Chụp chân dung ngoài trời nắng gắt

tuanlionsg
11/10/2012 0:8Phản hồi: 122
Chụp chân dung ngoài trời nắng gắt
Nhiều anh em thích chụp chân dung ngoài trời lúc bình minh hoặc khi hoàng hôn, để tận dụng ánh sáng mặt trời – mà nhiều người gọi ánh sáng của 2 thời điểm này là “ánh sáng ma thuật”. Thường thì ngoài 2 thời điểm này, trời nắng gắt và dễ đổ bóng trên khuôn mặt, loang lỗ ánh sáng, độ tương phản rất gắt. Vì vậy, để chụp chân dung ngoài trời nắng với ánh sáng khó như thế, người ta cần dùng thêm một số thiết bị phụ trợ.

- Tấm lọc sáng 77x7 inch
- Bộ đánh đèn không dây
- Các phụ kiện chân đế và đèn

Bạn thích chụp ngược sáng. Với mái tóc vàng óng, ngược sáng thì sẽ có ven tóc đẹp lắm đây! Bạn cho mẫu đứng về hướng xéo với ánh sáng mặt trời, tạo ven tóc nhẹ và tránh trường hợp có bóng đổ trên mặt. Và, kết quả là bạn đạt được điều mong muốn. Mái tóc lên ven rực rỡ, nhưng khuông mặt mẫu thì tối thui. Bây giờ chúng ta theo dõi cách thực hiện:

Bạn di chuyển mẫu đổi hướng chụp thuận sáng: Mẫu xoay lưng vào rừng cây và hướng mặt về ánh sáng mặt trời. Tấm ảnh xuất hiện bóng đổ trên mặt mẫu. Tôi bèn đánh flash vào mẫu để xóa bóng đổ, nhưng tình trạng bóng đổ vẫn còn.
Chúng ta hãy xem hai ảnh được chụp ở hai hoàn cảnh: Ánh sáng tự nhiên & Ánh sáng khi đánh đèn flash fill. Trong hoàn cảnh ánh sáng gắt, bóng đổ loang lỗ, sử dụng đèn và phụ kiện là việc cần để có ảnh như ý muốn.

Vả lại, khi chụp gần rừng cây, hậu cảnh hiện rõ trên nền ảnh. Bạn đổi ống kính tele và chụp ở khoảng cách xa hơn để làm mềm và lu mờ nền hậu cảnh hơn. Nhưng, vấn đề ánh sáng vẫn tồn tại và chưa thể khắc phục.
Bây giờ phải làm sao?
Dùng tấm lọc sáng khổ 77x7 inch để khuếch tán ánh sáng. Bạn có thể xem ảnh để dễ tưởng tượng cái tấm lọc sáng này. Gắn thật chắc vững để chịu gió mạnh không bị ngã.
Mẫu sẽ đứng ngược sáng, ánh sáng xuyên qua tấm lọc sáng, đi xéo khuôn mặt và tạt vào mái tóc.
Ảnh sẽ được như thế này:
Tấm lọc sáng làm cho ánh sáng mềm dịu hơn. Có nhiều loại tấm lòng bán ở ngoài tiệm ảnh, bạn có thể dùng tấm dày mỏng với chất liệu phù hợp với hoàn cảnh ánh sáng hiện tại. Ánh sáng bị khuếch tán, phần sáng dịu đi, phần tối mềm mại hơn, và tấm lọc tạo ra catch-light trong lòng mắt mẫu rất đẹp.
Vấn đề bây giờ là vùng tối trên khuôn mặt mẫu phải xử lý thế nào. Bạn có thể dùng một đèn flash fill nhẹ vào mẫu.
Và, đây là kết quả cuối cùng:
Cảm ơn các bạn đọc bài và chúc các bạn có nhiều ảnh đẹp!
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mẫu tây đẹp quá, nhưng hơi mập thì phải he he
@levantam2508 Như con heo cạo
@levantam2508 Mập kiểu gợi cảm nhỉ. 😁
dáng thô bỏ xừ
d7293
CAO CẤP
12 năm
@ken_dkny Thô nhưng mà thật bác ạ, làm quái gì có áo 2 dây 😃😃
@d7293 em nói tổng quan mà bác
bác nhìn cái eo với cái đùi xem 😁
@ken_dkny Cá nhân mình thấy bọn Âu Mỹ con gái chỉ đẹp.và quyến rũ nhất trong đoạn học trung học đến tầm 30 tuổi. Sau đó nhanh già và có nếp nhăn. Nói thật nhìn bà 70 ở VN xinh chán so với bà 70 Âu Mỹ
@vu quoc hoan
vậy là bác chưa gặp nhiều người rồi, ở đâu cũng vậy, đều có ng đẹp người xấu hết 😃
Chụp cái hình ấy 😁
Hay quá, rất bổ ích!!!
đệp quá
mình thấy qua tấm lọc thì ko còn thấy ngược sáng như tấm 1+2 nữa
enotl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chụp kiểu này mang cả xe ô tô đồ nghề. Amateur khó mà đáp ứng dc.
@enotl Chuẩn luôn! Chụp ngoài trời mà mang theo đống đồ nghề như studio vậy thì phải thêm 1 nhân khuân vác nữa may ra.
@enotl Đúng thật! Nghe kích thước tấm lọc sáng 77 x 7 inch là thấy khó rồi. Thêm 1 flash đánh phụ nữa thì hơi mệt. Đúng là chỉ ở bển, đi oto thì mới vác cả đống phụ kiện như thế!
hhhdang
ĐẠI BÀNG
12 năm
dạo này box camera hoạt động mạnh dữ...............
Hix, quá phức tạp. Hoàn toàn dựa vào tools thế này thì chỉ dành cho thợ trình lùn thôi 😁 Thấy mấy bác thợ ảnh quê mình đi chụp ngoài giời làm gì có khuân theo đc lắm đồ thế này, ảnh vưỡn đẹp
vphlong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mr_what Chắc về lấy PTS chỉnh lại bác ạ.
Nhỏ này có 1m50 à ?
@luong_duy_khanh Bác nhìn cái chân, độ dài tay với tổng quan đúng ko? Hehe gái Tây nhiều nhỏ nhìn cái phọt người ko cao vậy thôi chứ ra đường là toàn 1m7 trở lên đấy bác, với nhìn tướng kiểu này chắc phải 5 anh Việt Nam mới chịu nổi 😁
@ngochung1306 "Chịu nổi" là nó nặng lắm hả bác ?
Hay!
vphlong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhiều dụng cụ và khá phức tạp. Chỉ dành cho các bác chuyên nghiệp
chủ yếu chụp vui thì nhiều
còn chụp nghệ thuật đòi hỏi phải có đủ phương tiện
và có kiến thức một chút thẩm mỹ
mình rất yêu thích chụp ảnh
nhưng chưa hội đủ điều kiện này
Anh tuan_lionsg có đề tài làng quê VN mình ko?
post cho anh em xem với.
@jack93 Mình cũng thích ảnh chụp ảnh, nhưng chỉ mê ảnh phong cảnh thôi, đặc biệt là ảnh vùng thôn quê VN thanh bình
@ptp49 Anh ptp49 ở nước ngoài có khi ít về VN
nên ko biết. Bây giờ mà tìm vùng thôn quê thanh bình
thì có lẽ phải chịu khó nha.
Đô thị hóa hết rồi nhất là mấy huyện vùng ven thành phố.
@jack93 Ngày xưa về vùng quê thấy tuy là nhà tranh vách đất, gà, vịt, chó, mèo cắn nhau chí choé suốt ngày nhưng trong hồn nó gợi lên hình ảnh mộc mạc, bình dị, trưa hè được nằm võng dưới bóng mát của hàng cây với giấc ngủ trưa nó cũng ko còn mà chỉ là nằm cái võng xếp Duy Lợi trong nhà bật điều hoà đến ngột ngạt như bóp cổ, trẻ con thì ko còn thả diều, chơi bi... mà cứ dán mắt vào các game bạo lực....ko biết bao giờ, mà chắc chẳng bao giờ mới dc sống lại không khí của làng quê😔
@jack93 Chụp chuyên nghiệp không nhất thiết phải có đủ phương tiện. Tùy vào thể loại ảnh thôi. Bác mua 1 cái máy ảnh đi, rồi bác sẽ mê ngay thôi. he he...
sumboy
CAO CẤP
12 năm
Quá hay but nhìu đồ quá

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
Kỹ thuật khá hay cho người bắt đầu
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
Mình xem 1 cái hướng dẫn khác thì bảo chụp ngoài trời rất khó chuẩn bị flash và tấm lọc, nên sử dụng hắt sáng hơn.
Nhưng có thể không dùng hắt sáng, tận dụng bóng cây là tuyệt nhất. Dùng ống tele bắn từ xa để lấy background tối. Vậy được rồi. Mắc công đem đủ thứ đồ lỉnh kỉnh. 😁
@ken0106 Bác này có quả hướng dẫn chi tiết vứt lên đây. Vừa tìm ở diễn đàn khác thấy quả chụp này giống hệt bác nói: Camera man chụp tít từ xa

Phóng to nè

Nguồn: Otofun
Nhiếp ảnh gia: Týp phờ nờ
Thời gian chụp: 10h tới 14h trưa tháng 5
Máy: 7D + 50 1.2L
Nhà mẫu: Áo tắm Bích Liên
Sorry nhà bác Týp - Em cắp lên đây làm mẫu chưa xin phép bác được...
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
@CoffeeHN Em không nhớ xem hướng dẫn tên gì, nhớ là của Kelby Training thôi.
Đại khái có mấy điểm cần lưu ý khi chụp nắng gắt là:
1. Đặt chủ thể ở giữa mình và nguồn sáng (thường thường nhà ta hay để nguồn sáng sau lưng mình để ánh sáng phả thẳng vào mặt đối tượng, như thế tạo ra những nét harsh light cứng, chụp thể thao thì được nhưng chụp chân dung đặc biệt là nữ thì ko nên)
2. Tận dụng bóng râm của tán cây cao như một bộ lưới lọc, có khi còn tạo những đốm sáng rất đẹp nếu tận dụng được.
3. Để harsh light chiếu vào sau lưng và tóc mẫu, ta chụp phía trước, tận dụng nguồn sáng phản chiếu từ mặt đường, mặt đất, bờ tường,... làm soft light, tất nhiên, nhớ dùng ống tele để chọn background tối hơn một xí.
4. Luôn mang theo ống tele. Cái này thì có nhiều chiêu hay chắc anh em tự mua mấy cái đĩa training về xem thôi.

(Em nói vậy chứ chả có biết chụp, mà cũng chả có ảnh mẫu để làm bằng, anh em gạch đá cứ gạch đá nhé)
jack93
Mình chỉ luẩn quẩn ở quê mình rừng núi, bạn xem tạm nhé! Ảnh ký sự, không đẹp, thông cảm: http://www.tinhte.vn/threads/1375888/
@tuan_lionsg Quá đẹp nhất là tấm hình này...

nhưng đó là vùng quê Tây nguyên, còn quê Tây nam bộ anh tuan_lionsg có ko?
chắc phải thay bằng đèn pha xe máy và áo mưa màu đục 😃
cuongnkc12
ĐẠI BÀNG
12 năm
ai cho mình hỏi mua tấm lọc sáng này ở đâu được không (mình ở HCM). Và giá cả bộ là bao nhiêu ạ😁. thanks
@cuongnkc12 cuongnkc12
Em ghé 388 Nguyễn Đình Chiểu, Phongdigicam: 0907676569 - Khoảng hơn 100k xíu.
cuongnkc12
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuan_lionsg còn cả bộ 2 chân dựng nữa là bao nhiêu ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019