Citrix phát hành ứng dụng máy ảo cho Chrome OS
Didu
11 nămBình luận: 24

Chrome OS là HĐH đám mây với giao diện là các tab và không có khái niệm desktop hay cài ứng dụng... thế nhưng một ứng dụng máy ảo của [TAG]Citrix[/TAG] sẽ giúp người dùng [TAG]Chrome OS[/TAG] có thể truy cập nền tảng [TAG]Windows[/TAG] và sử dụng các ứng dụng, phần mềm. Ứng dụng máy ảo của Citrx có tên Receiver Tech Preview, đây là một ứng dụng miễn phí và người dùng Crome OS có thể tải về từ [TAG]Chrome Web Store[/TAG]. Việc Citrix phát triển công nghệ ảo hoá cho Chrome OS sẽ cho phép người dùng có thể làm nhiều thứ hơn như Photoshop, chỉnh văn bản... trên các tab của trình duyệt web Chrome. Bên cạnh nền tảng Chrome OS thì ứng dụng máy ảo Citrix Receiver cũng có mặt trên các nền tảng như Windows, Mac, iOS, Android hay BlackBerry. Ngoài Citrix thì [TAG]VMware[/TAG] cũng được cho là đang có kế hoạch mang công nghệ ảo hoá lên Crome OS nhưng dự án này chưa có ngày phát hành cụ thể. Tải về Citrix Receiver cho Chrome OS tại đây. Vì là một ứng dụng khách (client) nên bạn/công ty của bạn cần cài XenApp hoặc XenDesktop để làm máy chủ phục vụ việc truy cập thông qua Citrix Receiver.

Nguồn: PCWorld
24 bình luận
halybobo
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy ảo kiểu này không biết có giống với VMware chạy đc windows trên mac và linux không nhỉ

Nếu thế thì windows có thể sử dụng trên các máy netbook chạy chrome os à
dorian
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ôi chú Chrome này thú vị nhỉ? mong có cái máy này để vọc thử chú này
bright_king
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng hay nhưng không phù hợp với 1 HĐH đám mây như Chrome OS lắm.
smallvjlle
ĐẠI BÀNG
11 năm
tin mới nhất về google, google vừa mua Motorola Mobility với giá 12.5 tỷ $.
mr.heosua
TÍCH CỰC
11 năm
đt thì ăn roi vs ios pc thì cứ win mà fang thôi 😁
Citrix trước kia tách ra từ Microsoft và cái công nghệ ảo hóa này về cốt lõi vẫn dùng 1 terminal service của Windows
Bjno1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phát triển luôn trên google Chrome cho ae đc nhờ
Thế thì tốt chứ sao! Đột phá như Chrome xử lí luôn công việc Windows!
akitatomoya
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chrome Os cài duoc trên MAC hem vậy bác ^^
Cái này ko biết mai sau có phát triển thành skynet ko vậy ta. ( trog phim Ke? Huỷ diet ).
Chờ mà thử thôi .
kinhvan69
TÍCH CỰC
11 năm
:happy: citrix - tinhte có mấy bài về citrix
theo mình thì những laptop nào xài chrome OS nên bắt buộc phải sản xuất kèm khe căm sim 3G thì cơ hội ng dùng muốn sử dụng sẽ tăng lên (ko bik là điều mình nói có dc google áp dụng chưa nhể, níu có rùi thì các bác đừng chém..................)
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
11 năm
Qua tốt cho người dùng rùi.
van036
ĐẠI BÀNG
11 năm
không biết autocad có hoạt động không nhỉ, anh em nào cài Chrome OS rồi mò thử coi, mình ghét window lắm nhưng công việc không thể không dùng tới
chậc chậc mình lên mạng bằng usb 3g xài chrome os cho mà chết. Cái này mang áp dụng ở nước nào mạng mạnh, băng thông lớn cỡ như Hàn Quốc chứ như ở mình chạy hệ điều hành hết băng thông rồi lấy gì lướt web chơi game. Có khi lọ mọ gõ văn bản đang gõ buồn buồn mạng chớp 1 cái , thôi rồi.(3g mobil mình xài liên tục bị đứt kết nối đang chơi cf tự nhiên đứng sựng). Chrome os có lẽ dành cho netbook thì phù hợp hơn.
Thông tin mới và thú vị. thanks bác chủ.
mrsilen
TÍCH CỰC
11 năm
down về, trải nghiệm thôi nào............
Vậy thì nó load source windows từ đâu nhỉ, vụ bản quyền?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019