Chụp ảnh nhà thờ
tuanlionsg
15 nămBình luận: 21
Vừa rồi em đi công tác Nha Trang, lên nhà thờ Núi dự lễ thì thấy có lễ cưới, bèn leo lên gác đàn bấm được 2 tấm này. Các bác đâm chém hộ em nhé!

Dân địa phương hay gọi nhà thờ này là Nhà Thờ Đá, do cha Louis Vallet khởi công xây dựng ngày 3-9-1928 và hoàn thành tháng 5-1933 với diện tích 720 m2 (36mx20m), được kể là di tích và thắng cảnh của Nha Trang. Em nghe bảo những khung cửa lấy sáng nhiều màu vittrait hình các vị thánh là một độc đáo đầu thế kỷ 20 của các công trình gothique được các cố đạo đưa vào VN. Do thời tiết xấu nên em không chụp được tấm nào ngoại diện cả.
21 bình luận
em chưa bao giờ được vào nhà thờ này lần nào. Toàn bị đứng bên ngoài thôi. Có góc đứng nào khác không anh?

Màu đẹp. tấm 2 crop bớt phần bên phải sẽ hay hơn
Cảm ơn anh Bìnhpt góp ý.
Luật ở nhà thờ này không cho tự do chụp ảnh trong giờ hành lễ anh ạ. Em xin lên gác đàn chụp được 2 tấm thì phải cất súng ống luôn.😁
Dạ em có biết điều này. Ý em là ở góc chụp của anh, cố nhích lấy 1 tí sang trái thì khuôn hình sẽ rất đẹp. Nhưng đấy là lý tưởng vì em chưa bao giờ được vào bên trong nhà thờ Đá nên không hình dung được vị trí đứng của anh.
Hôm trước Hiệp-Sen làm lễ trong nhà thờ cùng 4 đôi khác. Đội ngũ phó nháy phó quay chạy rầm rập, khiếp thật. Chạy quen rồi không ... mắc cỡ nữa 😁 :D
Hơ hơ hơ ! Em chỉ thấy chú rể hình như hơi già thì phải ! 😁
Đã có dịp đến nhà thờ này cách đây mấy năm khi đi Nha Trang. Điều đáng tiếc nhất là lúc đó em mang theo ống 24-120 nên không chụp toàn cảnh bên ngoài được. Tiện anh Tuấn chụp em cũng ké một tấp chụp từ đường đi lên.

Cực kỳ đẹp. Màu trời quá ngon, chắc là dùng polarizer filter rồi 😁. Khai mau.
@cuhiep: Đẹp thật, cứ nghĩ ảnh lấy từ nguồn nước ngoài cơ. Ngoài Bắc này chưa thấy nhà thờ nào đẹp cả ? Hay mình ít đi đây đó nên không thấy ?
Thấy anh em khen sướng quá, bắn phá tiếp.

Nhà thờ Phao Lô, đường Vành Đai Trong, nơi em chụp ảnh cưới. Tấm này chụp lâu rồi, chụp bằng D100 và ống 24-120 thì phải. Còn tấm ở trên chụp bằng Canon 20D.
Phần trên ảnh số 1 chưa được ngon( nói về bố cục)
Không gian chụp ảnh nội thất kiểu này, bạn chụp theo chiều đứng, theo ý tôi tốt hơn bấm theo khung hình ngang.
thangvan
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em cũng tập tành 2 tấm, nhà thờ Notre Dame, Paris, chụp tháng 12 khi em qua Pháp chơi

Mấy cái cây che nhà thờ rồi. Tiếc quá.
Ánh sáng đẹp, tiếc mỗi bố cục
Bức số 1 em thích như thế này hơn:cắt từ bên phải khoảng 2/5, chụp theo bố cục đứng, cắt cái chân đi 1 chút thì hay wá.
Bác này chụp ảnh nhà thờ mà cứ nói chuyện " đâm chém" " súng ống"???

Các bác đâm chém hộ em nhé!Em xin lên gác đàn chụp được 2 tấm thì phải cất súng ống luôn.
sanipriya
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ôi! Có chỗ khoe nhà thờ mới xây ở quê em rồi. Hình chụp hôm em về quê "ăn Noel" vừa rồi:

Xích sang phải một tẹo:
@saniprya: nhà thờ đẹp. Bạn bố cục cũng đẹp. Tiếc là tjo72i tiêt không ủng hộ bạn. Nên chọn 1 ngày đẹp trời, chụp lại mấy tấm này. Tấm thứ 2 lấy rộng 1 tí nữa thì hay lắm đấy
sanipriya
ĐẠI BÀNG
15 năm
Lúc chụp cũng hơn 5 giờ chiều rồi. Trời cũng hơi tối.
Để tết này về chụp lại vậy!
cũng sân si góp cùng 1 tấm:
Nhà thờ con gà Đà Lạt
Nhà thờ Đức Bà Sài Gòn phải không anh? BW nhìn hay hay...

Cảm giác vừa nhìn ảnh thấy tháp chuông nghiêng nghiêng bạn ạ. Ảnh màu và trời xanh đẹp.
ko nghiêng làm sao được, ống mà chụp ko nghiêng thì ko có tiền để rước bác ơi 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019