Chụp ảnh nhanh bằng camera Apple Vision Pro

Hoàng Hải.
7/2/2024 17:14Phản hồi: 34
Chụp ảnh nhanh bằng camera Apple Vision Pro
Mình cầm Apple Vision Pro đi chụp hình, thử nghiệm rất nhanh bằng camera của chiếc kính thực tế ảo này để xem là camera của nó như thế nào?

Có 1 điều chắc chắn phải nói ngay với anh em rằng chất lượng ảnh “cực đẹp, cực đã” mà anh em thấy thông qua cái kính, sẽ làm cho anh em đôi chút thất vọng khi xem lại những hình ảnh đó trên máy tính, hình ảnh sẽ không còn lung linh và ấn tượng nữa. Mặc dù bản thân mình đã dặn dòng là 1 chiếc camera với độ phân giải chỉ 6.5MP, tiêu cự 18mm, f/2.0 thì lấy đâu ra mà đẹp. Thế nên, trải nghiệm coi ảnh trên chính chiếc kính sẽ khác, mà coi bằng các thiệt bị như iPhone, iPad, Macbook sẽ khác.

Nguyên nhân có lẽ là do Foveated rendering, mình sẽ trích 1 đoạn trong bài viết của mod P.W để anh em tham khảo: “Lý do là, hệ thống camera hồng ngoại và cảm biến bên trong khung kính nhận diện được vị trí hai giác mác của anh em đang nhìn vào vị trí nào trên màn hình, rồi ra lệnh gần như ngay lập tức để máy chơi game tăng chất lượng đồ họa ở vị trí đôi mắt đang nhìn vào. Đảo mắt đi đâu cũng thấy những trò chơi như Gran Turismo 7 và Horizon: Call of the Mountains đẹp, nhưng lúc nào cũng mượt, không bị sụt khung hình, thứ cực kỳ nguy hiểm với nội dung thực tế ảo và thực tế tăng cường, vì tạo ra nguy cơ say cho người sử dụng kính.”

Foveated rendering là gì, mà từ Sony đến Meta, rồi cả Apple cũng phải dùng trong kính VR/AR?

Hồi mình thực hiện bài đánh giá chi tiết cặp kính thực tế ảo chỉ chuyên phục vụ nhu cầu gaming từ Sony, PlayStation VR2 quãng đầu năm 2023, mình có đề cập tới khả năng theo dõi vị trí cử động giác mạc, để hỗ trợ phần cứng xử lý đồ họa giảm tải…
tinhte.vn

Quay trở lại với camera của Vision Pro, mặc dù có 2 chiếc ống kính đặt 2 bên mắt, nhưng máy sẽ chỉ dùng camera bên trái để chụp mà thôi.

Chất lượng ảnh thì đương nhiên là không thể cao và tốt được, số chấm thấp cộng thêm tiêu cự rộng dẫn đến việc hình ảnh của máy giống với những chiếc camera góc rộng của các máy ảnh giá rẻ đang có trên thị trường. Dù vậy, đây chỉ là 1 bài trải nghiệm nhanh và mang tính tham khảo nhiều hơn là soi xét kỹ lưỡng, vì trong trường hợp cấp bách lắm, anh em mới phải dùng đến tính năng này.

UBND TP ban đêm

UBND TP ban ngày

UBND TP cũng là ban ngày nhưng đẹp

UBND TP cũng là ban ngày nhưng rất đẹp

Quảng cáo

Bến Bạch Đằng

Dinh Độc Lập

Nhà Thờ Đức Bà

Bưu Điện Thành Phố

Quảng cáo

Đường hoa Nguyễn Huệ ngày đầu mở cửa, không có chỗ để đi

Con rồng xanh

Và con rồng đỏ

Cầu thủ thiêm nhìn về Bitexco

Cửa Tây chợ Bến Thành

Mình xin chụp ké được bạn này, quá đã

Xin thêm 1 tấm cận nữa

Bước qua Cửa Đông

Thì xin thêm được bạn này, quá nhiều may mắn

Tranh thủ làm thêm 1 tấm cận

Nhìn về Landmark 81

Link Flickr hình gốc:
https://www.flickr.com/photos/tinhtephoto/albums/72177720314634086

camera apple vision pro

Explore this photo album by Tinh tế Photo on Flickr!
flickr.com

Một đoạn video gốc mình quay thử bằng Vision Pro, hình ảnh bệt và noise khá rõ dù trời không tối.

[Video] Trải nghiệm thao tác điều khiểu Apple Vision Pro: Quá dễ để chơi

Hai thứ quan trọng để sử dụng hay điều khiển Apple Vision Pro đó chính là con mắt và tay của bạn, cả hai sẽ cùng kết hợp với nhau để hoàn thiện cho các thao tác. Khi con mắt của bạn nhìn vào 1 icon, 1 thanh công cụ hay tác vụ nào đó thì cũng là lúc…
tinhte.vn

[Video] Đây là nội dung mà Apple Vision Pro hiển thị khi bạn sử dụng

Nếu bạn chưa trải nghiệm thực tế Apple Vision Pro thì cũng có thể tạm hình dung được những "cửa sổ lơ lửng" trong không gian là cách mà Apple Vision Pro thể hiện nội dung. Cái đáng nói nhất ở đây, bạn có thể tuỳ ý phóng to thu nhỏ…
tinhte.vn

Trên tay kính Apple Vision Pro: tương lai của điện toán cá nhân

Mình đang trên tay Apple Vision Pro, tất cả các hình ảnh khui hộp, unbox, phụ kiện bên trong, cách đeo, hình ảnh thấy bên trong và nhiều thứ khác. Anh em xem tạm hình hộp bên ngoài trước nha, mình sẽ liên tục cập nhật hình vào cho nóng luôn nhé.
tinhte.vn

Hình ảnh anh em chụp với Apple Vision Pro chiều nay

Tuy gần tết nhưng nhiều anh em đã giành thời gian quý hiếm đến trải nghiệm thử Apple Vision Pro chiều nay ở Cafe Tinh tế. Sau khi nhiều anh em trải nghiệm thử, mình quan sát cũng nhận ra được nhiều điều mà trước giờ không ai chia sẻ về Vision Pro.
tinhte.vn
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình thấy ghê vậy kk
Chắc chụp kiểu screen capture, đắt thế mà ko lắp con cam xịn nhỉ 😙
PS: đeo con này đi soi gái, quay lén có vẻ ổn nhể, ko thô như dí đt ra quay 😎
@Read Only Chắc nó quên. Lúc design đeo lên thấy rõ quá tưởng đã có gắn 2 con cam xịn sò. Sau này xem lại hình này chắc tụi kS mới nhận ra thì ra là 2 con...mắt của mình hôi. Hèn chi nhìn thấy trung thực quá. Hahahah
Khôn như mày :D
@tyy189 Uh. Mấy thành phần thất bại thường hay vậy.
@irtel_neyugn Ghê đây ;)
Khôn như mày :D
Nhìn y như iPhone 6, chắc ko bằng, đúng là cho có.
@SoGetSu thua ip6
@SoGetSu như iphone 2G thôi ko dc 3G đâu
@SoGetSu Kệ có hình có màu là dui rồi. Sau này bổ sung thêm tính năng ai ia vô tha hồ biến tấu. Chụp thị nở ra chí phèo là chiện nhỏ. Hahaha
Camera cùi vì Apple cũng không ngờ là có người đem con này ra đường để chụp hình, mà lại còn ở Vietnam
Cam con này có dải nhạy sáng rất rộng. Đó là cái chính. Phù hợp để hợp nhất môi trường ảo và thực.
p905itv
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Honda vision 150 này hot nhỉ, có đợt lên giá gần 40tr
Thất vọng -_-
Nhìn thấy ghê. 3500USD mà chụp tởm lợm.
@angle_squall 3500 cho các thiết bị cần thiết của sp đó, camera ko cần thiết trên sp này nên tối giản tối ưu giá bán. Thông minh lên😆)
Sói Ca!
TÍCH CỰC
2 tháng
Vẫn đẹp hơn, màu thật hơn bọn android mấy chục chiệu 😆
@Sói Ca! Là đang khen hay đang troll nhỉ
Thật đáo để
Cười vô mặt
haha đã nói tới vậy rồi mà vẫn còn có bọn nhảy vào chê tại sao 'xe tăng mắc tiền thế mà lại chạy chậm hơn mấy con bugatti nhỉ'
@Kahng Shift Chậm hơn mấy con ba bét ta đời tống chớ 🙃🙃
ryanmw
TÍCH CỰC
2 tháng
đeo này nhiều não bị teo
@ryanmw Và cờ .rim cũng teo luôn. Kiểu chỉ còn da với hột như trái nho khô í. Nguy hỉm lắm. Thấy Cu hịp sợ mà trả hàng chưa. Hahaha
nhìn siêu chán đời =)))
Mình Bê đê mà mod toàn chụp gái thế này có chán không chứ ! Sao không chụp Duy luân múp rùm rụp
@Emranhieulam1990 Hãy dùng trí tưởng tuọng đi.
Cười vô mặt
Mịa ra đường đeo dzo. Quơ quơ bóp bóp đi ngang con gái nó tưởng mình mún.....chưởng nó táng bỏ mịa. Trên X , Tiktok tụi nó đeo ra đường chỉ trỏ như mấy thằng điên . Nào vạch vạch. Véo véo và đục đục....ôi thôi chả biết tụi nó đang làm giè lun. Hahaha
Chụp xấu quắc. Không có gì để khoe. Em cho 2 điểm. Em xin hết ạ. Hahahah
TiaMa
TÍCH CỰC
2 tháng
khai thật đi ảnh trên chụp bằng nokia cục gạch đúng ko
Có ai dùng con này để chụp choẹt đâu mà phải cho đẹp chi😆
Nhìn ảnh chán vc! 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM