Chuyển dữ liệu qua thẻ nhớ với Link2SD
killed
9 năm trướcBình luận: 210Lượt xem: 117.303
Từ thời phiên bản Android 2.1 thì Link2SD đã phát huy được tối đa sức mạnh của nó mà chưa có trình nào hiệu quả bằng. Nhưng khi lên Froyo 2.2.1 thì Kernel 2.6.32.9 không hỗ trợ sẵn ext2.ko, ext3.ko, ext4.ko (Motorola Milestone).
Sau nhiều lần trì hoãn, Link2SD đã cho ra mắt phiên bản mới hỗ trợ cả phân vùng thứ 2 thuộc định dạng FAT16/32. Điều này thực sự tuyệt vời cho những ROM không hỗ trợ ext2/3/4.

Về sự linh hoạt của Link2SD, có thể gói gọn như sau
_Việc cài đặt cực kỳ dễ
_Bạn không cần phải quan tâm đến các phân vùng dạng ext2/3/4 nữa, có thể dùng FAT16/32.
_Có khả năng chuyển mạnh mẽ các ứng dụng (điển hình là Yahoo, các ứng dụng khác không chuyển tốt).
_Tối ưu bộ nhớ lưu trống cho máy.
_Linh hoạt trong việc phân chia muốn-hay-không nơi chứa phần mềm.

Để bắt đầu cài đặt, cần đủ các thành phần sau
_iPartition (nếu Linux hay Windows thì dùng các phần mềm có chức năng tương tự)
_Link2SD từ 1.51 trở lên tại Market
_Điện thoại đã được ROOT trước đó

Tiến hành trên máy tính
B1: kết nối điện thoại với máy tính ở chế độ truy cập thẻ nhớ (hoặc lấy thẻ nhớ gắn trực tiếp vào máy tính thông qua đầu đọc)

B2: chạy iPartition để phân chia ra thành 2 phân vùng FAT32.
Phân vùng đầu tiên lớn nhất để chứa dữ liệu cá nhân, phân vùng thứ hai thì tùy ý vì đây là nơi chứa phần mềm được cài đặt cho điện thoại
Trên Windows, dùng MiniTool Partition Wizard Home Edition: http://www.partitionwizard.com/free-partition-manager.html

Best Free Partition Manager for Windows | MiniTool Partition Wizard Free

As all-in-one free partition manager and disk manager software, MiniTool Partition Wizard Free helps manage disk space safely on Windows 10/8/7.
partitionwizard.com

Tiến hành trên điện thoại
B1: vào Martket tải và cài đặt cho Link2SD. Lần đầu tiên chạy, nó sẽ hỏi định dạng phân vùng để lưu trữ phần mềm, chọn FAT16/32.
Lưu ý tùy vào ROM, nếu ROM có hỗ trợ ext2/3/4 thì bạn nên dùng định dạng này, FAT tệ lắm. Tuy nhiên ở bài viết do ROM của mình không hỗ trợ ext2/3/4 nên mới dùng FAT

B2: nếu nó hiện ra như thông tin dưới đây, coi như bạn đã đi được rồi, khởi động lại máy cho có hiệu lực

B3: truy cập lại Link2SD để kiểm tra vùng cấp phát chứa ứng dụng đã có chưa

B4: muốn ứng dụng nào lưu trên thẻ nhớ, chọn vào ứng dụng đó, chọn tiếp Create Link

Đơn giản và hiệu quả hơn các chương trình có chức năng hao hao như vậy.

Cảm ơn đã xem​
210 Bình luận
Mình đã từng phân vùng thẻ (ext2) trên Milestone.

Nhưng với người có tần xuất up rom cao như mình thì chuyện phân vùng thẻ tuy tiện nhưng cũng để lại chút phiền phức. Bới số lượng apps tương đối nhiều, nếu kô phân vùng thì bộ nhớ trong kô đủ trâu. Còn khi restore dữ liệu bằng Titan-Backup (trước đó chọn cài ứng dụng lên thẻ nhớ) thì rất nhiều ứng dụng ở tình trạng kô cài đc Widget, thậm chí mỗi lần sync giữa PC và điện thoại thì những ứng dụng nè kiểu như bị gỡ ra (điển hình là Vietnamese IME, và nói chung là các ứng dụng chạy idle) và phải tích lại để nó hoạt động bình thường.

Vậy nên mình tôn trọng lựa chọn của App 2 SD. nó giúp phân ra những ứng dụng hợp lý để move qua ext2 của SD Card :p
Các bạn có thể thử App 2 SD sau khi đọc bài viết trên nhé.
cài được trên 2.2 không bác
Tuyệt vời, đúng thứ mình tìm kiếm suốt mấy chục ngày nay, cảm ơn cảm ơn nhiều lắm!
fat16/fat32 đã quá cũ và chịu lỗi kém,
hãy sài ext4
Từ 2.1 cho đến 2.2.1 luôn bạn ạ.

Cái chính là chưa được hỗ trợ chính thứ hoặc chưa được biên dịch chuẩn (mình dùng Milestone). Nếu ext2 thì 2.1 tốt, lên 2.2 thì không được.
Mình đang sài CM6, CM7 (2.2.1 và 2.3.2) đều sài đc ext2 mà bạn :p
Mính không xài hàng cook. Và cái quan trọng là sự linh hoạt. Còn như mình nói trước đó, mình đã tự mình thử, nó rất tệ không linh hoạt như Link2SD.

_Các ứng dụng khác khi move sẽ xảy ra tình trạng: 1 phần trên thẻ, 1 phần trên bộ nhớ máy. Với Link2SD nó sẽ chuyển qua hết thẻ nhớ, trên bộ nhớ trong nó chỉ để {Symlink|Softlink|Symboliclink} thôi.
_Link2SD có thể chuyển những thứ như Yahoo, không phải ứng dụng nào cũng move Yahoo được. Move là 1 chuyện, chuyện còn lại là muốn thì mình mới move, chứ không phải cái gì cài cũng nằm trong thẻ.

Đương nhiên mình vẫn đang chờ ext4.ko chính thức để tự dùng cách nạp insmod.
không vọc rom cook thì còn gì là thú vui nữa bác
Có khi xài rom cook rồi chẳng muốn xài bản offical luôn đó hehe.
ng ta qua tuổi vọc rom cook rồi.
như mình bây giờ xài rom cook cũng mệt rồi, muốn dùng bản zin dùng cho ổn định thôi. hiểm 1 nỗi chưa tìm đc bản zin nào ưng ý (ko lỗi lầm gì, Ram free càng nhiều càng tốt)
ủa? sao các bác dùng ext2 trên 2.2.1 được nhỉ. droid của em chịu chết!
ồ bác ơi, chẳng hiểu sao em format thẻ nhớ theo bác nói mà cho vào máy nó lại thành damage bác ạ!
Không xài ROM cook thì cũng dùng ext2 được bác ơi. Hiện đều có patch để support ext2 hết cả.
Bản leak 2.2.1 cũng có thể apply nha.
Mình cũng đang dùng khá nhanh chóng và dễ sử dụng
quá hay. nhưng khuya rồi. save lại mai vọc
Có một thứ đơn giản hơn rất nhiều nhưng kém nổi tiếng hơn. Đó là chức năng lấy bộ nhớ thẻ làm bộ nhớ máy luôn, chứ không phải link từng app nữa. Đó là tool samdroid tool (viết cho máy samsung, nhưng đã test trên ms, hd2, i5700... dùng tốt)
Phần mềm này có nhiều chức năng, tuy nhiên ở đây chúng ta chỉ cần cái chức năng app2sd của nó thôi

Yêu cầu: máy đã root, thẻ có phân vùng ext2,3,4 đều được, samdroid tools

Cách làm: cài samdroid tool, chọn mục app2sd setting, nhấn vào dấu check, ngồi chờ cho nó chuyển data qua thẻ, xong

Từ nay về sau mặc nhiên máy bạn có bộ nhớ trong bằng bộ nhớ thực của máy cộng thêm bộ nhớ từ phân vùng mở rộng của thẻ. Anh em có thể xóa app này sau khi đã app2sd xong mà ko ảnh hưởng gì

Quá đơn giản phải không. Cái này áp dụng tốt cho anh em nào cài vật vã với recover mà không tạo được app2sd. Em đã cài cho nhiều máy chưa cài được app2sd bằng cách đơn giản này. Có thể tìm trên applanet, hoặc tải ở file đính kèm. Anh em nào cay cú vì máy mình bộ nhớ trong nhỏ mà không tạo được app2sd thì thư giãn đi là vừa, khỏi phải lo link2sd từng app một nữa và ko phải app nào cũng link2sd được đâu
Samdroid Tools_0.1.1.rar
Em làm rùi mà vẫn không được .... Máy em Gt540 đã Root, Rom nguyên bản 2.1 .... Đã tạo phân vùng 200Mb trên thể nhớ, chế độ ext 2. Cài phần mềm vô vẫn bị ngốn tài nguyên máy ....
Cái này rất hay vào dễ cài đặt. khi cài xong thì có phải thẻ nhơ của mình đuợc chia sẻ thành bộ nhớ trong của máy chứ hay no chỉ chuyển các phần mềm sang thẻ nhớ..
P/s: ai biết pm iPartition down đâu khôg? mình cũng muốn chia sẻ thẻ nhớ làm phân vùng bộ nhớ máy nhưng không biết cách. tiếc quá chủ thớt không up luôn những phần mềm cần để làm
@nnq_mm
@nnq_mm qua hay cai nay don gian de lam ne test xem sao
cho mình hỏi tý, trên windows thì xài thằng tool nào để partition SDcard vậy
mà cái iPartition mình lấy ở đâu ra, ai có share mình với, nghe nói nó ko miễn phí...................
Giờ mơi biết anh killed cũng dùng milestone như mình. Có đồng minh rồi.
hỏi mấy anh pro về android một chút : số là mình có tải một bản rom đuôi là .zip.enc về. Vậy làm cách nào để mình up rom cho galaxy tab bây giờ ?
Cho mình hỏi.giờ đã có cách nào root được rom 2.2.1 cua P500 chưa?mình mới chuyển từ win sang android nên k biết nhiều.hjc.thanks
Mình thích dùng bản OFFICIAL vì tính ổn định của nó, vả lại nếu cần gì thì tự mod (mình cũng đang tìm hiểu thêm vụ mod rom cho chính mình nhưng do khả năng còn yếu nên chưa thể). Với lại cũng có nhiều bạn thích hàng OFFICIAL lắm. Kiểu như là xài máy tính, chỉ thích giao diện "nguyên zin".

Bạn xài phần mềm nào vậy?
Nếu Windows thì có cái MiniTool Partition Wizard Home Edition (Free). Tuy nhiên, khi chạy cái này thì phải chọn cả 2 phân vùng là Primary hết nhé. Tạo xong thì có thể sẽ báo lỗi card nếu cho điện thoại đọc, khởi động lại 1 phát.

Quá hay, như vậy nó giống như là kiểu quản lý bộ nhớ gộp chung ờ điện thoại W7. Link2SD những phần mềm mà mình cài vào đều làm được. Có những phần mềm bị khóa SIGN mà nó vẫn move được, như Yahoo chẳng hạn. Nếu bạn có thể tạo ra 1 chủ đề mới kèm hình ảnh thì sẽ dễ dàng cho các bạn khác xem. Mình sẽ link tới chủ đề của bạn ;)

Bạn gửi PM cho mình, mình sẽ gửi iPartition cho, bản mới nhất hiện tại là 3.3 với license key.

Cái này bạn vào mục dành riêng ROM cho dòng Galaxy thôi.

Cái này bạn vào mục dành riêng ROM cho dòng P500 của LG trên diễn đàn.
oánh dấu cái để nghiên cưú
hức em dùng desire dùng rom cook dùng cái data 2 ext hi hi nó tự chuyển bộ nhớ phân vùng trên thẻ làm bộ nhớ trong nhun chạy nhanh hơn cả bản oftical

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019