Chụp ảnh đêm với máy ảnh du lịch Canon
TTKM
9 nămBình luận: 67

Hẳn là sẽ không ít người mỉm cười khi đọc được dòng trên với ý nghĩ: Thật khó mà có ảnh đẹp khi chụp đêm với dòng máy bỏ túi compact hay còn gọi là point and shoot. Cách đây vài năm thì tôi sẽ không phản đối nhận định đó của bạn, ảnh đêm với máy compact thường có độ nhiễu màu (noise) rất cao. Nhưng giờ đây với sự tiến bộ vượt bậc của công nghệ thì nhược điểm này không còn là vấn đề đáng để quan tâm nữa, đơn cử như ở hai dòng máy nhỏ gọn S110 và G15 của Canon thì chip xử lý ảnh đã là Digic 5, công nghệ cao cấp nhất đang được sử dụng trên các dòng máy DSLR hiện đại nhất của hãng này với tốc độ xử lý cực nhanh có thể khử noise tuyệt vời. [prebreak][/prebreak]

1. Phong cảnh đêm
- Để có một bức ảnh chụp phong cảnh đêm chất lượng cao và sắc nét thì điều kiện tiên quyết là bạn phải sử dụng chân máy (tripod) cố định máy ảnh để ảnh không bị nhòe vì chụp ảnh đêm đồng nghĩa với việc ánh sáng ít (yếu) do đó tốc độ màn trập cần phải chậm, chụp ở tốc độ từ 1s đến 15s hay 30s đều quá dài cho việc giữ máy ảnh không bị rung khi cầm tay.

- Nhiều máy ảnh compact hiện nay như Canon G15 hay S110 có chế độ chụp ảnh ở định dạng RAW, hãy sử dụng định dạng này vì bằng cách chụp RAW bức ảnh của bạn sẽ giữ lại nhiều "thông tin" nhất, mang đến cho bạn khả năng lớn nhất để hiệu chỉnh ảnh với các phần mềm xử lý ảnh. Nếu chiếc máy bạn đang sử dụng chỉ có chế độ chụp JPEG thì hãy chọn ở mức chất lượng cao nhất có thể.

Quảng cáo

-Vì chúng ta sử dụng chế độ phơi sáng lâu (trên S110 và G15 là 15s ở chệ độ Tv hoặc M) nên có thể chụp với ISO thấp ở mức 100 hay 200, hãy khép khẩu độ nhỏ để ảnh có độ sắc nét cao. Thông thường trên các máy compact thì độ khép khẩu tối đa là f8.0, nếu ảnh vẫn chưa đủ sáng khi đó mới tăng dần ISO cho đến khi vừa ý.

2. Cuộc sống về đêm
- Hãy mang sự sáng tạo vào trong khung hình của bạn, ảnh mô tả cuộc sống về đêm đôi lúc cần phá vỡ sự tĩnh lặng buồn chán bằng sự hiện diện vừa tĩnh vừa động trong cùng một bức ảnh. Để làm điều này, bạn đừng tránh đám đông người hay xe cộ qua lại trong khung hình, chụp ở tốc độ chậm vừa đủ 1/10s -1s tùy hoàn cảnh cụ thể, thử ở nhiều thông số thời gian chụp khác nhau để có một bức ảnh giống với ý đồ thể hiện của bạn.

Trung tâm Sài Gòn - ảnh chụp của thí sinh tham dự cuộc thi Đêm sáng – Turn night into light

- Để có những bức ảnh vệt sáng nhiều màu sắc do các phương tiện giao thông "vẽ" ra chúng ta cần chụp ở tốc độ 2s-5s, tùy theo tốc độ của phương tiện đang lưu thông.
- Đừng quên sử dụng tripod khi chụp ảnh 😃
- Nếu ghi lại sự tĩnh lặng của cuộc sống về đêm, bạn cần chú ý đến góc máy cũng như khoảnh khắc và nhớ hãy để cảm xúc điều khiển.

Sài Gòn với góc lặng về đêm. Ảnh chụp bằng Canon PowerShot của thí sinh tham dự cuộc thi Đêm Sáng – Turn night into light

Một góc chợ hoa về đêm. Ảnh chụp bằng Canon PowerShot của thí sinh cuộc thi Đêm Sáng – Turn night into light

3. Ảnh chân dung chụp đêm
Để có nhiều khung ảnh đa dạng và bắt được khoảnh khắc đẹp tự nhiên của nhân vật chúng ta không nên sử dụng tripod, vì vậy bạn cần đặt ISO cao (khoảng 400 trở lên) và mở khẩu độ lớn (điều này thật dễ dàng trên Canon PowerShot G15 với khả năng mở khẩu lên đến f/1.8 để vừa chụp được ở tốc độ nhanh (tránh ảnh bị mờ nét) vừa xóa phông nhằm tạo thêm điểm nhấn cho chủ thể. Chúng ta có thể chọn hậu cảnh là dòng xe đang chạy qua, hay một dãy nhà/ đèn đường thẳng tắp để tăng thêm độ sinh động cho ảnh.

Quảng cáo

Ảnh được chụp bằng Canon PowerShot

Nhìn chung hiện nay các dòng máy compact đều có chế độ cân bằng trắng (WB) tự động khá chuẩn vì vậy chúng ta không cần quan tâm nhiều đến yếu tố này khi chụp đêm. Tuy nhiên, nếu bạn thích tò mò thì hãy thử thử chụp với nhiều chế độ cân bằng trắng được thiết lập sẵn trong máy để có những trải nghiệm thú vị hơn.

Với những kinh nghiệm trên, hy vọng anh em có thể ứng dụng cho bộ sưu tập ảnh đêm thêm màu sắc để thử sức mình với sân chơi Đêm Sáng – Turn night into light do Canon kết hợp với vnphoto.net tổ chức. Sân chơi với những phần quà thú vị, thông tin chi tiết tại đây nhé các anh em: http://www.vnphoto.net/group/group_details.php?id=113

Nguyễn Minh Đức​
67 bình luận
Gom tiền làm con g15 chơi tết thôi.
@phuocxuan2004 thấy cả đống tiền vậy còn gom à ;)
phamkimhao
TÍCH CỰC
9 năm
@kiot312 Em thi ao ước có cái máy du lịch thui, cũng rất thích chụp hình, nhưng điều kiện chưa cho phép
Với trình của mình, em Canon này là vừa rùi
ctn100
CAO CẤP
9 năm
Nhiều hình chụp ban đêm thấy đã quá, nhìn rất thật.

P/S: Dạo này vào tinhte bị lag kinh khủng, hix....ko biết có bác nào bị ko, mong là Ad và mod sẽ fix mau
@ctn100 cm đôi khi khi k đc, cứ báo lỗi hoài, bực cả mình:mad:
@ctn100 lên tinhte tập cho mình tính kiên nhẩn.
Tinhte = từ từ = tôi tới 😃
TMK123
TÍCH CỰC
9 năm
không ăn thua out net nhiều lắm. chụp đêm cứ phải DSLR ...
Canon 60D chụp đc k ta
@anhtranrc_no1 Chụp ko được đâu =))................
Ảnh chụp rất đẹp !

Mình củng vậy,nhưng bây giờ thì ngon rồi !
Nhanh như gió 😁
tubao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tinhte bị DDoS hay sao mà chậm kinh
Con này thì ngon rồi
Mấy ảnh minh họa là chụp với tripod + photoshop thì còn nói làm gì nữa.🆒
Bài viết chỉ kinh nghiệm cũng hay, hơi đề cập đến Canon G15 thì phải 😁
mình thường dùng chế độ cân bằng trắng để chụp đêm, vì thử chỉnh IOS cao lên nát hình, còn falsh thì tối hù, chỉnh chế độ đêm thì cứ nhòe nhòe

p/s: dùng Fuji S3200
hoangtu_jedi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai cũng chăm chú đến máy.
Sao không thấy bài nào hướng dẫn chọn mua một phụ kiện rất quan trọng khi chụp đêm là tripod nhỉ.

Bác nào có kinh nghiệm về tripod xin chỉ giáo với (loại, nhãn hiêu, nơi mua). Mình đang muốn mua 1 cái dưới 1tr thôi.
@hoangtu_jedi thật ra tripod hay monopod là phụ kiện đơn giản nên chắc không có hướng dẫn và cửa hàng camera nào cũng có bán với mức giá chênh lệch không nhiều, thông thường khoảng dưới 1tr là dùng được rồi. chỉ cần chú ý đến chiều cao, và cân năng của tripod so với máy là ok, nhẹ quá trong vài trường hợp sẽ không vững.
òa òa nhìn đã con mắt luôn ý 😁 vẫn sinh động, chân thật chán. 😔 lag kinh xem một thớt mà iem phải vào mấy lần reset mới vào được ý
Ảnh chụp màn hình (106).png Máy em chụp đêm cũng khá đc
đang dùng Canon và đã dùng Sony cảm thấy chụp tối Sony hơn hẳn...
Tiền đó "banh xác" hết rồi, còn bạc cắt thôi. Hihi
ht8xlove
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết 920 với 808 của nokia chụp bằng con này không nhỉ . Đang tính quất 1 trong 2 em này . Bác nào dùng 1 trong 2 em này rồi cho ý kiến phát
dungkk93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ht8xlove thấy phần quote của bác ht8xlove cho bác cũng có phần ko đúng lắm, con 808 chụp ban đêm khá ổn, còn nếu bác để phơi đêm thì tuyệt hơn nữa...e thấy rất nhiều ảnh phơi đêm của 808 rồi.
Đơn cử là có 1 ảnh của bác TLAF (e ko nhớ rõ tên) chụp đêm bị bên vnphoto nói là dùng dslr.
Dẫu sao cũng chỉ là 1 cái đt, hy vọng bác chọn được đồ ưng ý
😃
@dungkk93 Mình nói đơn giản thế này thôi.
Với G15, bạn có thể phơi đêm tới ... 30 giây, thậm chí 1 phút với iso thấp, nếu sử dụng các dòng máy bên pana, con số này lên tới 2', các dòng compact cao cấp có thể có cả chế độ B.
Với 808, bạn phơi được bao nhiêu là hết ?. Bạn có thể điều khiển đc khẩu độ của nó khi phơi đêm để khống chế hiệu ứng ánh sáng không ?.
Chuyện dùng đt chụp đêm bị nói là dslr với một vài ảnh là chuyện khá bt. Vấn đề vẫn là, khả năng của máy đến đâu. Bài trên mình nói rồi, một vài ảnh đẹp không nói lên gì cả, cứ cầm và thử tất cả, bạn sẽ thấy các chế độ trên máy ảnh mạnh hơn hoàn toàn so với trên đt.

Ở đây mình không có ý chê đt chụp xấu nhé - Vì mình dùng đt chụp khá nhiều và rất nhiều cái đẹp. Nhưng một cách công bằng, mình dùng từ đt, compact, tới dslr, có thể nói sự khác biệt về tùy chỉnh và xử lý là cách biệt rất lớn. Vì vậy không thể so được.
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab No 808 phơi đêm cực đẹp em cảm giác nó rất khủng, hơn con Galaxy camera của samsung mới ra nhiều :
http://www.tinhte.vn/threads/1340266/

Mấy tấm này nếu k ghi là no808 thì người ta nói là DSLR chụp đấy

@thongdtk3

Bác đang so 808 với S3, hay so với DSLR đấy bác 😃.
So với S3 thì mình nói thẳng là S3 không có cửa, so với DSLR phơi đêm, bác cần xem ảnh ko 😃 ?

Mấy cái này cũng ko phải phơi đẳng cấp cao gì.

Còn xin lỗi, 2 ảnh bác đưa ra mà mọi người nói rằng phải là DSLR mới chụp được, thì những người nói đó không hiểu gì nhiều về máy ảnh hoặc đơn giản chỉ quen bấm auto.

Mình nói cái này bác đừng buồn, bất cứ máy ảnh du lịch nào cũng có thể chụp đẹp hơn 2 tấm bác cho em xem, miễn là người cầm biết dùng máy và biết chụp ảnh. Một số điện thoại khác của Sony vs HTC cũng có thể đưa ra những bức ảnh tương tự. Đơn giản là người dùng có biết chỉnh hay không thôi.

Còn một người chụp ảnh lâu năm sẽ không bừa bãi nhận xét một tấm ảnh là do máy nào chụp. Vì ngay cả những tấm em đưa lên trên đây tuy là DSLR chụp, nhưng không có nghĩa máy du lịch không chụp được (và thực tế là một vài máy du lịch cũng chụp được như vậy).
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab bác cứ lạnh ảnh đã chỉnh sửa và chụp bằng DSLR chuyên nghiệp rồi so với con No 808 thì em chịu bác ...
Tiền mua G15 thì thà mua Nex 3 có phải hơn không các mem nhỉ, chụp đêm có đẹp hay không vỗn phụ thuộc 99% là do cảm biến mà.
Lạy hồn T__T các bác đừng có đem một cái điện thoại ra so với một cái máy ảnh về cụ thể tính năng chụp ảnh nữa. Dù nó là máy du lịch nhưng mọi thứ, mọi tiện dụng được tối ưu để ra một bức ảnh đẹp.
Cho dù cái 808 có cảm biến to hơn thì thứ nhất là ống kính cũng quá bé so với máy ảnh, thứ hai là phần cứng, chip xử lý hoàn toàn thua xa với một cục to vật có tác dụng chụp ảnh, chứ đừng nói đến cái 920.

Các bác suốt ngày cứ bảo vào topic này xem ảnh, vào topic kia xem ảnh, mình chỉ biết một thực tế là, bạn mình cầm 808 đi cùng 1 bé cầm WX100, đi cả ngày chụp ảnh rồi về nó mới thừa nhận khác biệt rõ ràng giữa điện thoại và máy ảnh.

Đành rằng với mình, G15 tính năng hơi mờ nhạt trong các dòng compact mới ra hiện nay, nhưng xin bạn đừng so sánh khả năng chụp ảnh một compact cao cấp với mấy cái điện thoại @__@.

Bạn ra bất cứ cửa hàng phụ kiện nào, nếu ở HN có thể ra yentamcamera hoặc DGcamera, đều được, mua loại chân máy khá tốt cho máy du lịch cũng có nhiều loại, gọn nhẹ, tốt và giá hầu hết dưới 1tr. Cứ ra đấy nhờ họ cố vấn 😃, chỉ lưu ý khi cầm lên cảm giác chắc chắn là được, đừng lấy hàng lỏng lẻo quá là ok thôi.
ht8xlove
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab Cảm ơn bạn đã chia sẻ mình cũng chỉ muốn tham khảo xem khả năng của hai con điện thoại kia tới đâu thôi . Chứ hoàn tiàn ko có ý so sánh khả năng chụp của một cái điện thoại với máy ảnh chuyên dụng
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab
Bạn này đúng là theo hiệu ứng so sánh.. tại sao NO 808 ko thể so sánh được vs cái máy này ... chẳng qua là nó khó so sánh.. bạn nhận xét cũng chỉ ăn theo mấy câu trả lời trong diễn đàn thôi.. Nước ngoài ngta vẫn so sánh được ... chẳng qua bạn chưa có trải nghiệm dùng thì ko so sánh được thôi .
chỉ cần đưa ra 1 số thông tin ưu và nhược điểm sau là người dùng có thể so sánh đc rồi .
1- Chụp phong cảnh ..ưu nhược điểm của từng máy , vì sao
2- Chụp Chân dung
3- Chụp đêm
4- CHụp với đèn Flash
5- Chụp thể thao , phơi sáng
7-CHụp với Iso cao
8- THao tác
9-...

N808 ko thể bì nổi với compact cao cấp như dòng G canon , nhưng các máy compact tầm trung ( 3-4 triệu ) thì ko có cửa đâu nha

Đây là 1 ảnh quảng cáo của nokia, có chỉnh sửa rồi nhưng nước ảnh này DSLR cũng phải nể đó nha:

còn những ảnh màu sắc yếu hơn của N808 có thể xem đây : http://www.flickr.com/photos/rafeblandford/sets/72157629896009348/
Phơi sáng thì đây : http://www.tinhte.vn/threads/1340266/

ăn đứt các compact tầm trung rồi .. Nên nhớ No N808 là "Giải thưởng Điện thoại di động , thiết bị hoặc Tablet Xuất sắc nhất tại Mobile World Congress 2012 " tại sao nó lại đạt giải trong 1 loạt smart phone và Tablet hàng khủng đó ... do công nghệ con cảm biến đó http://www.tinhte.vn/threads/1115267/
ht8xlove
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thongdtk3 Hay , quyết định được rồi . Tinhte dạo này lag vãi đạn . Out sever liên tục .
@thongdtk3 hoàn toàn hài lòng. thank bạn.
chụp đêm, or phơi đêm thì nhất định fải có tripod rồi. đã thử dùng tay dù chỉ 1s nhưng cũng dể bị rung hix.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019