Chụp nhanh trên Samsung Galaxy Note FE

neoluong
21/12/2017 13:8Phản hồi: 109
Chụp nhanh trên Samsung Galaxy Note FE
Galaxy Note FE, phiên bản tùy chỉnh của Galaxy Note 7 vừa được phân phối chính hãng gần đây với mức giá khá dễ chịu. Dù mang cái tên hoàn toàn khác nhưng Note FE vẫn có cấu hình camera không thay đổi:

• Camera sau với cảm biến Dual Pixel 12MP F1.7, OIS
  • Camera trước với độ phân giải 5MP, F1.7
Mình có thử cầm máy đi để chụp thế hoàn toàn cho điện thoại chính của mình trong chuyến giâ Pleiku. Cảm giác của mình lúc đó rất hào hứng vì trước đây mình rất có cảm tình với Note 7. Có lẽ đó là điện thoại đẹp nhất mà Samsung từng làm.

Tất cả hình trong bài đều chưa qua chỉnh sửa và được dùng Photoshop để resize và thêm watermark của diễn đàn.

Điều đầu tiên làm mình cảm thấy khá hụt hẫng đó là việc ảnh khi xem trên màn hình của Note FE thì rất là tuyệt vời nhưng sau khi chép ra để xem trên máy tính của mình thì lại khá là ... không ổn. Dù là Note FE mới được Samsung bán ra chưa quá lâu nhưng bên trong lại là cấu hình phần cứng cũ nên cũng có thể hãng vẫn sử dụng luôn cả thuật toán cũ. Do đó chất ảnh ra gần như tương đồng với các dòng S6, S7 ngày trước.

Mình có sở thích ngắm cảnh qua máy bay cũng như chụp những gì mình thấy thích. Ảnh này mình chụp khi máy bay thoát ra khỏi vùng mây để chuẩn bị hạ cánh.

Món này mình ăn ở thành phố Pleiku, xiên thịt nướng với món kia tên gì mình quên mất tiêu. Nhưng ăn khá ngon vì trời lạnh mà đồ lại mới nướng xong. Da của cô đang được nắng chiều chiếu vào nhưng máy lại không thể giữ được vùng chi tiết này. Còn về màu da trên các dòng điện thoại của Samsung thì mình không đánh giá cao vì nó đa số bị tái đi và không thực.

Thử chụp với chế độ thức ăn. Với chế độ này thì máy sẽ tăng độ bão hòa của màu sắc lên, làm cho món ăn hấp dẫn hơn và làm mờ cũng như tối vùng xung quanh. Vùng rõ có thể điều chỉnh được bằng cách chạm và dùng hai ngón đề phóng to, thủ nhỏ vùng đó.

Mùa cuối năm là mùa mình cực thích vì nắng rất vàng và xiên. Khá buồn vì nắng ở bên ngoài vàng hơn. Màu vàng của Note FE hơi ngả nhẹ sang xanh lá nên mình không thích lắm. Mình để auto mọi thứ và bấm chụp thôi. Tuy nhiên, HDR tự động lại hoạt động tốt vì khu vực ngược sáng chi tiết vẫn còn.

Quảng trường Đại Đoàn Kết. Ở đây có rất nhiều người tập thể dục vào giờ này. Thời tiết khá mát cũng như nắng đẹp như vậy thì chạy bộ là "hết xẩy".

Quảng cáo

Nhìn thì anh em sẽ khó có thể thấy được Note FE xử lý ảnh này rất tốt. Đối với một số điện thoại khác, như iPhone, khi lia máy qua những vùng chênh sáng cao như vậy thì ảnh sẽ không thể nào ra một cách tốt như vậy được. Một số máy sẽ cháy toàn bộ vùng sáng, mất chi tiết toàn bộ vùng tối hay có thể thấy được những đường cắt ghép ảnh. Mình đánh giá cao Note FE ở khoản này.

Lúc này mặt trời đã lặn nên cũng nhá nhem tối. Đường không quá đông xe là lợi thế để mình bỏ bớt mấy chủ thể thừa ra khỏi hình. Có thể do vẫn sử dụng thuật toán cũ nên ảnh vẫn hơi bị can thiệp quá nhiều. Cảm giác ảnh hơi bị gắt, màu sắc không thực sự tốt như S8 hay Note8 sau này.

Chiều chiều mà có cái bàn vậy ngồi uống trà trong thời tiết lành lạnh ngắm xe đi qua đi lại cũng vui lắm.

Mình có thử dùng bộ lọc màu trên Note FE, màu lên cũng hay lắm. Nhưng hơi tiếc vì Samsung hoài chưa chịu thực sự nghiêm túc đầu tư vào các bộ lọc màu này. Các hãng điện thoại khác họ đã làm khá tốt rồi. Mình hơi phiền khi mỗi lần chụp ảnh xong phải bỏ qua 1 ứng dụng khác để chỉnh, lúc đó trong máy sẽ có cả 2 ảnh trước và sau khi sửa. Rất là tốn dung lượng và tốn thời gian.

Quảng cáo

Chụp ngược sáng trên Note FE thực sự không có gì đáng lo hết. Màn hình máy sáng cũng như có hỗ trợ Dual Pixel nên mọi thứ đáng tinh cậy. Chụp cận cảnh ngược sáng, chi tiết lên rất tốt, màu đỏ không quá rực, HDR auto hoạt động tốt nên vẫn giữ được màu trời cũng như phần chi tiết của tháp.

Chú bán xoài ngâm cam thảo mật ong. Thuật toán vẫn xử lý quá nhiều nên ảnh hơi gắt.

Nhờ khẩu độ F1.7 giúp cho việc xóa mờ hậu cảnh tốt hơn. Chi tiết cũng như màu sắc lên rất tốt ở các ảnh cận cảnh.

Ảnh này mình xem Note FE rất đã, tương phản cao cũng như màu sắc tuyệt vời. Nhưng khi lên máy tính thì ảnh lại hơi nhạt, thiếu tương phản. Anh em nhớ để ý để khi bị quá thất vọng. Nếu để ý kĩ các chi tiết vùng cỏ ở góc trái bên dưới hay các nhánh của cây, anh em sẽ thấy máy đã đẩy độ nét của ảnh lên hơi cao, làm mọi thứ trở nên mất tự nhiên hơn.

Ảnh này mình sử dụng chế độ Panorama, mình chỉ lia máy một chút thôi. Có điểm này có thể có một số anh em chưa biết, máy hỗ trợ chụp toàn cảnh với chất lượng rất cao.

tinhte_camera_samsung_Galaxy_note_fe_16.jpg Lúc mình từ trong núi lửa đi ra, có một chú chạy chiếc xe này từ ngoài vô, mình có ngồi canh máy chờ sẵn để chụp. Mình vẫn để mọi thứ ở chế độ tự động. Máy vẫn bắt nét tốt và chụp nhanh, tuy nhiên HDR auto chưa thực sự tốt vì mình vẫn muốn mặt của anh tài xế được sáng rõ hơn nữa.

Do sắc đẹp có hạn nên mình đành phải nhờ bé này làm mẫu selfie đây. Mình có thử so với OPPO F5 ngay tại thời điểm chụp. Lúc đó bạn mình khá bất ngờ vì khi cầm 2 máy để so ảnh, Note FE gần như tốt hơn mọi thứ so với F5. Nhưng tối mình về và chép ảnh ra máy thì mọi thứ lại ngược lại hoàn toàn.

Nhà ngắm cảnh ở Biển Hồ. Mình chạy vô để canh mặt trời lặn nhưng mà với tới nơi thì chỉ còn một màu vàng hồng nhuộm cả bầu trời mà thôi.

Nhờ khẩu độ lớn cũng như có chống rung quang học nên chụp thiếu sáng trên Note FE cũng yên tâm lắm. Tay mình khá run và tính ra cũng có chút cái lợi trong việc thử nghiệm OIS của máy.

Mặt trời lặn sau núi cũng hơn 15 phút, cả bầu trời lúc này nhuộm toàn màu hồng. Mặt hồ cũng ít gợn sóng hơn nên mọi thứ cảm giác rất yên bình và nhẹ nhàng. So với thực tế bên ngoài thì màu này hơi nhạt.

Tóm lại, Galaxy Note FE mang trên mình một phần cứng camera tốt nhưng có lẽ do Samsung vẫn sử dụng thuật toán cũ nên ảnh vẫn chưa thực sự tốt như các sản phẩm gần đây của hãng. Hơn nữa, máy cũng không có hỗ trợ chụp xóa mờ hậu cảnh. Nhưng với những điểm khác như bút SPen, thiết kế đẹp, cấu hình phần cứng cùng mức giá chính hãng dễ chịu cũng là những điểm đáng cân nhắc.
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đẹp 😁 Con A8 ra lại trên giá con này ko biết sẽ như thế nào đây :/
người ta
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dasklney Đúng rồi ạ cạnh tranh trực tiếp với A8+
@dasklney Các ông bên Samsung k phải k nghĩ đến, :D chắc con A8+ tính bán lâu dài
buiphuloc
TÍCH CỰC
6 năm
@dasklney ss nó bán nốt mấy con note fe dùng linh kiện trong kho của con note 7 thôi. mấy tháng nữa là note fe hết hàng à
@dasklney Note FE không còn được sản xuất nhiều đâu bạn, mình quen bên chuôi cung ứng hàng Samsung biết lô hàng này có giới hạn thôi
@dasklney mình đang sài S7 và A5 2017 nhưng khi sử dụng thấy A5 chạy mượt hơn chút đỉnh.ít lắc hơn.và những tính năng mới cũng có trước s7.mình nghĩ samsung nó đang dìm đời sau xuống
lên máy bay rồi đấy

@Rất nhiều thành viên Biết đọc thì cũng phải biết Note FE khác Note7
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
Cái phân khúc này rất khó bán , mình bỏ hơn 13 tr ra đc thì nên thêm tí làm s8
@Longshy vẫn thích dòng Note hơn
HPSS
TÍCH CỰC
6 năm
Không còn thích Samsung từ 2011 nhưng vẫn thích thiết kế của Note 7 😁
Manus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu giá này mình mua con mate 10 chụp đẹp hơn
@Manus Tùy sở thích từng người thôi bác. Vừa rồi em cũng phân vân giữa p10. Mate9 pro. Note FE. No8. Mấy em cùng tầm giá. Mà cuối cùng chốt lại em G6 plus đa dụng cao. Màu xanh mới nhìn đã mắt 😆
Năm ngoái tinte đã có 1 bài review cam của Note7 rồi, cũng là con này thôi
superx2016
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó chỉ tốt so với năm ngoái thôi, năm nay có quá nhiều điện thoại chụp tốt hơn.
Bão hoà và độ nét được tăng lên nhiều, nhưng vơi phần lớn người dùng thích như vậy...
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
6 năm
nó đẹp
khi xem trên màn hình của Note FE thì rất là tuyệt vời nhưng sau khi chép ra để xem trên máy tính của mình thì lại khá là ... không ổn
Căn bệnh cố hữu của màn sam rồi, k trách đc
@lekhanhtrung123 Màu đen trên OLED và trên LCD giống nhau hay khác nhau? Và cái nào chính xác hơn?
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@lekhanhtrung123 màn con hp của bác là LCD rõ ràng kém màn super amoled trên note còn gì, hơn nữa lại 1366 × 768 nữa chứ.
@Zoro kun và nó cũng kém màn con htc10 nhưng hình của con htc10 lên lap thì k bị như con note
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@lekhanhtrung123 htc10 màn IPS nên cùng tấm nền với con laptop của bạn.
Bao Khangs
TÍCH CỰC
6 năm
ANH HÙNG NÚP? MÌNH TƯỞNG ĐÂU CHỈ NÓI ĐÙA CHỨ.
Bao Khangs
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhtinh Chắc vậy??? Kaka. Bề gì cũng xém đậu... tiểu học mà
namhung1987
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bao Khangs bị gì vây?
unsigup
TÍCH CỰC
6 năm
@Bao Khangs Wtf?
puppygoody
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bao Khangs Bác cứ đùa!
Con này xài sensor IMX260. Tốt năm ngoái thôi. Chưa chắc ăn được mấy con tầm trung của Xiaomi nữa.
@Evolution X chuẩn! Xiaomi Mi6 dùng Sony IMX 386 mà chụp ảnh vẫn còn thua xa Note FE đấy! phần cứng là 1 chuyện, còn thuật toán nữa ...
@nguyenminh56547 Em thì cứ thực tế bác ah. Tất cả các thông số kỹ thuật về phần cứng cũng như thông số đo, đánh giá của phần mềm như Antutu. Geckben... Chỉ là để tham khảo thêm đừng quá tin tưởng vào đó. Thực tế nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác ko cứ phần cứng cao là mọi thứ sẽ tốt.
@nguyenminh56547 sắp hết năm rồi còn đc nghe chuyện cười thế này 😆 Mi 6 chụp ảnh ăn được Note FE 😃)
chắc chưa biết lúc Z5 ra mắt, nó có điểm số cao nhất DxO Mark nhé 😃)
@nguyenminh56547 sắp hết năm rồi còn đc nghe chuyện cười thế này 😆 Mi 6 chụp ảnh ăn được Note FE 😃)
chắc chưa biết lúc Z5 ra mắt, nó có điểm số cao nhất DxO Mark nhé 😃)
muốn điểm cao DxOMark chỉ cần tối ưu camera theo các bài test là ok nhé
như một số máy vẫn tối ưu Antutu đó 😃)
jimmyctho
TÍCH CỰC
6 năm
Khả năng chụp ảnh của S7 mình thấy đã rất ngon rồi. Note FE nó là thiết bị làm lại từ note 7 thì làm sao mà hơn dc S7 đáng lý cùng thời điểm.
Bác gì so với xiaomi mình thấy hơi buồn cười.
nxuanminh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trộm vía e xài Note 7 mới đc hơn năm. Từ hồi dùng S7 thấy quá yêu Cam cho tốc độ xử lý nhanh chuyên sang Note 7 còn yêu hơn vì thiết kế hợp lý. Còn về ảnh và video thì luca nào máy cũng trong tình trạng full và đầy.
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
Quá tốt so với các sp khác trong tầm giá... bằng vs giá ip6s mà chất hơn 69 lần, công nhận Ip giữ giá thiệt (ý kiên cá nhân, mấy Ifan đừng táp nhé). Hị hị
hnmdiep
TÍCH CỰC
6 năm
@Kusa123 Ko fan đâu, nhưng thấy chất như cục đất
Chỉ đẹp trên màn hình máy thôi. Hôm trước mình test thử rồi. Cop ra máy tính là lại như chi
@trinhcuong470 Do màn laptop bạn bị sai màu đó bạn ơi , màn mấy con laptop cùi mía lắm .
sothia0105
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chụp đẹp đó
tamuct
TÍCH CỰC
6 năm
Đọc bài thớt thấy 80% là chê, thể hiện quan điểm cá nhân hơi nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế