Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chụp ảnh điện thoại] Bắt dừng khoảnh khắc chuyển động bằng đèn flash

tuanlionsg
21/7/2015 11:8Phản hồi: 104
[Chụp ảnh điện thoại] Bắt dừng khoảnh khắc chuyển động bằng đèn flash
Kỹ thuật dùng đèn flash bắt dính khoảnh khắc chuyển động với tốc độ cực nhanh là cách chụp phổ thông với máy ảnh DSLR. Với tốc độ trái bong bóng nổ, một vật thể rơi, viên đạn bán ra khỏi nòng, một chai thuỷ tinh vỡ... là tốc độ cực lớn, rất khó có máy ảnh nào có tốc độ và thao tác chụp kịp và đúng lúc xảy ra. Chúng ta sẽ chụp với tốc độ màn trập chậm, cá nhân mình thử từ 1 giây đến 4 giây là đủ thực hiện.

Với một chiếc điện thoại, bạn cũng có thể chụp được những khoảnh khắc này, ghi hình những khoảnh khắc chuyển động của các vật thể một cách vui vẻ, dễ thực hiện. Đây chỉ là bài gợi ý phương pháp, các bạn sẽ có những sáng tạo phong phú và hình ảnh thú vị hơn theo sở thích của mình.

Cách thực hiện:
  • Bạn cần 1 điện thoại có chế độ chụp M để chụp tốc độ màn trập chậm từ 0.5s - 4s. Mình dùng thử các loại Lumia 1520, G4, Zen2...
  • Bạn cần 1 đèn Flash rời, mình dùng đèn Đèn flash Yongnuo YN-560 mua cũ 1 triệu đồng.
  • Chụp trong hoàn cảnh ánh sáng tối. Mình chụp buổi tối ở hiên nhà, tắt đèn.
  • Bạn có thể treo cái áo mưa hay tấm vải để có màu background như ý.
  • Gắn điện thoại cố định vào chân máy.
  • Khoá nét vào đối tượng (bong bóng, đồ vật)
  • Chọn chế độ chụp M, chỉnh tốc độ màn trập từ 1s - 4s
  • ISO thấp nhất (50 hoặc 100)
Chụp:
  • Bấm nút chụp ảnh (có thể nhờ một người khác)
  • Vừa đâm kim nổ bong bóng (thả đồ vật vào thau nước), vừa bấm flash.
  • Chờ xem ảnh.
  • Chụp bong bóng nước vỡ: Mình nhờ một bạn bấm chụp. Sau đó bấm flash cùng lúc làm vỡ trái bóng nước. Điện thoại để tốc độ phơi sáng 2giây, có tấm 4 giây.
  • Chụp thả vật thể vào thau nước: Nhờ một bạn bấm nút chụp. Một tay thả đồ vật vào nước, một tay bấm đèn cùng luc.
  • Cùng phương pháp, bạn có thể sáng tạo nhiều chủ đề khác.

Bóng đầy nước

Kết quả:

camera.tinhte.vn_-4.jpg camera.tinhte.vn_-7.jpg camera.tinhte.vn_-5.jpg camera.tinhte.vn_-9.jpg camera.tinhte.vn_-10.jpg camera.tinhte.vn_-11.jpg camera.tinhte.vn_-12.jpg camera.tinhte.vn_-8.jpg

Thả đồ vật vào thau nước: Mình dùng thau nước và bỏ cái miếng vải xanh dưới đáy.
camera.tinhte.vn_-14.jpg camera.tinhte.vn_-17.jpg camera.tinhte.vn_-19.jpg camera.tinhte.vn_-15.jpg camera.tinhte.vn_-13.jpg camera.tinhte.vn_-33.jpg camera.tinhte.vn_-16.jpg camera.tinhte.vn_-34.jpg

Các đồ vật khác:

camera.tinhte.vn_-30.jpg camera.tinhte.vn_-24.jpg camera.tinhte.vn_-31.jpg camera.tinhte.vn_-27.jpg camera.tinhte.vn_-20.jpg camera.tinhte.vn_-32.jpg camera.tinhte.vn_-25.jpg camera.tinhte.vn_-21.jpg camera.tinhte.vn_-23.jpg camera.tinhte.vn_-22.jpg camera.tinhte.vn_-28.jpg camera.tinhte.vn_-26.jpg

Quảng cáo

Chúc các bạn có nhiều ý tưởng ảnh thú vị hơn, đẹp hơn và mời anh em chia sẻ 😃
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá! Phải thử mới được
cảm ơn anh, nào giờ em cứ nghĩ chụp cái này là đẩy tốc độ lên 1/2000 hay 1/4000 gì đó chứ
@nhtphuc Giống mình haha
@nhtphuc màn trập tốc độ cao bắt chuyển động là đối với ánh sáng ban ngày,hoặc nơi ánh sáng cao thôi,bác ấy để màn trập từ 1-4s nhưng trong phòng tối như bưng,rồi dùng flash rời chiếu sáng là để căn thời gian tạo chuyển động với flash dễ hơn thôi(bởi lúc đó cảm biến ảnh chỉ kịp thời ghi nhận khung ảnh khi flash đánh,còn các time khác trong time mở phơi sáng hầu như cảm biến ghi nhận một màu đen thui
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhtphuc Cái này là bác chủ thớt chơi mẹo nè, thực ra phone thì phơi sáng nhưng trong toàn thời gian thì tối thui ko lấy đc ảnh, khi flash đánh có vài phần trăm giây, cảm biến thu đc ảnh rồi lại ngưng nên không bị "lem" ảnh.
Phơi vừa có thời gian rỗng rãi để tạo chuyển động, tạo hình nhẹ nhàng không cần canh thời gian.
Cùng cách đó, nếu bạn đánh flash liên hồi thì hình sẽ tạo ra những vệt dài lem lem thôi 😃
chim say
TÍCH CỰC
9 năm
@nhtphuc một số máy không chỉnh được thông số đó mà bạn
lu 1020 khỏi cần phải flash rời 😁
WP_20150630_14_53_39_Pro.jpg WP_20131125_12_05_58_Pro__highres.jpg WP_20140604_08_40_30_Pro-7.jpg WP_20140708_14_45_39_Pro.jpg mấy hình chụp bằng 520 😁
xem nhiều hơn https://www.tinhte.vn/gallery/albums/vu-dieu-cua-nuoc-nokia-520.35/
@loveskyvn xem cmt bạn lâu trên tinhte, chắc là đam mê chụp ảnh đt lắm lắm.. hùi trước t cũng thế, tiếc là bị dụ mua dslr xừ rồi nên con lu920 xếp xó :'(.. vẫn nể mấy cái ảnh bạn chụp, idea cũng hay execute thì quá tốt xD xD.
@Minh quảng Siro bạn có thể dùng cách như bài này hướng dẫn
@qtgalaxy em ở Hà Nội đây, hôm nào ae giao lưu 😃
@-[L]C[K]- Chuẩn rồi bác :D
cứ tưởng chỉnh iso cao + tốc độ thấp xuống 😁 :D
@cardmanhinh.com Tốc độ thấp rồi còn iso cao cho cháy sáng hả bạn...
@Nguyễn ThanHùng mình ghi nhầm, tốc độ cao 😁 :D cứ quen quay cái bánh xe trên 1520 xuống thấp 1/16000 :D :D
@cardmanhinh.com Lúc trước mình cũng nghĩ là tốc độ phải cao mới bắt đc. Ai ngờ ngược lại. 😃 mà dính cái tay bạn đâm bong bóng vô mất vẻ đẹp của tấm ảnh..
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@Nguyễn ThanHùng Hình như đâu có sai đâu bạn....
sioto
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá! Cám ơn anh Tuấn đã chia sẽ. Hôm nào rủ thằng nhóc đâm bong bóng để mình chụp.
jack119
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đổi 435 lấy 520 thôi!
Thật tuyệt

Thanks
Quá độc.
Mà cái dzụ phơi sáng này thì sp có được mấy con đâu. 😔
Đẹp quá trời
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Không hiểu chụp chậm lại bắt được chuyển động nhanh....
lanhthuan
TÍCH CỰC
9 năm
Cái đấy để chụp trong điều kiện nhiều ánh sáng
Cái này chụp trong tối, phơi bao lâu không quan trọng, flash sáng lúc nào ghi hình lúc đó. Thời gian nháy sáng cực ngắn, trúng cái đèn sáng lâu là mờ với cháy khét lẹt ngay!
Trả lời cả bạn này luôn
hoanglamna
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy tấm chụp quả cam như chụp quảng cáo nước giải khát í
đẹp quá nhưng em chả đủ kiên nhẫn để làm như này, thôi lười thì ngắm thành quả của người chăm vậy!
thank chủ thớt
Chàng Còi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ảnh đẹp,like bác!
Hay quá :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095