Có 400 triệu trong tay, mua Honda SH350i 2021 hay BMW C 400 GT?

MinhTriND
2/5/2021 18:15Phản hồi: 590
Có 400 triệu trong tay, mua Honda SH350i 2021 hay BMW C 400 GT?
*Bài viết dành cho những ai đang có nhu cầu mua xe tay ga phân khối lớn vì nhà có 6 chiếc ôtô hạng sang rồi.

Tại thị trường Việt Nam, Honda SH350i 2021 được nhập về và rõ ràng trở thành đối thủ trực tiếp của BMW C 400 GT. Với dung tích động cơ ngang ngửa và mức gía bán có phần gần nhau, đây là 2 lựa chọn mà người ta sẽ nghĩ tới nếu đang có nhu cầu mua 1 chiếc tay ga hạng sang, đặc biệt là phân khối lớn để sử dụng. Trong bài viết này, chúng ta hãy thử so sánh 2 chiếc xe dựa vào thông số kỹ thuật và ngoại hình, xem chúng hơn hay thua nhau ở những điểm nào.

Giá bán

Tại thị trường châu Âu, BMW C 400 GT có giá bán từ $8,495, tương đương 197 triệu VNĐ. Và tại Việt Nam, xe được phân phối chính hãng với giá bán 319 triệu VNĐ, gấp 1,6 lần. Trong khi đó, Honda SH350i có giá €5,690 tại Ý, tương đương với gần 159 triệu VNĐ. Khi nhập về Việt Nam, mặc dù chưa có giá bán chính thức song một số thông tin ban đầu cho biết xe có thể có giá dự kiến rơi vào khoảng gần 400 triệu, tức nhiều hơn gấp 2,5 lần so với giá trị thực của xe. Rõ ràng nếu so sánh ở khoản này, BMW C 400 GT đã ghi 1 điểm mặc dù có giá bán cao hơn khá nhiều so với ở thị trường nước ngoài, nhưng xe được phân phối chính hãng bởi THACO, và tất nhiên sẽ được hưởng các dịch vụ hậu mãi bảo hành các thứ ít nhất vài năm sau khi mua xe.

Tuy nhiên, nếu là một người thuộc nhóm xem xe là tài sản, chú trọng nhiều hơn vào tính giữ giá của xe thì Honda SH350i lại là lựa chọn phù hợp hơn. Giá trị của Honda SH nhập châu Âu không nằm ở những gì mà nó mang lại cho người sử dụng, mà nằm ở suy nghĩ của một nhóm người nhất định vốn cho rằng Honda SH350i nhập Ý thì đẳng cấp và bền bỉ hơn, trong khi xuất thân của Honda là một hãng xe có nguồn gốc từ Nhật Bản.

Ngoại hình

Trong khi gần như không thể ngay lập tức phân biệt Honda SH350i hay SH125i đang bán tại Việt Nam thì bạn sẽ nhận ra BMW C 400 GT khi nó lăn bánh trên đường. Chắc chắn rằng nếu bạn là người thích khác biệt và thích được chú ý, BMW C 400 GT có vẻ sẽ thoả mãn cho nhu cầu đó nhiều hơn. BMW C 400 GT được định hình là dòng maxi-scooter với thiết kế công thái học phù hợp và lý tưởng nhất để đáp ứng nhu cầu đi đường trường. Trọng tâm thấp, tư thế ngồi thoải mái, yên xe kích thuớc lớn có tựa lưng…Trong khi đó, Honda SH350i lại thanh thoát hơn chứ không hầm hố và cũng đáp ứng được yếu tố hiện đại.

Một yếu tố khác không liên quan mấy đến ngoại hình của xe đó chính là cái chìa khoá. Honda SH350i được trang bị Smartkey tương tự như các dòng xe khác của Honda, thế nên thiết kế chìa khoá không có gì đặc biệt. Còn đối với BMW C 400 GT, xe đi kèm với chìa khoá thông minh với thiết kế tương tự như chìa của ôtô và chi tiết này giúp bạn nhìn sang chảnh hơn khi đeo nó trên người, 1 yếu tố nhỏ thôi.

Sức mạnh

Quảng cáo

Vì sở hữu động cơ có dung tích lớn hơn, thế nên không quá ngạc nhiên khi biết rằng BMW C 400 GT nhỉnh hơn Honda SH350i cả về công suất lẫn sức kéo tối đa. BMW C 400 GT được trang bị động cơ 350cc xy-lanh đơn làm mát bằng dung dịch, truyền động thông qua hộp số vô cấp CVT. Theo công bố của BMW, khối động cơ này cho khả năng sản sinh mức công suất 34 mã lực tại dải vòng tua 7.500 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 35 Nm tại 6.000 vòng/phút. Vận tốc tối đa mà xe đạt được là 139 km/h, trong khi mức tiêu hao nhiên liệu trung bình rơi vào khoảng 3,5 lít/100 km.

Trong khi đó, SH350i có động cơ eSP+ (enhanced Smart Power+) hoàn toàn mới, dung tích tăng thêm 51cc, từ 279cc lên 330cc. Đây là động cơ SOHC, phun xăng điện tử PGM-Fi, làm mát bằng dung dịch, cho công suất tối đa 29 mã lực tại 7.500 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 32Nm tại 5.250 vòng/phút. Mức tiêu hao nhiên liệu trung bình khoảng 3,33 lít/100 km

Trang bị

Honda SH350i được trang bị bảng đồng hồ LCD chia thành 2 phần nhìn hiện đại và đẹp mắt. Bạn có thể nắm được rất nhiều thông tin từ đây, đồng thời có thể tắt hoặc mở Hệ thống tùy chọn mô-men xoắn HSTC. Ngoài ra, xe còn có cổng sạc USB-C và hệ thống tự động mở đèn khẩn cấp khi phanh gấp. Đó gần như cũng là tất cả những gì mà SH350i có về mặt công nghệ.

Trong khi đó, đại diện của BMW lại có nhiều hơn thế. BMW C 400 GT được trang bị màn hình LCD TFT kích thước 6,5 inch, hiển thị đầy đủ các thông số về điều kiện của xe. Ngoài ra, người dùng cũng có thể kết nối bảng đồng hồ trung tâm của xe với điện thoại thông qua ứng dụng cung cấp bởi nhà sản xuất. Khi đó, ngoài việc theo dõi hành trình và thông số xe, bạn còn có thể kích hoạt chức năng dẫn đường ngay trên mặt đồng hồ.

Quảng cáo

Một số trang thiết bị về công nghệ của C 400 GT có thể kể đến như Hệ thống sưởi ấm yên xe và tay lái (được bán dưới dạng tuỳ chọn, giá cỡ 10 triệu), Hệ thống kiểm soát lực kéo, chìa khóa thông minh….Nhưng nổi bật nhất có lẽ là hệ thống ổn định thân xe tự động Automatic Stability Control nhằm tăng độ an toàn trong quá trình tăng tốc, đặc biệt là đối với điều kiện mặt đường trơn trượt.

Bên cạnh đó, C 400 GT cũng nổi bật hơn SH350i với phanh trước đĩa đôi 4 piston, cốp xe rộng rãi hơn và dung tích bình xăng của C 400 GT cũng lớn hơn.

Mời anh em bình chọn giữa hai chiếc xe:

590 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Matevol
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu là mình thì BMW C 400 GT, còn mấy con ghẹ, vợ thì SH never die 😁
896588
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mạnh™ những con pkl và cồng kềnh như này là tôi sẽ đi kiểng, thử cho vợ leo lên xuống xe này 1 tuần xem nó có chửi rồi bảo bán đi không nhé 😃 tôi bị 1 lần với con 1200 Roadster
@ncdangson xe máy để đi loanh quanh gần nhà thì đâu đến nỗi mỏi lưng mỏi chân nhưng ngại cái khoản leo lên leo xuống của SH lắm, chưa kể ngồi cao cảm giác nó chênh . Bữa thằng em chở mới biết dù mình cao 1m71
lekhanh1504
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MeoMao121 Stupid quá bị chửi cho sml
Kèo này mình chọn BMW rồi 😁 nhưng để mà mua cho gia đình vợ chồng chạy chung thì SH an toàn hơn.
@nghiemanhtuc dặn tất cả cây xăng gần nhà k bán xăng cho vợ nữa 😆
@Mikeknowsme Vui lòng đọc cmt của MeoMao121 ở trên và nhận xét của các anh em về bình luận đó. Cảm ơn.
@Flirtflock tôi 1m8 ngồi SH vẫn phải nhón chân, thấy vợ ngồi đẹp vl nên vẫn xuống tay mua cho vợ. Mình vẫn đi wave 😔
@Conjuring Sh an toàn hơn vì nó chạy chậm hơn bmw,càng nhanh càng guy hiểm
Ôi trời chạy chiếc honda 14 năm rồi dừ dc hỏi ri thì biết trả lời răng hì ?
Tất nhiên mình chọn bMW C 400 GT vì đẹp, cá tính.
mình thấy cái tính năng cực kỳ quan trọng của bmw mà chả ai nói là cái yên xe phân tầng: mấy em tâm hồn đẹp mà ngồi sau thì lo gì mỏi cổ 😆
vanhao113
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vqt907 Bác nói đúng. Ngồi yên sau sh nhục vãi l.
@vqt907 Mình lại cảm thấy các em ngồi sau xe bmw kia , chân phải dạng ra hơi rộng. Tấy thấy thằng em chở con người yêu bằng honda pcx gì đó, thấy con bồ rạng hết cả hàng ra khi ngồi sau thằng em béo nhà mình 😅
@Tuaanslam Mình cũng thế. Khổ lỗi dân việt sao ta cứ thích sh, dream nọ kia. Con dream giá cả trăm triệu thì tôi cũng chịu.
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dlv.thickgame Kỷ niệm, khao khát, ước mơ,... đâu thể nào định giá được.
Honda vẫn thông dụng ở Việt Nam hơn, khâu bảo trì, sữa chữa, thay thế... dễ hơn 😃
TiaMa
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 đã đi chơi thì gọi cứu hộ ngta đem xe về bao nhiu đâu mà lo
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngườidavàng Thế con honda 350 này dễ hơn à =))
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zer0_7 con SH này tìm hộ tôi xem dọc đường trường có chỗ nào nhận sửa vậy, kể cả head, cần đồ cũng phải chờ oder? Mà bỏ 400 củ ra để quán cỏ ven đường sửa bác có yên tâm k? Lỗi nhỏ thì ko nói, còn lỗi nặng cũng cẩu về thành phố hết thôi
@ngườidavàng Về bảo hành đồ đúng là Honda nó khỏe hơn thật nhưng về trải nghiệm thì có vẻ BMW lạ hơn
bjnken8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vote bMW C 400 GT vì bMW
Làm gì phải hỏi nữa, BMW chắc chắn. Còn nếu tầm tiền thấp hơn thì GTS 300 HPE miễn bàn
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
@n.a.v.i.p chuẩn !!!! GTS 300 ngon bổ "rẻ" =))) dăm ba con xe giao pizza ....
@n.a.v.i.p Chưa chạy Vespa bao giờ nên ko biết ổn ko, nhưng nhìn công nhận đẹp.
@bustalyme Mình thì không nói vụ đi giao pizza hay là đi dọn rác, nhưng thấy mọi người cứ lạm dụng “đẳng cấp”, “sang trọng” nhiều thấy lố bịch lắm.
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
@n.a.v.i.p bạn bình luận đúng quá, công cụ di chuyển phổ thông thôi ... ở Việt Nam nó bị thần thánh hoá quá
nhưng vespa gts thì đẹp mỹ miều thật !!!
hunhun
TÍCH CỰC
3 năm
Vì ưu việt hơn nên mình chọn bMW C 400 GT
huyhoangjo
TÍCH CỰC
3 năm
BMW nhìn ngon bổ rẻ hơn SH rồi,nhưng khổ cái mua về để đi tán gái thì mấy e lại chê xe này cũng nên haha
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
3 năm
@huyhoangjo Đi tán gái mà chọn con SH này bọn nó lại nghĩ là con SH 150 giá trăm triệu. Còn BMW thì làm gì có chuyện 1 trăm
@huyhoangjo Sh đủ khả năng tán gái? Bớt thói ấu trĩ với lại hách dịch, ra vẻ đ
huyhoangjo
TÍCH CỰC
3 năm
@Cu Cứng Sao vậy cu ,tỏ vẻ thưởng đẳng ah.hay bố đời.ko biết đang nói vui ah mày
Vui? Chắc má mày ở nhà vui lắm con trai ạ, dốt cứ nghĩ khôn, suy nghĩ hạ đẳng. Mà mày chắc cũng hạ đẳng, rác rưởi thật chứ?
Có chừng đó tiền chả mua con xe máy nào cả
@Jackie Lee 1981 Có chừng đó để mua xe máy thì người ta đã có ô tô rồi. Mua vì sở thích cá nhân thôi
@Jackie Lee 1981 ngta đã rọ mõm bằng câu "nhà đã có 6 con ôtô sang rồi" mà cũng ráng ói 😁
@chuthoong610 Có nhiều xe thế thì chắc đi con vespa cho nó chảnh. Hai con này nhìn "cùi bắp" lắm
Cười vô mặt
@chuthoong610 Có 6 con ô tô sang thì 400tr nên để mua Fadil vì đẳng cấp là rất khác biệt, chứ lèo tèo 2 bánh bõ bèn gì
Mua Vietlot
BMW quất
Nếu hay di chuyển trong thành phố thì mình đặt cửa cho SH. Quan trọng trong gia đình vợ chồng đều có thể dùng. BMW thì nữ ko hợp
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
3 năm
Di chuyển trong phố thì BMW này vẫn hơn, yên thấp trọng tâm thấp dễ lái, hơn nữa là xe phân khối lớn SH có mua về thì cũng chở gia đình đi chứ để phụ nữ lái cũng vất, trừ những chị em có đam mê. Cái vấn đề chính là Tâm lý người việt thôi
niknAmu
TÍCH CỰC
3 năm
@Mạnh™ Sh linh hoạt hơn. C400 yên thấp nhưng bè, đi ga chậm leo lề là biết xe nào handling dễ hơn ngay
hoanloc
CAO CẤP
3 năm
con bim nhìn đỉnh vãi, chạy ngoài đường nhìn còn đã hơn
BMW C 400 GT vì .
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
Ngoại trừ việc chưa có gia đình nam thanh nữ tú đi đú thì mua sh , ko thì ta mua 1 em 4 bánh đưa con cái đi học tránh nắng tránh mưa tránh bụi tránh mất mạng dc nữa ^^ chứ sh đi mà bị tông hay ngã thì chỉ có sml
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@Conjuring Dạ thưa thím nếu đã giàu cỡ bạn nói thì ko ai đi xe máy cả , hoặc có thì là 1 con xe rất bình dân như ab chẳng hạn hoặc sh150i cũng là thừa thãi , bạn nên nhớ ng càng giàu ng ta càng tính bạn nhé , mình dc sống và làm việc vs những người giàu có tiếng tại Việt Nam! Này từ 15 năm trc r nên cái nhìn của mình chắc ko đến nỗi như bạn đâu
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@BruceWayne Mình nói mục đích vs số tiền bỏ ra ấy mà bạn sở hữu oto ở Việt Nam! Vô vàn chi phí riêng chi phí gửi xe 1 ngày của mình cũng có thể lên tới vài trăm ngàn , mặc dù ở tình thì sẽ bớt dc những thứ phí linh tinh và ít mất trộm như gương hay logo , bỏ ra 400 chai tất nhiên vẫn đầy ng mua dc em nó chẳng qua nó sẽ hạn chế đối tượng khách hàng , cơ bản nhất muốn mua em nó phải có b2 mới sd dc vậy các chị em gần như là ko xài r , chưa kể khi có b2 ng ta sẽ nghĩ tới pkl , còn trên bài có viết vụ giữ giá thật ra ngoài con sh150i và spacy là 2 em đứt hàng nên nó mới tăng giá chứ sự thực thì nó cũng chỉ là cái xe đi thì phải lỗ thôi à .
@Jun.88 Đến con SuperDream còn nhiều cái để trải nghiệm thì SH không đáng à 😁
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@devil.hunter Bạn thử 2 xe bạn vừa nói r viết trải nghiệm xem con nào trải nghiệm dc nhiều hơn , 1 con xe chỉ lên xe và vặn ga tới chỗ cần đến ko có 1 cái cảm xúc j ko hơn ko kém , đối vs mình con cub 50 còn có nhiều thứ để nói hơn 1 con sh , có lẽ vs nhiều ng là niềm mơ ước chứ nhà mình con sh ý để không 3 năm nay ko ai đi vì nó nặng ( trc thời trẻ còn sd để đi cưa gái còn h thì đang tính bán cho đỡ trật nhà )
HungDB
TÍCH CỰC
3 năm
Mình sẽ chọn bMW C 400 GT vì khác biệt, đáng giá
Thay vì Iphone 8 Plus, hay Samsung Note 9 mình cũng mua Huwei Mate 20 Pro.
Ko thích đú trend, thích khác nta, nhưng phải thật chất...
Vote cho BMW, thấy ngon hơn và còn rẻ hơn
hảo0676
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì chọn sH 350i, vì bảo dưỡng dễ
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@hảo0676 Chuẩn ý mình, quyết định chọn SH vì tính dễ sử dụng và bảo dưỡng về sau khi mua. Chạy cho thoải mái chả phải lo nghĩ gì. Vs mình đẹp độc tiện nghi chỉ dc lúc đầu, thực tiễn dễ bảo trì mà vẫn đảm bảo đẹp và chất như sh nhập ok hơn!
hảo0676
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iáT Tài Sh 300 ở sài gòn đầy đường đồ chơi độ thương hiệu ý xịn cho sh thì khỏi phải nói bền hơn zin còn ai mà quất chiếc kia xong không dám mang ra thợ ngoài sửa luôn chứ đừng nói có đồ làm hay phải nằm đợi đặt đồ về hành xác thêm chứ được gì còn dân chơi thì cứ việc dứt =]]
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@hảo0676 Việc tiện sử dụng đóng vai trò rất qtrog vào quá trình sử dụng 1 sp phảu dùng hàng ngày Và luôn luôn cần sự ổn định như xe máy. Tất nhiên những bác nào quá thừa tiên mua xe vì đam mê ko thích thì bán xe này mua xe khác nó đơn giản thì ko tính.
SH ko thắng được 10% hạng mục nữa, so làm gì. Mà có tiền nên mua Kymco AK550 =]]
@Rich Leon Xong ra đường giới trẻ lại tưởng xe rẻ tiền 🤣
TiaMa
TÍCH CỰC
3 năm
@Rich Leon :V thật con đó thì tuyệt vời khỏi bàn nhưng giờ chả biết có cái showroom kymco nào ko nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019