Chụp ảnh vui lắm | Tập 2 | Trò chuyện và chụp ảnh người lạ vui lắm !

vitaminSea
20/3/2019 12:56Phản hồi: 46
Chụp ảnh vui lắm | Tập 2 | Trò chuyện và chụp ảnh người lạ vui lắm !
Một trong những vấn đề khi chụp ảnh đối với những người mới, hoặc ngay cả bản thân mình đó chính là việc giao tiếp với người lạ để xin chụp ảnh. Tại sao chúng ta nên xin phép để chụp, dù rằng vẫn có thể sử dụng một số thủ pháp chụp ảnh nhanh mà không gây sự chú ý cho nhân vật, tất cả sẽ được chia sẻ gói gọn trong video tập 2 này.

Đối với cá nhân mình, việc chúng ta xin phép và trò chuyện để chụp ảnh chân dung khi cần thiết không chỉ là sự tôn trọng với nhân vật, mà là để hiểu nhân vật hơn thông qua những câu chuyện được kể, rút ngắn khoảng cách và tạo ra sự kết nối để bức ảnh có giá trị hơn.

Hãy trò chuyện đi và đừng ngại, một số nhân vật có thể sẽ không thích bị chụp ảnh, có thể vì họ không biết lý do chúng ta chụp là gì, hoặc chỉ đơn giản là họ đang bận thôi, cứ thử kiên nhẫn và chờ đợi. Ngoài ra, những câu chuyện cá nhân của nhân vật là một trong những thứ rất có giá trị, chứ không chỉ là về hình ảnh, anh em có thể search dự án Humans Of New York là một ví dụ điển hình cho việc tại sao chúng ta nên trò chuyện với người lạ. Cám ơn anh em.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xấu, chán
@daotruong94 Cám ơn bạn
cafuniso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 Chắc cỡ máy com pắc Sô li rờ ít xì thì mới đẹp phải không bạn daotruong94? 😆
@cafuniso a6000 là dc
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao mod ko show hình chụp mod ơi?
@phongdinh89 Hihi, phần vì mục đích chính là trò chuyện thôi, phần vì ảnh xấu không dám khoe
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vitaminSea Idol chụp ảnh đường phố là đây, làm sao xấu được 😃
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vitaminSea bữa nào mod tổ chức 1 bữa đi chụp như vậy cho anh em theo với mod
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Điều đáng tiếc là bạn Hải không share ảnh đã chụp, quay film thì nhét vài hình đã chụp vào để cho mọi người có cảm giác tốt về việc đến gần nó quan trọng như thế nào. Đến gần để giao tiếp, để hiểu câu chuyện và biết về nhân vật mình chụp. Với mình người được chụp sẽ được mình lui tới nhiều lần và chụp thêm nữa, bởi nếu từ lần đầu họ đã cuốn hút mình, thì lần sau cũng sẽ như vậy.

@tumivn Nhìn cụ mà tự thấy yêu đời.
@tumivn uầy...😔
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nmduc073 Cảm ơn bạn đã theo dõi ảnh của minh trên instagram. Hy vọng sẽ có cơ hội giao lưu.
datafire
TÍCH CỰC
5 năm
@tumivn Đúng là video hướng dẫn chụp không có ảnh minh hoạ như là công thức mà không có ví dụ ấy 😆))
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
Tôi: "Chào anh, e là nhiếp ảnh gia, a cầm giúp máy cho e chụp 1 tấm sáng tạo nhé"
2 giây sau...
Tôi: "Eh d** m** thằng l*** trả máy tao đây, đứng lại!"
@hunterval Hahahaha
dunghnvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xin phép không được thì lúc đấy mình cần dùng VŨ LỰC có phải không mod? 😁:rolleyes:
đấm nhau.gif
skullofanh
TÍCH CỰC
5 năm
CÁi thể loại chụp street nói dễ thì dễ mà nói khó thì cũng rất khó. Nhiều ông cứ hay lấy ảnh chụp mẫu tạo dáng đem ra so với chụp street rồi chê người ta. Chụp street đâu cần ảnh đẹp, quạn trọng vẫn là tạo cảm hứng rất đa dạng cho ảnh 😁. Nói chớ em cũng đi chụp nhưng nhiều lúc cũng rất ngại ảnh hưởng đến người khác nên cũng nhìu lúc mất ảnh :D. Ảnh dưới thì em k ngại nhé, vác cây dí thì chạy :D PANA3615.jpg
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@skullofanh heo sữa quay nguyên con hả bác? :D
@skullofanh Nhìn ngán mỡ quá
ngduccv
ĐẠI BÀNG
5 năm
@skullofanh trước có quán vịt cỏ , thấy hay hay lôi ra chụp. Chủ tưởng ăn cắp công nghệ ra đòi thu máy. Mà công nghệ là gì, cái motor để quay con vịt nướng. :p
@ngduccv Haha
manhmanh88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn ngon thế
Mod Sea thông báo lại lịch các buổi off chia sẻ về kinh nghiệm chụp ảnh ở cafe tinhte để anh em follow với
@jihamaru Tối thứ 5 tuần này có talk về những NAG chụp ảnh kiểu vui nhộn, bạn đến chơi nhé 😁
Lần hiếm hoi mình xin phép chụp người lạ có lẽ là đợt 27/9/2014 nhân dịp tham dự Canon PhotoMarathon tại HN! Đợt đó đi cùng cu bạn, lai vãng khu vực Bách Khoa và tình cờ thấy 2 ông cháu bán trà đá trong nhà, mình đã chào hỏi, trình bày vấn đề & xin được chụp ảnh dự thi! Kết quả là tấm ảnh đen trắng bên dưới, 2 ông cháu khá thoải mái & diễn rất nhiệt tình, tiếc là ảnh ko đoạt giải nhưng cũng là trải nghiệm thú vị 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

27-9-2014 (84).jpg
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Bức này rất đẹp và ổn, vì sao không có một group chia sẻ những ảnh như thế này nhỉ?
@tumivn Bạn cứ vô các Group ảnh thế nào chả có, chủ đề trong các Group chắc cũng rất đa dạng! Ảnh trên mình chụp chủ đề: "Cầu thang", còn ĐÂY là bài viết phóng sự nhanh của mình về event lần đó 😁
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Mình đã từng tham gia nhiều group ảnh, nhưng đều rút hết, thôi để follow theo từng người vậy.
@tumivn Theo mình thì nên tham gia 1-2 group nào đó để nắm bắt tình hình vẫn hơn, thi thoảng vô xem ảnh mọi người, học hỏi hoặc để ý các buổi offline, chương trình hay event gì đó do nhóm tổ chức :rolleyes:
angel2706
TÍCH CỰC
5 năm
Chụp ảnh ko vui vì... chụp xấu quá, chụp hoài không đẹp =))
@angel2706 hehe, thoải mái chụp thôi bạn ơi, đẹp xấu đâu phải là yếu tố duy nhất trong một bức ảnh 😁
Ông này phong cách nói chuyện sao giống cuHiep vậy?
Người Sài Gòn dễ thương quá
wayback
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy bạn này khá nhiệt tình với nhiếp ảnh, nhưng có thể củng do nhiệt tình quá thành ra mất hay. Hy vọng qua thời gian bạn sẽ tiến bộ hơn. Môi trường Tinhte có vẻ như ko hẳn là mảnh đất tốt cho nhiếp ảnh
HgTrung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ảnh bìa - Người phụ nữ đứng phía sau là cô Lệ - bánh mì chảo huyền thoại của Chung cư Nguyễn Thiện Thuật :p
Nhìn cô thấy tinh thần sống tích cực ghê
Ko phải thường ảnh đời thường, bức nào chụp lén mới mang lại hiệu quả cao nhất sao ta 😁
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
Tại sao phải chụp hình với người lạ trong khi cha mẹ, anh em, con cháu, cô gì, bà con nội, bà con ngoại, bạn bè, người quen,... Thì không chụp!
@Singh Bạn cmt hổng có liên quan chi hết bạn ơi 😃
ngduccv
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Singh giống mấy thánh từ thiện ghê! :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119