Chuyện chụp hình trên điện thoại: cảm xúc + chất lượng + sự đơn giản = chụp nhiều ảnh hơn

Duy Luân
4/8/2017 10:5Phản hồi: 117
Chuyện chụp hình trên điện thoại: cảm xúc + chất lượng + sự đơn giản = chụp nhiều ảnh hơn
Cũng như mấy cái máy ảnh to to, khi bạn cầm một chiếc smartphone thì nó cũng phải làm bạn cảm thấy cảm thấy vui vẻ, thoải mái và tự tin vào chất lượng ảnh thì bạn mới có cảm hứng để mà chụp ảnh nhiều hơn. Không nhất thiết chiếc smartphone đó phải là một chiếc máy cao cấp, không nhất thiết nó phải đắt tiền hay là đời mới nhất, chỉ đơn giản là nó tốt, bạn thích nó, máy cho ra chất lượng ảnh ổn định và bạn thích cầm nó lên để ngắm nghía chụp choẹt là đủ.

Chiếc điện thoại đầu tiên thuộc sở hữu của mình, cũng là chiếc máy làm mình bắt đầu khoái chụp ảnh di động, đó là Nokia N78. Cái thời năm 2008 thì N-Series vẫn còn đang nổi đình nổi đám dù iPhone có xuất hiện rồi. Thực ra lúc đó mình cũng có iPhone đời đầu trong tay đấy, nhưng anh em nào xài rồi cũng biết, iPhone 2G chụp ảnh cực kì chán do độ phân giải thấp và đặc biệt là không có auto focus nên ảnh hoặc lúc nào cũng nét hoặc mờ căm. Trong khi đó, Nokia N78 có đầy flash đầy đủ, có cảm biến 3,2MP, và quan trọng hơn hết là có khả năng tự lấy nét. Thời đấy không nhiều smartphone có module camera xịn như thế này nên mình tự hào lắm, đi đâu cũng lấy điện thoại ra chụp hết tấm này tới tấm kia.

Cái cảm giác cầm một chiếc máy nhỏ xíu mà chụp ra được chất lượng ảnh gần bằng với một cái máy ảnh PnS nó rất hạnh phúc, xen một chút tự hào, và vui nữa. Không chỉ nhờ chất ảnh, N78 còn làm mình cảm thấy rất yên tâm ở chỗ chụp là dính, chụp là sẽ ra ảnh đẹp. Mình tin rằng đây là một yếu tố rất quan trọng quyết định đến việc bạn có khoái cầm cái điện thoại của mình ra đường và bắt đầu "bắn phá" hay không.

Có thể anh em không tin, nhưng ngoại hình cũng là yếu tố đóng góp nhiều vào cảm xúc của mình khi xài bất kì một chiếc điện thoại nào. Như mình có chia sẻ với anh em trong mấy topic trước, một chiếc điện thoại mà cầm lên thấy chán ngán, cầm lên thấy xấu thì làm sao mà có thể sử dụng nó một cách thoải mái và vui vẻ cơ chứ. Và lại một lần nữa, không nhất thiết cứ phải là máy đắt tiền mới đẹp, mới tạo được cảm hứng. Có những chiếc điện thoại dù chỉ là máy tầm trung thôi cũng tạo được cho mình cảm giác này (ví dụ: Sony Xperia XA, Lumia 830), và mình nghĩ rằng với các bạn cũng thế. Tất nhiên, chuyện này cũng ảnh hưởng đến cả việc mình có thích chụp ảnh bằng chiếc điện thoại đó hay không. N78 làm được điều này vì kích thước nhỏ gọn, thiết kế nhìn rất hiện đại và dãy bàn phím cực kì độc đáo và thời đó.

Và từ cách đây hơn 10 năm, giao diện camera cũng được Nokia làm rất đơn giản, mình - ở vai trò là một người dùng bình thường - không cần phải suy nghĩ nhiều về các thông số kĩ thuật, cứ việc đưa máy lên nhấn nút, nhấn nút và nhấn nút. Với mình, trải nghiệm này là rất tốt vì cái mình cần quan tâm không phải là kĩ thuật chụp ảnh ra sao, mình cần chỉnh EV như thế nào, mình cần chỉnh cân bằng trắng ở chế độ nào. Ngay cả đến bây giờ cũng thế, 99% thời gian chụp ảnh của mình trên điện thoại đều để chế độ full auto. Những chiếc máy có chế độ bắn auto xuất sắc như iPhone 7 Plus, Galaxy S8HTC U11 là những sản phẩm của năm 2017 có thể làm mình cảm thấy khoái chí.

Thật ra chuyện bạn không cần phải suy nghĩ về thông số chụp trong đa số trường hợp cũng rất hợp lý. Ví dụ, khi bạn đi chơi với hội bạn, thì cái bạn cần để tâm là cuộc nói chuyện với họ, là những gì mà nhóm bạn cần chia sẻ và vui đùa với nhau chứ không phải là lo xem chỗ này có đủ sáng để chụp hay không, cần phải chỉnh tốc độ, ISO bao nhiêu để ra được một tấm hình đẹp. Hay như khi bạn đang đi du lịch, cái bạn cần quan tâm là cảnh có đẹp không, nhìn có thích thú không, thời tiết mát không, con người nơi đó thân thiện ra sao, chứ không phải là ngồi suy nghĩ xem thông số bao nhiêu thì chụp tấm ảnh này đẹp. Đôi khi bạn thậm chí còn chẳng có thời gian để nghĩ nữa, khoảnh khắc trôi qua rất nhanh và nếu không nhanh tay (hay nói cách khác, không xài Auto) thì bạn sẽ không thể bắt được cảnh đẹp đó.

Đây cũng là nguyên nhân mà vì sao mình không đồng ý khi ai đó bảo rằng "cái máy đó phải chụp manual mới đẹp, chụp auto thì xấu là đúng rồi" hoặc "tại bạn không biết chỉnh, chứ không phải tại máy xấu". Như đã giải thích ở trên, đa số người dùng không cần quan tâm tới những thứ chỉnh tay phức tạp, họ không cần phải mất công học cả một khóa nhiếp ảnh cơ bản chỉ để chụp được một tấm ảnh gia đình đẹp hay chụp được một bức ảnh dễ thương của nhóc con. Họ không cần phải tốn nhiều nơ-ron não chỉ để chụp được một tấm hình đẹp khi đi du lịch cùng với người thân. Nhiệm vụ của các hãng sản xuất là làm sao để người ta chụp đẹp nhất và dễ nhất, cũng từ đây họ sẽ có thêm niềm tin và cảm hứng để tiếp tục chụp nhiều ảnh hơn nữa. Về khoảng này, mình đánh giá iPhone rất cao dù ảnh không phải là xuất sắc nhất trong số những thiết bị đang có trên thị trường.

Nói như vậy không có nghĩa là mình "khinh" chế độ chỉnh tay. Chế độ này vẫn rất hữu ích trong những trường hợp bạn muốn có một tấm ảnh đẹp nhất có thể, và đó là sở thích của bạn cơ mà. Chỉnh cái này cái kia, thử nghiệm tới lui để ra được tấm ảnh ưng ý cũng là một hành trình mà anh em mê chơi ảnh nào cũng từng trải qua. Chỉ là mình không thích ý tưởng ai cũng phải biết chỉnh tay để có ảnh đẹp mà thôi.

Kể cho anh em nghe một kỉ niệm trái ngược lại với cái sướng của Nokia N78, đó là với chiếc HTC One M8. One M8 xịn không? Xịn. Máy chạy nhanh không? Nhanh lắm. Máy thiết kế đẹp không? Đẹp vô cùng. Camera ngon không? Chụp sáng ổn, nhưng chụp đêm thì rất tệ (so với những chiếc flagship ngang tầm), và có vài lần chụp ngoài trời cũng xấu luôn. Ngay cả khi mình cố gắng chỉnh tay thì tình hình cũng không được cải thiện nhiều, ảnh cứ mờ mờ, màu sắc rất lạ và đặc biệt là ảnh rất bệch dùng mình đã kèm ISO xuống thấp để ảnh ít noise và không bị xóa mờ bởi thuật toán xử lý của camera.

Vì hiệu quả camera không ổn định nên mình mất toàn bộ cảm xúc về chụp ảnh với One M8 xen lẫn một chút thất vọng vì trước đó chiếc M7 đã chụp không ổn mà HTC vẫn không có cải thiện gì cả. Thời gian sau đó vẫn tiếp tục máy nhưng rất lười mỗi khi cần rút điện thoại ra chụp ảnh nào đó vì mình không biết rằng ảnh mình chụp xong có đẹp không, có sử dụng được không, có thể khoe với mọi người không. Dù HTC cố gắng quảng cáo nhiều về công nghệ UltraPixel của M8 nhưng điều đó chẳng giúp gì được cho mình.

Quảng cáo

May mà từ HTC 10 trở đi HTC đã nghiêm túc nhìn nhận vấn đề và khắc phục được điều này, để rồi U11 đang là chiếc máy làm mình cảm thấy thích chụp ảnh nhất hiện tại và nó cũng khiến mình chụp nhiều hơn trước. Mình có thể chắc ăn rằng 90% mình đưa U11 lên chụp thì sẽ ra ảnh ngon mà không cần chỉnh gì thêm. Tính năng bóp cũng làm mình chụp ảnh tiện hơn khi sử dụng 1 tay. Tương tự, iPhone 7 Plus cũng đạt được sự đơn giản và ổn định trong chất lượng ảnh chụp nên nó cũng luôn nằm trong balo theo mình đi mọi nơi. Mỗi tay một súng, HTC U11 + iPhone 7 Plus, mình có thể bắn phá cả thể giới 😁

Anh em có nghĩ như mình không? Hãy chia sẻ nhé.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ai bảo s8 chụp đẹp tôi thấy chụp xấu bỏ mọe ra khi chụp đêm và chụp người
@kool_boyjuly Cho xin hình đang sài s8 và chụp thử xem.chưa dùng s8 nhưng cũng có con s7 edge chụp không đến nỗi nào. Chém thì cũng có hình ảnh và thông tin chứ đừng bài nào cũng auto chém vậy.
@kool_boyjuly Lộn hả? S8 chụp đêm hơi bị đỉnh đó
@kool_boyjuly Ai bảo bạn không biết chụp kia??!? 😁
Tôi chụp đêm bằng Camera trên S7 (Cụm camera giống S8 nhé) :D Thấy bình thường :D Nhưng tôi tin chụp bằng Iphone khó làm được :D
Bạn xem ảnh nhé!!?!? :D Chụp tối đêm tại Bán Đảo Linh Đàm Chỗ Cafe MILANO,ở hà nội thì tối ra cầm máy ra chụp thử?!?! :D

20170729_211217.jpg 20170729_211637.jpg 20170729_211920.jpg 20170729_221708.jpg
Đây là bức chụp chiếc tai nghe trong phòng tối như Hang Động Chị Dậu Nhé?!?!? :D
@tuanandy t đang xài s7 edge nè.. Màu sắc thấy chán... Đc cái chụp ảnh sáng rất nhìu hơn tất cả máy khác...
tonytwodolla
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cứ đưa lên là chụp ...^^
HTC U11 bá nhất trong đám smartphone hiện tại! 😁 Đã có dịp chụp thử vài hôm và quả đúng là khá tốt!
Sáng-Trưa-Chiều-Tối đều rất ngon!
@tuansiro Tối không bằng s8 với iPhone hihi, có mấy tấm noise nhiêù quá
Htc 2 năm này cố gắng hoàn thiện đt, xài đã gì đâu
U11 cụm camera nhin cute ghê 😆
HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
Có phải ai cũng có điều kiện để mua những sản phẩm đắt xắt ra miếng thế đâu 😁
mrPhamhd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HPSS chấp mấy bác nhà giầu chấp làm gì , tưởng cầm con điện thoại cùi chụp ra ảnh đẹp mới ghớm chứ lị , toàn xài loại đỉnh của đỉnh mà chụp xấu òm người ta cười chết
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
em đang xài 6s và thấy thích phần mềm camera đo sáng theo điểm focus iphone,mà có lẽ các dt cao cấp khác đều có chung cái đo sáng thông minh như vậy,tức là mỗi khi chọn focus vào cái gì thì tuỳ điểm focus mà ra ánh sáng khác tấm ảnh khác nhau,làm cho bức ảnh có chiều sâu hơn,hậu kỳ nhẹ up fb là ngon lành,và nếu có nắng chiếu xuống mạnh thì focus đo sáng chính xác là chung quang mãu focus tối thui lên ảnh nhìn ngon liền 😆
@OxJade Bác sửa ngữ pháp đi để em còn hiểu.
Máy nào cũng vậy nhưng do chất lượng cảm biến, ông kính và phần mềm xử lý (thuật toán) khác nhau nên ảnh ra khác nhau.
@OxJade e dạo này ít dùng phone lắm bác ạ😔 chủ yếu là chụp chữa cháy thui:(
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@Do Xuan Tuong oh xin lỗi,ý nói phần mềm camera của iphone đo sáng hay,và chắc các dt cao cấp đều như vậy,xưa xài sony z2 và 1 số dt android bình dân thì lại ko lấy sáng the điểm mà lấy sáng theo toànkhung,nên ảnh cứ sáng đều đều ko tạo dc điểm nhấn rõ ràng
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice với em cũng vậy thôi,chủ yếu dùng iphone check in điểm đến thôi
vậy còn tay nào cầm súng thứ 3 ???:p
@hung_hy88 Cái đó có em gái cầm giúp rồi 😁
@Duy Luân ây dà .... :rolleyes::rolleyes:
@hung_hy88 Quay đi quay lại. Cái kết vẫn là U11. Nản kinh suốt ngày u11.
Hiện tại bên android thấy samsung chụp rất nhanh, mở cam lên là chụp liên tục dc, có cái buổi tối và khu nhiều ánh đèn thì hình ám vàng quá ( đang nói con S7 ). Qua iPhone thì chụp cũng nhanh vậy luôn mà hình thật ko ám vàng, anh em nào biet ngoài samsung thì android nào chụp cũng đẹp nhanh vậy ko vì tớ định tậu 1 con chụp hình nhanh đẹp ( chỉ dòng cao cấp thôi nha ), tks
jackduy
TÍCH CỰC
7 năm
ko biết con lg v30 ra chụp hình như thế nào....
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
iPhone chụp vẫn ngon nhất.
@Vịt 2019 Bịnh, tất cả máy khi cầm ip là chẳng muốn chụp. Tốt công nhận, còn chụp ảnh thấy mấy con gà khoe ip chụp đẹp xin lạy
@tanvietbt83 Lại quy chụp rồi...
Ảnh chụp đt chủ yếu để lưu lại làm kỷ niệm nên bất kỳ cái đt nào bây giờ đều làm tốt cả
E 1 mình "1 súng 2 ổ đạn" vẫn bắn phá ầm ầm đấy thôi 😁 :D
Ngày đấy cầm N series là oách thôi rồi. N78 giá 2008 8,25tr cũng đâu rẻ. Nói thật nhiều con tầm trung giờ chụp còn thua N97mini e từng xài nếu đem hình lên máy tính so :D
22022013152 - Copy.jpg
@vophuochigh-tech Tiếc qá ngày xưa sài X6 ko thích mấy trò macro chứ e thấy cũng ngang N97 này 😃
Hungsg888
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vophuochigh-tech Chụp nét ngang S8/S8+ luôn :D
@Hungsg888 Cái đó thì em không biết :D Quan trọng là màu của mấy máy Nseries ra màu trung thực lắm nên rất thích.
p905itv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình có hứng chụp bằng dt từ thời con sharp 903sh, bắt đầu chụp ảnh bằng dt từ đó lun, bây h dùng con nexus 6p chụp đẹp chán, cầm con dslr cũng cảm thấy ko có hứng bằng..
dual1
CAO CẤP
7 năm
Mình chụp htc one.
Sài gòn vào mùa, trời chuẩn bị chuyển mưa
@Duy Luân cho hỏi con 6p xài ok không. Mình tính làm 1 con
@tanvietbt83 Quá ok, bị cái màn hình ko đẹp
Thienlevan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tanvietbt83
Thienlevan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tanvietbt83 Mình đã dùng qua 5x 6P và p9. Công nhận chi tiết của 6P tốt thật, có thể bạn ko tin nhunhw chi tiết trong hầu hết đk nó hơn pixel nữa đấy. Chưa kể hdr+ làm quá tốt.Mình mới đôi qua pixel do pin 6P hơi dở.
@Thienlevan Pin 6P trâu lắm mà bác? Màn hình cùi hơn pixel thôi hihi
Thảo nào . Đọc bài viết lại nhớ mấy vụ Tai nạn giao thông . Người ko lo cứu chữa cứ nhè lôi điện thoại ra quay chụp . ;)
@minhthuvc Cứu chữa như thế nào? Phương pháp sơ cứu, cấp cứu cơ bản. Phương tiện, bảo hộ an toàn như mấy vụ nghi phơi nhiễm HIV gần đây nè, rồi sự an toàn bản thân khi mấy con vật người nhà nạn nhân méo biết phải trái, đúng sai thấy mình là táng sml, rồi tài sản của mình khi tham gia cấp cứu có được đảm bảo hay thằng ngoài nó thó mất, rồi thời gian, trách nhiệm khi chẳng may có chuyện gì xảy ra phải làm việc với Côn An thì nó làm như mình là tội phạm. Hồi truớc mình hay giúp người ta lắm. Lúc còn 20 tuổi từng bế 1 chị gái bị tai nạn vào cấp cứu ở BV 175 thì tml Bác sĩ nó coi mình k ra con do.g gì. Rồi cũng 1 chị khác thì người quen thân cm gì đó lên rồi nhìn mình chằm chằm, lấy lại cái điện thoại mà mình giữ giùm để kiếm số gọi cho họ. Xong rồi quay mông bỏ đi méo thừm nói câu nào. Từ đó ít giúp đỡ rồi. "Ai cho cậu lương thiện".
dual1
CAO CẤP
7 năm
@iAndroids Ngược lại, mình có 1 lần thấy có bạn kia té mình có việc vộí đi gấp không quay lại đưoc nhìn lại thấy người khác giúp mình lại thấy bản thân mình thật tệ hại.
Cuộc sống là thế bạn, nếu bạn giúp bạn bị hiểu lầm bạn cảm thấy bực bộí nhưng trong bạn cảm giác việc giúp đưoc người khác bạn cảm thấy thế nào? Cuộc sống cuộc đời của bạn như dòng chảy lúc tốt lúc xấu, việc bạn giúp vậy khiến dòng chảy của bạn bớt trúc trắc hơn có điều ta đâu thấy đưoc liền hả bạn.
Giống như Steven jobs nói, đó khi bạn nhìn lại và thấy những dấu chấm nối mọi việc lại với nhau và thấy nó thật kì diệu.
@iAndroids Mô phật .
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
Cố rắng đọc cho hết bài ai dè đoạn cuối QC htc u11. Mới đầu còn nghĩ chắc HTC hết qc hả gì rồi ?. NHưng mình thích chụp ảnh bằng LG hơn mặc dù thấy HTC năm nay chụp ảnh đẹp nhưng giá chưa đẹp 😁
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân -Không phải cứ khen là quảng cáo. Nhưng mà tại HTC u11 xuất hiện với tần xuất hơi nhiều nên hơi bị phản cảm. Giống như bình lọc nước kangaroo 1 thời đình đám
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
@Stuntrider510 -Chưa đẹp so với xiaomi nghe. Trước giờ thấy mọi người khen xiaomi nhân dịp LG hư làm cái mi5 mới thấy thiết kế đẹp hoàn thiện cao cấp. Đặc biệt màn hình đẹp, chụp hình auto thì tốt trong tầm giá ( đương nhiên thua ss, lg , htc nhưng hơn khối con cùng giá hoặc giá <10t ). Thời đại này mà còn thiết kế viền quá dầy. Phải chi HTC 10 eve không bỏ cái cổng 3.5mm là mua htc không mua mi5, củng cảm ơn htc đả đi theo ai đó :eek:
@tieutu911 Mình k thích LG lắm vì máy hay bị đột tử!
@Stuntrider510 Hoàng hà mobile chỉ 14 củ mấy thôi nếu trả quà 😁
Camera điện thoại chắc lumia 950 vẫn là vua, cả 808 nữa 😃
bengbeng8855
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanstyle0710 1020 thua 950 hả bạn @@ ca này căng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095