Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp đẹp người và cảnh ban đêm: chỉnh đèn đồng bộ chậm

cuhiep
2/3/2010 8:16Phản hồi: 128
Chụp đẹp người và cảnh ban đêm: chỉnh đèn đồng bộ chậm

Với chế độ Slow Sync người đủ sáng và cảnh cũng đủ sáng.

Khi muốn chụp một người đứng trước một cảnh ban đêm thì thường chúng ta chọn giải pháp đánh đèn hoặc chụp chậm. Cả hai giải pháp này đều có những điểm yếu khiến chúng ta rất ít khi hài lòng với ảnh sau khi chụp. Chỉnh đèn ở chức năng đồng bộ chậm (Slow Sync) sẽ cho một kết quả tuyệt vời hơn nhiều. Để chỉnh đèn về chế độ đồng bộ chậm ta nhấn biểu tượng đèn rồi xoay bánh xe tùy chỉnh chính cho đến khi hiện lên chữ Slow trên màn hình.

Hãy xem các trường hợp chụp ảnh người và cảnh ban đêm dưới đây:

1 - Chụp với đèn bình thường: Lúc này máy sẽ đánh đèn và chụp tốc độ nhanh, kết quả là người sẽ đúng sáng, nét, không bị nhoè... nhưng cảnh lại rất tối vì máy chụp quá nhanh không, thời gian phơi sáng quá ngắn không đủ để các ánh sáng phía sau lưu vào cảm biến.

Chụp ở chế độ đánh đèn bình thường cảnh phía sau luôn bị thiếu sáng

2 - Chụp chậm hoặc tăng iso: Máy sẽ chụp để đủ sáng ở người đứng trước cảnh và lúc này thì hậu cảnh phía sau sẽ dư sáng và mất hết chi tiết. Hoặc nếu ta đo sáng theo cảnh phía sau người thì lúc này cảnh sẽ đủ sáng nhưng người thì lại thiếu sáng và rất tối.

Chụp chậm hoặc ISO cao thì người đủ sáng nhưng cảnh lại dư sáng

3 - Chụp với chức năng đèn đồng bộ chậm - Slow Sync: Máy sẽ đánh đèn để sáng chủ thể đứng trước cảnh đồng thời cũng phơi sáng đủ lâu để hậu cảnh được lưu. Lưu ý khi chụp ở chế độ Slow Sync máy sẽ chụp chậm nên chúng ta cần bỏ máy lên chân hoặc bàn và người được chụp phải đứng im một lúc say khi đèn nhá. Thường thì mọi người được chụp đều tưởng đèn nhá là xong nên hay di chuyển, ta nên chủ động nhắc mọi người.

Quảng cáo

Với Slow Sync bạn được cả người và hậu cảnh
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc là chưa có đèn để thử, toàn dùng đèn cóc
Đèn cóc hay đèn không cóc gì cũng chỉnh được chức năng này.
Bác có thể chỉ rõ hộ e cách set chức năng này trên Canon không ah. Thanks!
kuty
ĐẠI BÀNG
14 năm
cụ tỷ như nào bác giới thiệu rõ cho anh em được mở mang tầm mắt không, bình thường thì chỉ bật flash rồi phang thôi, người sáng thì hậu cảnh tối mù
Hình như cái này chỉ chỉnh cho DSRL hả Hiệp? Máy ảnh KTS dùng được ko?
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
máy ảnh kỹ thuật số em thấy có thể dùng chức năng chụp đêm( phím hình trăng khuyết), cũng như chụp của DSRL là mình phải có chân máy hoặc đặt cố định để khỏi bị nhòe, thử nghiệm thì không cần dùng đèn flash vì nếu dùng sẽ bị sáng chói chủ thể ở gần.
Nhưng ở đây Hiệp có dùng Flash. Mà Hiệp chỉ chuyên chụp DSRL thì chắc là ko dính đến KTS rồi
tkhiem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thật ra ở máy Compact ("KTS" mà a nói đó😃 ) cũng có chức năng này, nhưng đc nhà sản xuát làm gọn vào 1 "chức năng chụp đêm" riêng. Bạn chỉ cần kích hoạt vào chức năng đó thì flash máy sẽ tự động đánh ở chế độ "Slow".
orionviva
TÍCH CỰC
14 năm
slow này hay còn gọi là long flash trên máy compact đó bác
tommydu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hèn chi hôm gặp bác ở Đầm Sen thấy bác hô hào mọi người "thấy đèn chớp xong vẫn phải đứng yên" ;)
trong điện thoại không có chức năng này đâu bác
casonic
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao bác không dùng chế độ chụp chậm 1/15 - 1/4 + bật chống rung + tăng ISO (tối đa 800 đối với Dslr, 400 đối với PS) + đánh đèn sau (đèn chỉ đánh khi trước khi màn trập đóng)
Như vậy bác chỉ bảo người được chụp đứng yên đến khi có flash thôi.
nhá đèn trước và nhá đèn sau cũng khác lắm á
mấy tấm này phải d Hiệp chụp không vậy? hi! a Hiệp đi chơi mà mặc quần cụt để toàn là...ghê quá! :laugh8kb:
hiepsicoi
TÍCH CỰC
14 năm
@anh Hiệp : tấm đầu anh chụp bằng máy model gì vậy hả? Em xài compact,cũng phát hiện ra điều này lâu rồi nhưng khi chọn slow sync thì toàn bị rung tay (em xài T7 của Sony 5 năm rồi,công nghệ lạc hậu)
anhlt
CAO CẤP
14 năm
Chất lượng tin đưa của tinhte ngày càng xuống!
Em mới dùng 450D, " biểu tượng đèn" là nút tròn có logo Tia sét bên dưới đèn đúng không bác? Còn bánh xe là cái gì em k biết nữa? Hướng dẫn cụ thể hơn giúp em 😔
quá ghiền bác Hiệp ơi ,đây đúng là thứ mà mình muốn sử dụng khi mua DSRL mà từ lúc mua giờ chưa ia chỉ ra điều này ^^ .thx bác
hiepsicoi
TÍCH CỰC
14 năm
Nhiều máy compact cũng có mà
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
cái này các máy có đèn + M đều chụp đc. mình chụp kiểu này bằng compact có M vô tư mà, mỗi tội phải chụp 1 - 2 phát để căn sáng là okie.
simboy
ĐẠI BÀNG
14 năm
hình đầu tiên màu đâu mà rực rỡ thế kia, chẹp chẹp 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019