Chuyên gia Mỹ: Trung Quốc có thể thắng chiến tranh thương mại, tự chủ về công nghệ trong 7 năm tới

P.W
11/9/2019 7:48Phản hồi: 205
Chuyên gia Mỹ: Trung Quốc có thể thắng chiến tranh thương mại, tự chủ về công nghệ trong 7 năm tới
David Roche, chủ tịch kiêm giám đốc chiến lược của Independent Strategy mới đây có cuộc phỏng vấn với CNBC, qua đó cho rằng Trung Quốc có khả năng chiến thắng cuộc chiến thương mại mà tổng thống Trump khơi mào: “Trung Quốc sẽ không tin tưởng phía Mỹ nữa, và trong vong 7 năm họ có thể trở nên tự chủ về công nghệ.” Trước giờ, Trung Quốc vẫn phụ thuộc Mỹ và nhiều nước phương Tây về mặt công nghệ, các tập đoàn cung cấp giải pháp, phần cứng và phần mềm cho các tập đoàn Trung Quốc như Huawei chẳng hạn. Nhưng mọi thứ đều thay đổi vào tháng 5 vừa rồi khi sắc lệnh ban bố tình trạng khẩn cấp của ông Trump được ký.

Giữa sức ép như vậy, Trung Quốc đã yêu cầu các công ty công nghệ tại đất nước này dần cắt giảm phụ thuộc vào Mỹ, và tăng sản lượng linh kiện tự sản xuất trong nước, cũng như nghiên cứu tạo ra những sản phẩm của riêng họ. Lấy ví dụ ngành công nghiệp chip bán dẫn đang được triển khai “chương trình 2025”, qua đó đặt mục tiêu sản xuất 40% nhu cầu chip bán dẫn tại Trung Quốc vào năm 2020, và đến năm 2025 đáp ứng được 70% nhu cầu. Con số này hiện tại ở Trung Quốc chỉ là 16%.

Ông Roche cũng nhấn mạnh, chiến tranh thương mại chưa thể kết thúc một sớm một chiều, vì nó không chỉ là cuộc chiến giành quyền chủ động trong giao thương toàn cầu: “Nó là cuộc chiến giữa một cường quốc mới nổi và một cường quốc đang có dấu hiệu suy thoái. Nó không chỉ là cuộc chiến về thương mại, mà còn về công nghệ, về luồng ý tưởng. Nó là một cuộc xung đột rất rộng, và không thể chấm dứt ngày một ngày hai.”

Theo CNBC
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
5 năm
Chuyên gia Mỹ có lẽ đang tung chiêu để làm đối phương chủ quan, nhưng dù sao thì Mỹ vẫn đứng đầu TG về công nghệ, giữ gìn hoà bình TG
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Darklord.Py Có được như ông nói không phải nói mồm là được, nói cho vui, mồ hôi, máu đấy. Bye ông!
bocukhang
TÍCH CỰC
5 năm
@toolkit Bot tinh tế để câu comment đây
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Darklord.Py Bạn muốn được chỏ mũi vào nước khác mà được hả? Mình không nói Mỹ tốt nhưng ít nhất Mỹ cũng không đi bắt nạt và xâm chiếm nước khác! (Xâm chiếm ở đây là chiếm luôn và không chịu trả lại như người anh em nào đó) giờ còn nói giành quyền tự do và giải phóng áp bức, nói nghe sặc mùi lừa bịp. Áp bức ở đâu mà chả có, còn độc tài là còn áp bức bạn à. Bạn có muốn Mỹ chõ mũi vào biển đông không? Hay là chấp nhận đường lưỡi bò của người anh em. Tỉnh táo lại đi bạn, không có thằng nào tốt cả, mọi thứ đều phải có quyền lợi. Cái chính là chơi với thằng nào ta sẽ có lợi hơn thôi. Bạn có muốn chơi với thằng khi nào cũng muốn dùng vũ lực để ăn hiếp và cướp bóc chúng ta không?
@toolkit Bot hôm nay nói đúng quá, cho bot triệu like 😁
Cường quốc nào là mới nổi , ai là cường quốc suy thoái ! Chỉ thấy một thằn ăn cắp và một thằng muốn lấy lại những gì đã nhân nhượng và dạy cho thằng ăn cắp một bài học !
Danial
TÍCH CỰC
5 năm
@Bis_Q Cái bọn cứ suốt ngày thao thao trên tinh tế bảo TQ ăn cắp công nghệ Mẽo như cu Hiệp hình như đ đủ trí khôn để hiểu rằng, nói như vậy cũng đồng nghĩa vả vào mặt Mẽo rằng Mẽo đã bị ngu ngốc mấy chục năm nay đến giờ mới biết, mà hình như Mẽo đâu có ngu đến thế hả.
@Bis_Q Thế ông , gia đfinh ông thậm chí cả cái Việt Nam này có mua hàng của trung quốc không ? Chắc chắn là có ! Trung quốc nó có nền sx lớn , số lượng nhiều nên giá rẻ là điều chắc chắn chỉ có thằng Việt Nam là không sx ra được , để thị trường cho tq chiếm lĩnh !
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bis_Q Ông có đc quyền quyết định mua hay ko mua ko? Mà ông có tiền ông có sài hàng Tq ko? Hay là cứ hàng hiệu mà xúc. Ông nói người khác ngu chẳng khác gì ông nói mấy ng lãnh đạo ngu?
vietkta1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bis_Q Bạn là người tàu à mà bênh nó kinh thế.
leeyang
CAO CẤP
5 năm
Tính ra Trump hay phết. Nhiều chính sách ko ưa đc nhưng vả vào mặt Trung Quốc thì hay đấy😆
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@leeyang “Trung Quốc sẽ không tin tưởng phía Mỹ nữa, và trong vong 7 năm họ có thể trở nên tự chủ về công nghệ.” đọc câu này thấy mắc cười. Trung quốc nó tin tưởng nên cho Obama đi xuống bằng đít máy bay, khỏi trải thảm đỏ 😁
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@arbre Nó nói phét giỏi lắm! Nhìu chuyện ở nc nó thối như c** ấy! Mấy đứa bạn ng TQ mình bảo nc tao cũng ko khá hơn nc tụi mày. Tham nhũng này kia ih chang. 😆
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leeyang Đúng rồi. Ko biết ai học theo ai nhưng về bản chất thì người Việt Nam và Tàu đều khôn lỏi, muốn lợi ích cho mình nên tham nhũng, lãng phí,... là điều quá bình thường
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@Thuc4891 Vâng bác! Bản chất nó thế, bẩn ko chịu đc
TQ thắng chiến tranh thương mại do rẻ hơn đối thủ tầm giá
xưa kia không có TQ thì điện thoại đâu có rẻ và ngon như bây giờ
Đó là về phía TQ sẽ thắng chiến tranh thương mại, nhưng TQ thì như 1 thế giới độc lập rồi, kệ bà nó đi, từ từ anh em nước ngoài không thèm chơi với nó nữa cho nó tự kỷ đê.
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cutruong789 TQ cũng có tác dụng với các nước nghèo, đang phát triển, tự thân dân TQ tính cách vậy, nhưng nguy hiểm là TQ đang lãnh đạo bởi những kẻ xấu, độc ác, lợi dụng người dân và kìm kẹp người dân. Hiển nhiên chúng để cho tình trạng ăn cắp công nghệ, bản quyền, sở hữu trí tuệ, để chúng còn thu được từ đó để củng cố và tăng cường sức mạnh của chúng. Rất nguy hiểm cho thế giới.
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cutruong789 Bạn nói sao? Đt trung quốc rẻ hả? Huawei và Oppo rẻ hả? Nó cũng ko rẻ hơn các hãng khác là mấy. Nó rất bẩn bựa, nó dùng chính sách bảo hộ, còn các nc tư bản thì không. Nhưng đợt này Mỹ cho nó chết, vì khi nó ko gồng gánh bảo hộ đc nữa thì sẽ tự suy yếu thôi.
Congcu
CAO CẤP
5 năm
Trung Quốc giờ kinh lắm, đừng có đùa!
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hiệp sĩ kanzaki Dm mày cho bố mày địa chỉ. Loại nhãi nhép hơi tí dao kiếm, không dám chân tay cho ra giống người à. Tao đang ở Hà Nội đây, đợi loại phản quốc thờ tàu. Nhắn địa chỉ gấp.
@thepurity81 tao đang ở hà nội đây, nổ địa chỉ đê nhok
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hiệp sĩ kanzaki Con mọi đến ngõ 105 Doãn Kế Thiện, gọi số này 0369197291
ĐI MỘT MÌNH!
@thepurity81 Đi một mình, thế nhok ra mấy mình nào, anh ở ngay mễ trì mỹ đình này
Chưa chắc, lúc TQ tự chủ được công nghệ thì công nghệ đó so với mỹ sẽ như thế nào? Hay lúc đó mỹ đã đi tới chip 1nm, iphone uốn dẻo còn TQ thì vẫn 10nm, smartphone Armony. A tự chủ thì ngta đã làm trùm thế giới rồi.
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@nathai Đang câu chuyện của 1 công ty lại lôi 1 quốc gia vào. Đầu đuôi lẫn lộn mà mồm cắn dc đuôi thì...
nathai
TÍCH CỰC
5 năm
@nhangeo Ko biết gì thì ngồi im nghe người lớn nói chuyện đi nhóc
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@nathai Tham gia cũng lâu rồi mà còn trẻ trâu nhỉ? Già mà còn dốt. Đã dốt còn thích ngồi lên não người khác. Nghe mà mệt. Thôi nhà còn bao việc cứ phát biểu đi nhé.
hungsisvn
TÍCH CỰC
5 năm
@nathai không phải đất hiếm trung nhiều nhất đâu mà nhiều nước họ không làm vì ô nhiễm đó
Chơi mà chơi chiêu lừa cha. Cũng như mấy thằng tàu con ở VN vẫn còn tin là GDP tàu sẽ vượt GDP Mỹ vào năm 2030 !!!!!!!!
@toanlb Dân số nó đang trên đà sụt giảm nghiêm trọng kìa ở đó mà GDP lớn nhất thế giới :rolleyes:, vài chục năm nữa tỉ lệ dân già nó tăng lên 1 cách chóng mặt khủng khiếp rồi khi đó mới kinh hồn :rolleyes:
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khánh - BaMbOo nó muốn dân số tăng cũng dễ mà 😁
lukasbeo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toanlb Vn mình đông gấp 20 lần Sing, bạn cho mình hỏi khi nào gdp vn vượt sing vậy, chỉ cần vượt thôi ko cần gấp 20 lần lại đâu nhé.
@VVvMM Bọn nó không muốn kết hôn sinh đẻ thì làm kiểu gì hả bạn :rolleyes:, bạn ngó Nhật Bản nó tiên tiến như vậy mà còn chịu nữa là Tàu :rolleyes:
Mỗi công nghệ chip thôi tàu theo 10 năm chưa kịp, công nghệ lõi Mỹ nắm rồi.
Có mà mơ đi
Chimsau201
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái chùa hay cây cầu cổ ở TQ đều có tuổi thọ còn cao hơn lịch sử nước Mỹ. Cường Quốc thì TQ làm nhiều lần rồi. 😆)
hoahoa999
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chimsau201 đúng, mặc dù ko thích trung quốc lắm nhưng cũng fai nói TQ nó có lịch sử rất lâu đời, và người dân khi có chiến tranh thì cực kỳ yêu nước, sẵn sàng hy sinh lợi ích cá nhân vì việc nước
Còn Mỹ thì ảnh hưởng đến chút lợi ích thôi là có cc nó nghe theo chính quyền nữa 😁
Có thống kê là chỉ 44% người trưởng thành Mỹ sẵn sàng tham gia chiến tranh khi tổ quốc gọi, trong khi đó ở TQ là 71%, Việt nam là 89%
lukasbeo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoahoa999 Mình thấy đi nghĩa vụ 90% còn tìm cách trốn, thì sẵn sàn tham chiến 89% hơi khó. Mà vô chăn nuôi, bón phân trồng rau ko đánh đấm nổi gì, quân đội làm kinh tế
@hoahoa999 Ở VN 89% là quá ảo
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
Một xã hội gò bó, mất tự nhiên thì ko thể nào phát triển bt đc
phantnang
TÍCH CỰC
5 năm
7 năm sau nếu không hơn thì theo sau chắc 70 năm!
hai tmt
TÍCH CỰC
5 năm
Cần gì 7 năm 3 năm là nó vượt cả mỹ với các nước khác rồi cũng nên. Cứ nhìn Xiaomi với Huawei mà xem
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@uthalinh Cứ sống trong giấc mơ dân chủ đi. Thần thánh nó lắm trong khi nó coi dưới con pet. Sống bằng năng lực tự thân và bỏ thói nâng bi đá cà đi.
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hai tmt Cái bác thấy là sp cuối cùng đến tay người dùng. Nhưng để sx đc nó thì cn toàn mẽo,nhật. K chỉ mãng phone, mà cn mẽo nó len lõi trong khắp cn của tg
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hai tmt Bạn nhầm r, đấy chỉ là lí thuyết thôi. Trước đây TQ để ra chiến lược made china 2020, 2025 các kiểu. Nhưng thực tế bg đã phải điều chỉnh lại r. Vì các nước khác,đặc biệt là Mỹ sẽ ngăn cản không cho TQ phát triển như vậy, sẽ ảnh hưởng đến vị thế của họ trên thế giới
lukasbeo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hai tmt Còn phụ thuộc qa nhìu vào ng khác nên bị vã nhẹ thôi đã thấm 5 dâu trên mặt té xỉu. Còn phụ thuộc vào ng khác thì sao mà vượt đc nhỉ, may ra chỉ có đi cửa sau ăn cắp thì may ra.
Lý thuyết thôi mà, chứ cứ đi ăn trộm cắp vặt thì chả bao giờ thắng đc đâu 😃
TQ mà đòi tự chủ công nghệ á , hài vl . Cho hẳn 10 năm chứ nói gì 7 năm .
@uthalinh 20 năm trước mà nói TQ vượt Nhật trở thành cường quốc kinh tế thứ 2 thế giới vào năm 2020 thì cũng có không ít người nói là hoang tưởng, chưa đọc hết trang cuối cùng của 1 quyển sách thì đừng vội đánh giá nội dung quyển sách đó
@mobiledoc ông ấy đang nói về Công Nghệ cốt lõi mà. mà so về công nghệ thì TQ sao bằng đc Nhật mà đòi chơi vs Mỹ
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
Nó có công nghệ 7nm rồi thì tự công bố tự chủ ko có gì to tát hết, rồi nó có thêm 5g
Vn chúng tôi sẽ ủng hộ TQ hết mình trong cuộc chiến này, an tâm đi nhé! 😁
@Darklord.Py Kỳ vậy, sao lại ủng hộ TQ.
Nhờ Mỹ gây sức ép, chiến tranh thương mại ...buộc TQ tìm cách đối phó ,nên nó cũng ít thời gian tìm cách ăn hiếp Việt Nam mình .
Megafoot2212
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuocthanh234566 ngược rồi, nó sẽ cà khịa mình để dân chúng quên đi khó khăn
@phuocthanh234566 Bạn thiệt tình quá, mình cmt troll thôi!
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
Ông chủ tịch này có phải là người gốc Trung không nhỉ ? "Trung quốc không tin tưởng Mỹ nữa" - Ông nội ông, bộ trước giờ làm như TQ tin Mỹ lắm ấy, bộ TQ giúp ích cho Mỹ nhiều lắm ấy, bộ Mỹ cần TQ tin tưởng Mỹ lắm ấy. Mở mồn ra là thấy bà điên rồi.
Mỹ đã làm chủ công cả cả trăm năm nay, giờ ông nói chỉ 7 năm là TQ sẽ thắng Mỹ ??? Thắng bằng cách tăng cường ăn cắp hả ông ? Biết là TQ rất giỏi, không ai bàn cãi, nhưng họ giỏi bằng cái tiểu xảo "ăn cắp, mua chuộc, áp bức nằm lấy bằng được những công nghệ mới nhất", cái đó ăn vào máu TQ xưa giờ rồi
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhangeo Thằng Mỹ nghèo thì mặc xác nó, liên quan gì đến mình. Nồi cơm điện mình sài VN, tủ lạnh mình sài thái lan, máy giặt mình sài hàn quốc, đt mình sài của hàn quốc làm tại VN. Mình có nói mình giỏi đâu, nên mình chả thèm tranh luận với bạn nữa siêu trí tuệ ạ. Các thanh niên h chỉ biết chơi game và đập đá nên ngáo hết rồi. Thua!!!!
vietkta1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhangeo Bạn là người tàu khựa hay cuồng tàu khựa thế . nếu bạn nói được câu này: "Và xl bạn không có tq thì bạn còn đếch có cái nồi cơm, tủ lạnh, máy giặt.... " thế là hiểu trình độ của bạn rồi. bạn nên nhớ đấy là các phát minh của người nhật và người mỹ nhé. nếu cảm ơn thì bạn phải cảm ơn những nước này. 😁:D:D
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@vietkta1 Nhưng bạn đang dùng những thứ xuất phát từ tàu? Chắc là bạn không thể đem cái tờ giấy bằng sáng chế ra để nấu cơm được đúng không? Còn bạn thích phân tích hơn mình phân tích cho bạn rõ. Còn mình chả cuồng thằng nào như bạn đâu.
@ngtrongtri Mỹ mua chất xám bảo vệ nó và hưỡng lợi từ nó giúp nó phát triển tốt hơn, TQ ăn cắp chất xám hưởng lợi từ nó và vô tình kéo những chất xám được mua kia phát triển chậm hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019