt thêm đi" vì con chuột chỉ để trưng cho đẹp =))
@faq21106 Cái kiểu phải dùng phím tắt là phức tạp hoá mọi thứ lên mà kêu đơn giản. Trong khi tích hợp vào chuột tiện hơn rất nhiều.
@QXPro quen click chuột cái là xong, mà giờ cầm cái trackpad, mà tay mình hay ra mồ hôi nó ko nhạy khó chịu vl ra.
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Ngon thật n so với đời cũ của win thôi. Còn chưa có cửa với Mac đâu bác. Touchpad của Mac nó ở cái tầm khác rồi
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 Cái lý của bọn cuồng nó thế, cái gì khuyết điểm nó cũng có lý do, còn ưu điểm mặc dù chả hơn gì những thứ khác thì vẫn tung hô lên mây xanh
anhpham12k
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ khi sài trackpad macbook mình bỏ hẳn chuột. Công việc chính của mình là edit video và hình. Thao tác rê 3 ngón thay cho giữ đè rê đã giúp mình bỏ hết chuột
@rivertm quá thường là bạn nói theo kiểu gì? dùng trackpad để làm Ps được? hay là công việc chuyên nghiệp với Ps mà ngày nào cũng di cái ngón tay trên trackpad đươc?
rivertm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tên Hiển Thị Không biết bác chuyên nghiệp tới mức nào và kiếm đc bao nhiêu tiền từ sự chuyên nghiệp đấy và tuỳ theo mỗi người. Team mình ở nước ngoài theo công ty cũng ko nhỏ lắm và mọi người chỉ dùng trackpad, mấy người xài Windows do đặc trưng công việc thì họ cần dùng chuột vì họ nói cái trackpad driver Microsoft ko ngon thì mình cũng chỉ biết vậy thôi.
rivertm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhpham12k Ấy ấy. Chơi Game Starcraft 2 hay CSgo nhà tớ vẫn phải làm con Logitech G602. Ko có chuột chơi Game chúng nó bắt nạt chết. Trackpad thì vẩy sao được??? Cái con MM2 cũng hay nhưng khi chơi SC2, hơi rê ngón tay chút là nó thành zoom loạn hết cả nên quăng luôn rồi. Mua trên eBay $35 về bán lại trên Facebook Market $40 😆
anhpham12k
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rivertm Hic đó giờ em biết mỗi đế chế với hép lai. Vô sg Ko có bạn chơi chung nên cũng không đụng game pc luôn 😔((
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
4 năm
không bao giờ dùng con chuột này, mặc dù dùng toàn đồ apple, chuột là phải to, đỡ được toàn bộ bàn tay thì mới ko bị mỏi khi dùng lâu
@ruantinghe91 Nó thiết kế kiểu dẹp dẹp mỏng mỏng cho dể bỏ laptop hoặc mang đi đâu cho tiện nên đổi lại không bao giờ gọi là công thái học dc.
@ruantinghe91 kiểu cầm của nó là phải nhón nhón mấy ngón tay thôi chứ đừng ôm 😆
bitback
TÍCH CỰC
4 năm
@tannguyen2606 bác tham khảo Microsoft Arc nhé. gọn hơn mm nhiều nhưng vẫn cong theo lòng bàn tay, chỉ có điều không có logo táo thôi
Nói thật đã từng mua MM2 rồi và sạc chưa tới 10 lần đã bán đi (bán đi khó vì ít người mua). Vì sao ư? Vì bản thân trackpad trên Macbook cực tốt rồi nên bản thân mình lẫn những người khác đã thấy không cần rồi 😆
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Sr_9x Không cần nhưng vẫn mua :v
@faq21106 Đúng rồi 😆 vẫn mua xong để đấy, bởi vì căn bản nó đẹp thật =))
rivertm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@faq21106 Mua để chơi game nhưng mà nó tệ quá. Trackpad thì ko chơi CSGO đc
MacOS có ai dùng thử qua Logitech G603 chưa?
@ho tran dang quang Mình đang dùng 603 cho cả macbook và ipad, nói chung là cực ngon mà thiết kế cũng đẹp chứ ko như mấy con MX master mình thấy hơi thô. Điểm trừ duy nhất của con này là ko có khả năng nhớ và kết nối nhiều thiết bị như bàn phím mình đang dùng nên chuyển đổi tức thì chỉ dc 2 máy (1 receiver + 1 bluetooth).
@LinhNguyen1810 cám ơn bạn. như vậy là vừa đủ nhu cầu mình cần hiện tại.
@ho tran dang quang bạn nên mua Magic Mouse nhé
vừa có logo quả táo, kết nối ổn định, lại thiết kế tối giản chỉ cần dùng 1 ngón
những thao tác khác thì có thể học sử dụng phím tắt của Mac =))
@ho tran dang quang Mình xài G602+magicmouse song song lun nè
Mình rất phục sự chịu khó của bạn. Mình dùng Logitech Anywhere 2S thì cảm giác khác. Đưa cái MM2 kia chỉ muốn cất vô sọt rác không hà.
chuột của mình 250 nghìn mà con lăn trơn quá, hay bị kẹt, chả nhẽ lấy dao về cứa vào để tạo ma sát ?
Qsix
ĐẠI BÀNG
4 năm
hồi tết cũng bắt 1 con về nuôi, thích màu đen mà tìm không thấy, khá ngon, tuy nhiên phải chỉnh max speed cho hợp tay
khan911
ĐẠI BÀNG
4 năm
- Không có nút Back và Forward chỉ việc vuốt là đủ
===> Logitech M590 khi cung cấp 5 phím chức năng chỉ cần click chứ không phải vuốt chi cho tốn calo, tuỳ chỉnh tắt mở cho từng phần mềm

- Dùng Mac và chuột này cũng chơi game ít dần đi rồi bỏ hẳn chơi game, chuyển sang chơi nhiều thứ khác tích cực hơn!
===> Chơi game ít hay nhiều chuột ko liên quan, dùng Mac là time to say goobye to game rồi :v

- Điểm yếu của những con chuột khác như Mx Master 2s hay Anywhere 2s so với Magic Mouse đó là về kết nối, và để có một kết nối tốt nhất thì chúng ta phải sử dụng đến Receiver
===> Dùng M590 hơn 2 năm chưa bao giờ đụng tới cục receiver :v

Fan Táo nhưng cũng phải nói con này xài như kít. Ngoài đẹp ra vô dụng vler chưa kể lỗ cắm sạc nằm phía dưới xúc phạm thẩm mỹ. Dùng Mac thì cứ trackpad hoặc chuột logitech mà chém

Đang nghi ông mod rảnh quá nên viết bài troll con chuột phép này :v
Image 2020-04-12 at 4.39.30 PM.png
@khan911 @khan911 Con M590 này có chuyển đổi 2 thiết bị bluetooth bằng nút bấm đúng ko bạn? tức là 1 lúc có thế chuyển 3 thiết bị cả receiver phải ko?
@khan911 Mình đồng ý quan điểm này
@LinhNguyen1810 con m590 chỉ cho phép kết nối 2 thiết bị (1BT, 1receiver). Cái tiện của con này là dùng phần mềm Logitech Flow + 2 máy tính đăng nhập 1 mạng wifi là có thể tự động chuyển con trỏ giữa 2 máy tính luôn. Khá tiện khi có 1 cái laptop + 1 desktop ở nhà.
@khan911 M50 ngon có 550k 😆
mấy cái muốn nói mấy bạn trên nói hết rồi, nên chỉ nói thêm 1 điều là cách bạn dịch cái tên chuột sang tiếng việt nghe ngứa tai!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019