Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuyện gì đang xảy ra, Google loại bỏ VN khỏi danh sách dẫn đường Google Maps

sonlazio
16/5/2012 13:27Phản hồi: 960
Chuyện gì đang xảy ra, Google loại bỏ VN khỏi danh sách dẫn đường Google Maps

Vài hôm nay bạn nào đang sử dụng Google Maps trên điện thoại di động chắc chắn sẽ cảm thấy khó chịu vì không thể nào sử dụng dịch vụ dẫn đường (direction) trên thiết bị của mình được dù cho chúng ta vẫn xem được bán đồ bình thường. Điều này là do Google đã âm thầm khóa API liên quan đến việc dẫn đường của Google Maps ở Việt Nam lại, bạn có thể thấy rất rõ trong liên kết nguồn bài viết này. Hiện tại Việt Nam nằm trong danh sách 56 quốc gia không hỗ trợ dẫn đường, rất kỳ lạ vì từ trước đến nay bản đồ Google vẫn sử dụng bình thường ở nước ta mà không gặp khó khăn gì. Hy vọng đây chỉ là một sự cố nhỏ của Google trong khi họ nâng cấp hệ thống, biết đâu qua tuần sau chúng ta có Street View ở Việt Nam thì sao!

Cập nhật: Đã thử nghiệm trên Android, iPad, iPhone, Symbian, máy tính, tất cả đều không hoạt động.

Lưu ý: Vui lòng không bàn chuyện chính trị, Google đã rất cầu thị khi tuân theo yêu cầu của nước ta chỉnh sửa lại bản đồ lãnh thổ cho chính xác. Có thể đây là lỗi hoặc thay đổi trong chính sách của hãng.

Nguồn: Google
960 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hèn chi hôm đầu tuần tới giờ không cách dùng định đường đi được. Chuyện gì đang xảy ra???
lionkid
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Duy Luân Kh phải đầu tuần nay mà là từ tuần trc đã kh sử dụng đc googLe map rồi, mới đầu cứ nghĩ là do lỗi, hôm nay mới biết lỳa do vì sao.
@Duy Luân các bạn dùng nokia map là ok có hướng dẩn giọng nói rất tuyệt vời.
Cấm chắc lậu nhiều quá....lchans nhỉ
@TraiHaNoiAir google miễn phí mà. Có gì mà lậu. Có thể rắc rối do liên quan đến chính phủ vụ thuế má và văn phòng đại diện tại việt nam
@TraiHaNoiAir google free chứ có gì lậu đâu bạn?
yeubb9630
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chết chết...Nguy hiểm quá 😔
windy.1911
ĐẠI BÀNG
12 năm
@yeubb9630 có làm sao đâu?? k dẫn dg dc thì đi hỏi mấy bác xe ôm...mấy bác ấy còn hay hơn googlemap ây chứ....các bạn đang lạm dụng công nghệ 1 cách k cần thiết..
yeubb9630
ĐẠI BÀNG
12 năm
@windy.1911 Sao có thể nói như thế đc nhỉ? Đâu đâu cũng có xe ôm để hỏi à? Mà có khi hỏi còn bị chửi ý chứ. GoogleMaps là không thể thiếu đối với cuộc ống công nghệ hện nay bác ạ
Việt Nam ko mang lại lợi nhuận cho Google nên hãng quyết định vậy sao?
cũng giống hồi trc rộ lên 1 đợt Yahoo bỏ Messenger tại VN còn gì
thảo nào mấy hôm nay sử dụng mà k đc, mới đầu cứ tg làm sao cơ. cả trên desktop và android đều k đc?
@V2TV2T đc thì bác chụp ảnh mh lên đây coi
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
@sieu_nhan uhm đúng ko direction được 😔(
@sieu_nhan tôi cũng thế .... sao vậy nhỉ ???
el_nin0
ĐẠI BÀNG
12 năm
@V2TV2T ai núi desktop sài đc thế. xem kĩ lại đi
cb sát nhập china à :-SS
l0.000d
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dungdaica456 tinhte để mấy cái coment này không sợ bộ thông tin giở trang tinh tế ha trời
@dungdaica456 ẤY, đừng nói đến bọn xì dầu đó chứ😕
seven2010
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dungdaica456 vớ vẩn thật bác này, chém cũng phải có suy nghĩ chứ
@dungdaica456
Không lẻ bản đồ VN xáp nhập vào bản đồ Trung Quốc? Thế thì đường lưỡi bò của thằng Tàu lợi hại quá
HoliCf
TÍCH CỰC
12 năm
=)) Chuyển qua Windows Phone từ Nokia hết đi cho nó lành =)) NOKIA MAPs đâu thua kém gì .. Mỳnh trc h vẫn xài Nokia Map đây nèy =]
thyutinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HoliCf chả có nhẽ...thế thật...
@HoliCf ko có điều kiện =))
Nokia Maps mà có cho iPad thì sướng quá !
đang cố gắng lên Lumia để xài nokia maps ! ehhehehehehe
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
@HoliCf Chuẩn, mà WP của nokia co maps k ta
@bernerasu ko có thì Nokia khỏi bán WP lun cho rồi 😁
có đó bạn .
mình dùng chức năng dẫn đường chủ yếu để đo khoảng cách, còn thực ra nhìn trực diện vào bản đồ là thấy đường đi luôn mà 😃
quanglinh87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sieu_nhan trên màn hình điện thoại thì làm sao mà nhìn là ra đường được bác. Em đang dùng ggm trên bb8700 mà cũng không làm được như bác nói. Hồi em mới vào Sài Gòn, em phải dùng ggm suốt, giờ thì sau 3 tháng ok rồi.
@sieu_nhan Phải lái ô tô đi xa mới thấy sự tiện lợi của dẫn đường
tusydo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sieu_nhan Hầu hết những người dùng bản đồ đều không thuộc đường, do vậy có thể đi vào đường cấm, đường một chiều và sẽ bị tuýt còi.
G-Map thông minh ở chỗ có thể chỉ đi đúng cả những tuyến đường 1 chiều & khoản cách ngắn nhất đến điểm cần đến.
@tusydo e quốc bộ mới đi xe đạp nên k có khái niệm đg cấm mí đg 1 chiều 😃
nguoilun01
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thảo nào ip4s của minh k thể dẫn đường dc tưởng 5.1.1 bị lỗi map
@nguoilun01 Khoe hàng trá hình hả bác🆒
Linh Việt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguoilun01 Khoe thì cũng mức độ vừa vừa thôi còn phải 4s nữa cơ 😆
huydak76
ĐẠI BÀNG
12 năm
có lẽ ko cho ra đảo ở quá...gg ko chơi với VN chăng
mọi chuyện đều ổn .....
Nghe đồn gg vn bị diadiem.com mua lại, nên k cho xài nữa, 😆
@BQDuong 😃). Nghe như kiểu Khi Việt Nam là siêu cường quốc !!!!!!!!!!!!!!!!
@BQDuong haha bạn vui tính thật đó... 😁
quanglinh87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@BQDuong bác này vui tính thế nhỉ! :d
hunterval
TÍCH CỰC
12 năm
@BQDuong chuẩn cmnr!
Việt Nam đã buồn lắm rồi, luôn được hỗ trợ sau cùng... mà giờ còn ngắt luôn... còn việc Google Street View đây là một điều ko tưởng!!! chẳng thấy Street mà chỉ thấy toàn xe máy.
@trucemnguyen Ở mấy thành phố lớn chắc gọi là Honda View quá. Thay đổi để tốt hơn và phù hợp với hoàn cảnh hơn ấy mà. Cứ bình an chờ đợi thôi! Cái gì ngoài tầm kiểm soát của mình thì ... "mặc kệ nó đi"!
@trucemnguyen Chụp vào ban đêm ít xe hahaha
Hèn chi mình cũng thắc mắc, tại sao Thailand, Singapore có street view mà VN kô có ... giờ mới nghĩ tới xe kô kô thấy đườg hehe
hịc hèn gì , k có google loạn cả lên , lạc đường gần 9h mới về nhà >.<
anhtdht
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trankhacchan vãi luyện! anh em ta phụ thuộc đồng chí GG nhiều quá rồi đấy, ài
Sao mình nghi có mùi của bọn Tung Của ở đây vậy, khi Biển Đông đang rất căng thẳng :mad::mad::mad:
trongson
ĐẠI BÀNG
12 năm
@QXPro trí tưởng bở của bác nài phong phú quá :mad:
quanglinh87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@QXPro theo em nhớ thì gg không có ở Trung Quốc, phải ko bác?
@QXPro Lưu ý: Vui lòng không bàn chuyện chính trị, Google đã rất cầu thị khi tuân theo yêu cầu của nước ta chỉnh sửa lại bản đồ lãnh thổ cho chính xác. Có thể đây là lỗi hoặc thay đổi trong chính sách của hãng
magiclove14
ĐẠI BÀNG
12 năm
khó hiểu google nhỉ 😔
Bo bo xì chăng :|
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
12 năm
sắp có biến lớn rùi đây :eek:
mong nó là lỗi nhỏ thôi chứ ko xài google thì cũng duuo61i chẵng biết xài em nào để dễ xài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019