Chụp sản phẩm bằng điện thoại và đồ tự tạo
starnt
9 nămBình luận: 76
Camera tinh te chup san pham bang dien thoai.JPG

Chụp sản phẩm, những đồ vật nho nhỏ là điều mà chúng ta thường thấy kể cả trong thương mại, nghệ thuật lẫn lưu niệm vui chơi. Để đạt hiệu quả tối đa chúng ta cần những máy lớn với ống macro dàn đèn và hộp chụp sản phẩm chuyên nghiệp, tuy nhiên cũng có thể tự tạo từ những dụng cụ thiết bị có sẵn ở trong nhà, văn phòng với thiết bị chụp khiêm tốn như điện thoại, máy ảnh compact mà vẫn đạt chất lượng hình một 8 một 10.
[prebreak][/prebreak]
Tóm tắt:
  • Dụng cụ:
    • Những tờ giấy trắng để bao xung quanh, giúp ánh sáng chan hòa, gương hoặc giấy bạc nhà bếp
    • Đèn bàn nguồn sáng rộng và có thể bọc thêm nilon, giấy trong mờ giúp tản sáng
    • Chân 3 để dựng máy ảnh / điện thoại
  • Thiết lập máy
    • ISO thấp nhất
    • Cộng trừ EV cho phù hợp
    • Hẹn giờ chụp (2s, 5s) để không bị rung
    • WB chỉnh cho vừa mắt (giảm thiểu hậu kỳ)
  • Bố cục và dùng gương hướng sáng tùy theo sáng tạo cho mình
76 bình luận
Lần nào xem video clip cũng muốn thử làm lại hết mà chưa có lần nào làm cả, tuần này nhất định làm thử cái vụ này mới được!
caulathien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích những video ngắn và dễ hiểu thế này 😁
Ngày trước khi em chưa có điều kiện thì vẫn thường áp dụng chiêu này để chụp sản phẩm rất hiệu quả và ngon lành cành đào. Cái thú vị là nếu biết cách phối hợp 2 nguồn sáng có nhiệt độ màu chênh lệch nhau một chút thì chúng ta sẽ có được cái nền rất đẹp, có điểm nhấn nhẹ kiểu vignette và ưa nhìn hơn là background một màu trắng. Bên dưới là hình em chụp lại cảnh "chiến trường" của em ngày nào và các bức ảnh sản phẩm này đều được chụp bằng máy P&S bèo thôi và là gốc chưa qua chỉnh sửa gì hết.

Bật mí chút cho những bạn nào chưa biết là để chụp các sản phẩm có vật liệu bóng, phản xạ ánh sáng cao như kim loại, việc lót thêm một miếng giấy can hoặc giấy fax nhiệt cho cây đèn cũng giúp ánh sáng được tán xạ đều và đủ "mềm" để ko để lại cái flare trên sản phẩm và vật liệu khi lên hình vẫn giữ đúng độ mượt cũng như độ "thật" của kim loại 😃
blacksam
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác Thanh có mấy món đồ chơi đẹp quá ^^
@blacksam Bán đầy ở các nhà sách 😃
TMK123
TÍCH CỰC
9 năm
hê hê tối nay lấy thử 2 con N8 và N808 ra thí nghiệm mới được
phudai09vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TMK123 khoe hàng trá hình ah 😁
PingMD
CAO CẤP
9 năm
Mình thích chụp thể loại này nhất.
Cái này thích hợp với mấy sản phẩm bán hàng qua mạng cần tút tát sao cho bắt mắt người xem nhất nhỉ!
haiz
liuy_max
ĐẠI BÀNG
9 năm
E dùng đúng 1 tờ giấy A4 =))
Đây là mấy tấm hềnh của em 🤔

Chuẩn bị công phu thế này thì xứng đáng có được những bức ảnh đẹp.
cho em hỏi nếu chụp quần áo thì như thế nào??? Nó không hề nhỏ như những sản phẩm trên!! 😔
truongbook
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhphucng25 Chụp quần thì bạn đến khu Vọng Đức, HN mà mua phông vải làm nền, khoảng 80k/mét, 2m là đủ chụp quần áo măc vao ma nơ canh, vải thường cũng đc, hay sd bức tường trắng làm nền cũng ok. Dùng 2 hoăc 3 đèn compact 45w + thêm chóa ở cửa hàng bán đồ điện.
Trươc minh dung con One V cùi mà chụp cũng ổn phết đấy
@truongbook cảm ơn bác nhìu!! Em ở SG. hehe... 😁
@vinhphucng25 Thế thì ghé chợ Tân Bình đường Lý Thường Kiệt mua vải đi bạn, mình ở gần đấy
tamluu77
TÍCH CỰC
9 năm
Lâu quá mới gặp bác Thanh làm diễn viên. ;). Một cách chụp ảnh sản phẩm cần thiết cho anh em nào thích chụp cận cảnh. Bác Thanh cho e hỏi: Máy DSLR e chỉnh ở chế độ Macro hoặc chế độ Aperture với khẩu độ thấp nhất và iso thấp nhất sẽ cho chất lượng tốt?
Falco
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cũng có ít ảnh chụp, ko biết thế này có được ko ạ? 😁 Sorry các bác vì em nhỡ add logo shop em vào rồi, thôi nhân tiện PR luôn :D

Em cũng có làm hộp chụp ảnh như bác Thanh (Sử dụng thùng ti vi CRT cũ + 3 đèn huỳnh quang - 02 đèn ánh sáng trắng + 01 đèn ánh sáng vàng) nhưng mà ko hiệu quả lắm
Nên em chuyển sang đánh flash, gọn nhẹ mà cực kỳ hiệu quả

Thông số em thường để:
Khẩu: F5.6 --> F8
Iso: 200 -- 400
Tốc độ: 1/15 - 1/30
Đèn đánh full công suất (Em dùng 600D + 17-85 + Flash Youngnuo 460ii)

Cố gắng từ giờ đến cuối năm sắm thêm 1 em nữa để đánh với trigger cho ánh sáng đều hơn, và đánh hắt thêm từ phía khác để hình đẹp hơn, nhìn bokeh ngon hơn :D

caongtan
TÍCH CỰC
9 năm

Em chụp bằng điện thoại, ánh sáng tự nhiên không đèn gì cả, em dùng cái hộp softbox tự chế.
sieudaigai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caongtan tuyệt....................................
@caongtan
nice
nokishock
TÍCH CỰC
9 năm
Tối nay về đem con N8 ra vọc 😆)
saiback
CAO CẤP
9 năm
Đúng cái mình cần 😁
hahaha, các shop tranh thủ mặt tiền kìa 😆 vote ban :p
haime13
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng chụp bằng máy ps + mấy tờ a1 + softbox tự chế 😁.
Compass (2).jpg

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019