Chụp ảnh sản phẩm bằng điện thoại & những đồ vật có sẵn trong nhà

blueJune
17/3/2020 10:30Phản hồi: 50
Chụp ảnh sản phẩm bằng điện thoại & những đồ vật có sẵn trong nhà
Thi thoảng sắm được cái gì nho nhỏ, xinh xắn thì mình hay có xu hướng muốn chụp lại để up lên story của Facebook hay Instagram, chia sẻ với bạn bè những thứ mình dùng, bạn bè mình cũng vậy. Qua đó thì mình biết được những sản phẩm tốt, hay ho mà mọi người xung quanh đang dùng. Và để thu hút chú ý của mọi người hơn với đồ vật mình chia sẻ thì chắc chắn một bức ảnh hấp dẫn về sản phẩm đó là cần thiết. Chỉ với chiếc điện thoại mình đang sử dụng cùng những đồ vật có sẵn trong nhà, bạn hoàn toàn có thể chụp những tấm hình sản phẩm ưng ý.

Bước 1: Chuẩn bị

• Một cái điện thoại (hoặc máy ảnh càng tốt)
  • Đạo cụ để chụp: Thử tìm trong tủ quần áo, trong nhà xem có cái áo, quần, váy, khăn trải bàn,... nào có nền/ màu/ họa tiết phù hợp với sản phẩm bạn muốn chụp không.
  • Nguồn sáng: ánh sáng cửa sổ, ánh sáng từ đèn trần.. hoặc thay thế bằng một chiếc đèn pin hoặc một chiếc đèn LED mini có giá khoảng 2-300k để làm nguồn sáng.
chup-anh-san-pham-camera-tinhte (3).jpg
Chuẩn bị: điện thoại để chụp, đèn LED, áo quần/vải có nền phù hợp với sản phẩm muốn chụp.

Bước 2: Sắp xếp sản phẩm và căn góc chụp, hướng sáng

• Vị trí: Bạn có thể để sản phẩm ở chính giữa hoặc ở 1/3 khung hình hoặc như thế nào tùy ý thích, miễn là nêu bật được sản phẩm đó.
  • Căn góc chụp: Thay đổi các góc chụp khác nhau, xem góc nào phù hợp nhất - từ trên xuống, góc ngang chính diện, góc chéo
  • Hướng sáng: Nếu ánh sáng tự nhiên từ ngoài cửa sổ hắt vào chưa đủ thỏa mãn, hãy sử dụng thêm nguồn sáng khác là đèn trần và đèn LED. Mình thường để đèn LED bên trái hoặc bên phải sản phẩm. Mấy ảnh trong bài mình chụp hoàn toàn bằng ánh sáng trong nhà là đèn trần và thêm đèn LED.
chup-anh-san-pham-camera-tinhte (1).jpg IMG_2157.JPG
Thay đổi góc chụp

Bước 3: Chụp và hậu kì

• Mấy bức ảnh này mình chụp bằng điện thoại. Khi chụp thì sau khi căn góc, mình chọn khóa nét vào chủ thể để có thể di máy linh hoạt hơn.
  • Lưu ý với đồ vật có nhiều họa tiết rồi thì bạn chỉ nên chọn tấm vải trơn để làm nền thôi, tránh gây rối mắt và mất tập trung vào sản phẩm được chụp. Màu sắc của phông nền cũng là yếu tố quyết định đến sắc thái của bức hình: màu đen sang trọng, quý phái, bí ẩn, màu đỏ quyến rũ, quyền lực, màu hồng nhẹ nhàng, nên thơ, dịu dàng, màu xanh lam/xanh lục tươi mới, hi vọng,...
  • Chú ý kéo thanh EV để kéo/giảm sáng nếu cần thiết.
  • Đến khâu hậu kì, bạn tải Snapseed về chỉnh ảnh: kéo các thanh như độ sáng, tương phản, độ sắc nét,... hoặc cân bằng trắng, nhiệt độ màu theo ý bạn mong muốn. Mình sử dụng phần kéo độ sáng tối của phần bóng nhiều.
chup-anh-san-pham-camera-tinhte (2).jpg IMG_2186.JPG chup-anh-san-pham-camera-tinhte (5).jpg IMG_2173.JPG

Mình không có nhiều đạo cụ và vải vóc đẹp để chụp nên có phần hạn chế. Chúc các bạn sáng tạo được những bức ảnh sản phẩm đẹp!
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chưa đã lắm...
@cuhiep Này mới đã phải hok 😆😝
@cuhiep Chụp cho vui thôi. Chứ để tới tầm chụp ra mà bán ảnh stock được thì đầu tư ghê gớm lắm!
Chua dep lam
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
Không có gì hay
Ở vietnam chỉ có buôn chổi đót mới giàu. Mấy anh em sau giải phóng tuy được ăn học bài bản nhưng ko hề biết loại hình kinh doanh siêu lợi nhuận này
@Nhậm Doanh Doanh chỉ có dân 6x7x mới biết 😁
nhuvanhiep
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gnuhuuh Em 9x biết đó bác :D
theo e thì cần thêm bphone để chụp cho đẹp ạ
@trần hưng vp Bác làm quả thử nghiệm cho ae chiêm ngưỡng 😃
TienSOS
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay mà. Không biêt mấy đứa chê có gì hay hơn lol
pipiyeu299
ĐẠI BÀNG
4 năm
chụp như này phông nền với ánh sáng setup còn chưa chuẩn
ảnh thì không hậu kỳ
Ơ, Kẹo kìa =))
@Minh130695 Mình fan Ngọt đây 😆
@blueJune Nổi nhất là chiếc khăn ấy nhe!!
hùng2106
ĐẠI BÀNG
4 năm
😆))
PhòHD
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hùng2106 =))))
@hùng2106 Lắc dái cho nó nghe lời.
Cũng tạm tạm
hùng2106
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mặt tiền đây
@hùng2106 Xích lại tội ghê
Ku Toang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hùng2106 Mặt tròn như mèo Tom luôn
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
xấu quá 😔
Để cái background đúng chán :/
@ldthai haha
Test
dungnhdesign
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng có sở thích chụp mấy đồ lặt vặt ở nhà, kaka. Khoe quả ảnh mới chụp bằng ip7
@dungnhdesign Nhìn được đó bác
Có Bphone thì chụp đồ fake cũng thành đồ Auth nhé
son248
ĐẠI BÀNG
4 năm
không có gì nổi bật lắm...
Toàn bị chê 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM