ClockworkMod Tether, chia sẻ mạng của Android cho PC không cần root

Duy Luân
3/1/2012 3:38Phản hồi: 45
ClockworkMod Tether, chia sẻ mạng của Android cho PC không cần root
Nếu bạn đi tới một nơi nào đó không có sóng Wifi và bạn đang muốn truy cập vào mạng gấp thì phải làm thế nào? Nhiều người sẽ nghĩ ngay đến việc dùng chiếc điện thoại của mình và tether (dùng mạng di động, Wifi do điện thoại bắt được rồi chia sẻ nó cho máy tính). Đối với những chiếc điện thoại [TAG]Android[/TAG] thì việc tether đôi khi phức tạp vì nó đòi hỏi phải có quyền root (Android 2.1 trở xuống), đôi khi cần có driver đặc biệt và phải tìm kiếm trên mạng rất lâu. Với công cụ [TAG]ClockworkMod Tether[/TAG] của tác giả Koushik Dutta thì việc này trở nên cực kì đơn giản vì phần mềm cho phép ta tether thông qua USB không cần root và cũng không cần phải đăng kí gói cước hay dịch vụ đặc biệt gì với nhà mạng cả. ClockworkMod Tether tương thích với cả ba hệ điều hành Windows, Mac và Linux. Các bạn hãy kiểm tra trang Google+ của tác giả để có được bản cập nhật phần mềm mới nhất cũng như tính năng tether qua Bluetooth mà anh này hứa hẹn sẽ có trong tương lai gần.

Các bước để sử dụng ClockworkMod Tether lần đầu tiên:
  1. Tải về và cài đặt tập tin Tether.apk trên điện thoại.
  2. Tải về và chạy ứng dụng ClockworkMod Tether cho Windows, Mac, Linux. Nếu bạn dùng Windows, sẽ được hỏi về việc cài đặt driver cho thiết bị di động. Các hãng được hỗ trợ gồm có HTC, Samsung, Motorola, LG, ZTE.
  3. Đảm bảo rằng bạn có kết nối 3G hay Wifi trên điện thoại Android của mình
  4. Khởi chạy ứng dụng tether trên máy Android, nhấn vào biểu tượng USB ngay chính giữa màn hình để kích hoạt Android Debugging Mode.
  5. Kết nối điện thoại với máy tính thông qua cáp USB, nhấn vào biểu tượng USB để bắt đầu tether.
  6. Ở ứng dụng trên máy tính, nhấn nút Start ở giao diện chính, chờ đến khi biểu tượng USB đổi sang màu xanh lá cây là sử dụng được.
Về sau, bạn chỉ cần chạy ứng dụng trên Android, chạy ứng dụng trên máy tính, cắm cáp USB và nhấn Start là xong.

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oh, good qua!
2323293
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ơ, mình tưởng cái tính năng này đã có sẵn trong android ròi chứ nhỉ. Raider 2.3.4 cứ cắm USB vào là nó hỏi chọn chế độ chỉ sạc, card reader, USB terthering hoặc internet pass-throught rồi. Mình cũng toàn dùng cách này khi đi công tác.

Sent from my iPad2 using Tinh tế
tuanday
TÍCH CỰC
12 năm
chắc bạn xài rom sense thì có sẵn, nhưng 1 số rom cock thì ko

---------- Post added at 12:48 PM ---------- Previous post was at 12:47 PM ----------

thích tính năng ngược lại hơn, ko biết bao h có app như thế cho rom no sense nhỉ 🤔
Có sẵn trong Android rồi, root quái gì nữa. :-"
Nhiều máy hay rom cook không có cái này, nên mới cần đó bác. Với lại một số máy không hỗ trợ tether cho Mac, thì đây là giải pháp
Chán nhỉ?! Một bài viết kém chất lượng thế này mà cũng đem ra trang nhất tinhte.vn thì potay.tinhte rồi.
Mình đã thêm vào, cảm ơn bạn nhé.
sao bây giờ ko thấy cái nút đánh dấu bài nữa b nhỉ?
Nút đánh dấu bài là sao bạn?
1,2 tuần trc mình còn thấy cái nút đánh dấu bài hình cây bút nằm cạnh cái "thông báo bài xấu" hình tam giác đen chấm than đó. mình muốn đánh dấu lại để lúc nào cần thì vào trang cá nhân xem lại ý mà. 1,2 hôm nay ko thấy cái nút đó đâu nữa, thỉnh thoảng nhiều bài viết hay muốn đánh dấu lại mà giờ chẳng thấy.
JDung
TÍCH CỰC
12 năm
Droid 2 Global room gốc có sẵn 3G hot spot.
tiện cả đôi đường
thích WIFI HOSTPOST của SAMSUNG hơn nhiều
... Cool quá, thật là ứng dụng tuyệt vời ...
teppiway
TÍCH CỰC
12 năm
Khối thằg apble nó thèm nhỹ
phuongboss
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn này mình không biết dùng iOS chưa, nhưng mình dùng iP4, iOS 4.3.3, thì thậm chí không cần jailbreak (root), không cần cài ứng dụng trên điện thoại, không cần cài ứng dụng trên win/mac, chỉ cần bật hotspot có sẵn trong iOS, là có thể share sóng 3G của phone sang máy, share được qua wifi, qua cáp nối, và qua bluetooth, dùng được trên kể cả Win và Mac. Chỉ đơn giản là cắm và chạy mà thôi. Vậy mình thắc thắc bạn bảo người dùng iOS "thèm nhỹ" là thèm gì vậy bạn ? Đôi lời với cm trên thôi, chứ không có ý gì với các bạn Android fan đâu 😁
romero
TÍCH CỰC
12 năm
Của tôi còn chẳng cần ấn gì cứ cắm usb vào máy là nó tự nhận vào net luôn hehe, iOS có đủ cả usb, wifi lẫn bluetooth
Nói chung là anh Android này phức tạp quá hông hợp với mềnh
bạn ko bật sẵn thì ko có chuyện đo đâu
thông cảm bạn ấy chưa biết. :D
Bạn hiểu thế nào về Tether3G Hot Spot không vậy?
JDung
TÍCH CỰC
12 năm
Cám ơn bác, viết thiếu. D2G rom gốc có sẵn USB TetheringMobile hot spot.
thế bạn hiểu người khác nói gì không vậy.
Internet từ ĐT qua Máy tính thì có.
Mà từ Máy tính qua ĐT thì ngoài tính năng Internet-Pass through trong HTC scene ra chả tìm ra được phần mềm nào. Cái này hay mà.
Xài 3G có mà chết $$$
chauchau17
ĐẠI BÀNG
12 năm
wifi hotspot trên con arc của e ko xài đc😔(
ko co sony ha....ma e khoi can..e x10 cua phat wifi
một số máy phải root mới dùng wifi hotspot đc. ví dụ con Atrix 4g chẳng hạn.
thx. phần mềm hay quá.
dahily
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tất cả các máy Android 2.3 của Sony Ericsson đều có cả hai tính năng: WiFi Hotspot và USB Tethering luôn mà ta? Đâu cầu Root hay cài phần mềm gì đâu.
Ek, EasyTether ngon hơn! :d

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019