Có bác nào muốn hỏi đáp về máy tình không ạ, em sẽ trợ giúp !!!

TheChosenOne
5/4/2020 6:40Phản hồi: 62

Có bác nào muốn hỏi đáp về máy tình không ạ, em sẽ trợ giúp !!!

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chaunb97
ĐẠI BÀNG
4 năm
hỏi đáp về máy tình là máy làm tình à?
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ghi lộn, tính mới đúng. Lâu lâu bị lộn, ahihi
máy mình đột nhiên sụt nguồn có mỗi cái đèn cmos còn sáng trên main thì phải. khởi động ko hiện gì cpu vga ko chạy vầy nguy cơ mà hỏng nguồn hay chết main bạn nhỉ? chết main thì đen ???
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhminh87 Bạn hãy xem pin cmos còn hay không, liếm pin cmos có tê tê không. Nếu có thì nó vẫn còn pin, với lại bạn nên chú ý đến nguồn điện và những dây đã cắm chặt vào main chưa, nếu chưa thì bạn cắm cho chặt vào. Nếu vẫn không được thì bạn cứ rep mình
máy tui bị là mỗi khi cắm điện vào là tự chạy, kiểm tra bios rồi nhưng không khắc phục được, theo bạn nghĩ là bị gì vậy?
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình sẽ khắc phục vấn đề này:
Máy tính mỗi khi bị mất điện và có điện trở lại thì tự khởi động là trường hợp mà rất nhiều bạn gặp phải. Vậy làm thế nào để khắc phục tình trạng trên. Dưới đây SLC Technology xin hướng dẫn các bạn kiểm tra và khắc phục lỗi “Máy tính tự khởi động khi cắm điện”
Kiểm tra Bios
Đầu tiên chúng ta nên kiểm tra lại cài đặt trong Bios xem có đặt chế độ “Luôn khởi động khi có điện” không?
Các bạn làm theo những bước sau:
Khởi động máy tính và vào BIOS. ( bằng cách nhấn giữ DEL khi khởi động, hoặc nhấn F1, F2… tùy theo từng loại main)
Vào trong mục “Power Management Setup“
Tìm tới dòng ” State After Power Failure“
Trong mục này có 3 trạng thái:
Off: Always in off state when AC back (Luôn tắt máy khi mất điện)
On: Always power on system when AC back (Luôn mở máy khi có điện trở lại)
Auto: System power on depends on the status before AC lost. (Điện hệ thống phụ thuộc vào trạng thái máy tính trước khi mất điện. Tức là nếu máy đang mở mà mất điện thì khi có điện trở lại máy tự động chạy. Nếu trước khi mất điện máy đang tắt thì khi có điện trở lại máy vẫn tắt không mở)
Nếu mục này đang ở chế độ On hoặc Auto thì bạn chuyển về chế độ Off. Nhấn F10 để Save và Esc để thoát khỏi cài đặt BIOS.
Kiểm tra nguồn
Nếu bạn đã chuyển sang chế độ Off rồi mà vẫn chưa khắc phục được tình trạng trên thì bạn nên kiểm tra lại nút nguồn, bộ nguồn và mainboard.
Trước tiên bạn nên kiểm tra xem nút nguồn có bị kẹt không? Thử thay thế bằng một bộ nguồn khác. Đối với những bạn không rành về máy tính, chúng tôi khuyên bạn nên đem đến tiệm sửa chữa để kỹ thuật viên máy tính kiểm tra giúp bạn.
tôi đang nâng cấp bios, bị cúp điện giờ bật lên không lên hình, màn đen thui, vậy theo bạn phải làm sao?
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kilo Victor Chia buồn, main của bạn phải đem lên bảo hành rồi. Hoặc không bạn thử chép file recovery vào usb rồi cắm vào xem sao
@TheChosenOne board hết bảo hành rồi, giờ giả sử tôi muốn sửa ở nhà thì cần những gì ?
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor Test trình độ xem thanh niên này đến đâu hả ông 😆
Dũng 71
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có mini PC Zotac CI 323 Nano,mình cài win 7 thì bàn phím và chuột không có nguồn,nên không thể nào cài được. Làm cách nào để cài win7 bình thường như các máy khác.
Bạn giúp hộ mình.
Cám ơn bạn trước. Thân
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dungtam25 Đầu tiên bạn vào bios, nếu bạn không bấm được thì bạn thử tìm bàn phím có cổng tròn để bạn sửa trước xong rồi bạn sử dụng bàn phím usb bới vì có một số người thường gặp cái lỗi này, khi vào bios rồi thì bạn chọn Integrated Peripherals một số máy có tên khác nhau, tiếp theo bạn chọn usb key board support và usb mouse support bạn bật hai cái đó lên, cảm ơn bạn đã hỏi đáp
Dũng 71
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TheChosenOne Có lẽ văn mình lọng cọng,nên bạn chưa hiểu ý của mình. Như mình có nêu model của pc mini của mình là Zotac CI323 Nano. Mình nói lại cho rõ để bạn giúp hộ mình nhé ! Mình bị như thế này nhé
- Cắm usb chứa win7 vào,mình dùng f8,hay f12 để vào Bios thì bàn phím hoạt động bình thường.
_ Khi win bắt đầu cho setup thì tới giao diện chọn version ( Untimate hay Pro) thì chuột và bàn phím bị liệt.(Bàn phím không cháy đèn Num Cap và Power) Chuột cũng thế,nên không làm gì được.
- Cài win 10 thì trơn tru không bản nào bị tình trạng trên.Hoàn toàn không có vấn đề gì
Mình chỉ muốn cài win7 vì máy mình cấu hình cũng không cao,nên mình nghĩ nó sẽ chạy mượt với win7.
Cám ơn bạn đã quan tâm và trả lời.
Mong bạn giúp thêm cho mình.
Thân nhiều ! Chúc vui
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dungtam25 Giờ bạn cài Windows 10 trước đi rồi mình hướng dẫn cài Windows 7 trực tiếp trên Windows 10
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
Máy mình đã vào domain nhưng desktop thì đen thui không nhận được hình nền của công ty thì làm sao để có lại đây bạn ?
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RiCare Bạn dùng win gì
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
@TheChosenOne Win 10 64 bit bạn ơi, máy khác thì có nhưng máy mình thì không 😔
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RiCare NGUYÊN NHÂN GÂY RA LỖI KHÔNG ĐỔI ĐƯỢC MÀN HÌNH

- Do Windows của bạn chưa kích hoạt bản quyền, hình nền sẽ tự động chuyển về màu đen hoặc giữ nguyên hình nền gốc.
- Do bạn chưa đăng nhập tài khoản Microsoft Windows (Xảy ra trên Windows 10)
- Một số phiên bản Windows giới hạn không cho phép người khác thay đổi hình nền.
- Do virus gây ra hoặc một ai đó đã khóa chức năng đổi hình nền máy tính, laptop.
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cách 1: Sửa Lỗi Không Đổi Được Hình Nền Máy Tính Bằng Công Cụ Gpedit.Msc
Bước 1: Để sửa lỗi không đổi được hình nền máy tính, đầu tiên chúng ta nhấn tổ hợp phím Windows + R sau đó nhập vào "gpedit.msc" và nhấn OK để xác nhận truy cập Local Group Policy Editor.
Bước 2: Trong Local Group Policy Editor bạn truy cập theo thứ tự các thư mục sau: Local Computer Policy > User Configuration > Administrative Templates > Control Panel > Personallization
Và mục cá nhân hóa Personallization chính là nơi chúng ta sẽ thiết lập chỉnh sửa.
Bước 3: Trong Personallization tìm kiếm mục Prevent changing desktop backgound, hãy click đúp chuột vào để thiết lập tính năng này.
Prevent changing desktop backgound chính là nơi cho phép bạn đổi hình nền máy tính hay không.
Bước 4: Trong Prevent changing desktop backgound có 3 giá trị là Not Configured (mặc định), Enabled và Disable. Nếu bạn để Enabled tức là bạn đồng ý việc ngăn cản đổi hình nền máy tính còn nếu để Disable tức là hành động ngược lại. Còn Not Configured là giá trị mặc định theo máy, tốt nhất không nên chọn giá trị này
Và để thực hiện việc sửa lỗi không đổi được hình nền tất nhiên chúng ta sẽ lựa chọn giá trị Disable và sau đó Apply > OK là được.

Cách 2: Sửa Lỗi Không Thay Được Hình Nền Bằng Regedit

Regedit tên đầy đủ là Registry Editor, cũng gần giống với Gpedit.msc khi tại đây bạn có rất nhiều lựa chọn để có thể thiết lập máy tính, tất nhiên Registry Editor tùy biến hơn nhiều và mức độ ảnh hưởng hệ thống sâu hơn. Tất nhiên để sửa lỗi không đổi được hình nền chúng ta sẽ không truy cập quá sâu vào hệ thống nên bạn đọc yên tâm thực hiện.

Bước 1: Vẫn là thao tác cũ, bạn nhấn tổ hợp phím Windows + R sau đó nhập vào "regedit" và nhấn OK để xác nhận truy cập.
Bước 2: Trong Registry Editor hãy lần lướt truy cập các thư mục sau đây Computer > HKEY_CURRENT_USER > Software > Microsoft > Windows > CurrentVersion > Policies
Tại Policies bạn kiểm tra nếu không có thư mục nào tên ActivateDesktop thì bạn hãy tạo cho nó bằng cách nhấn vào Policies chọn New > Key nhé.

Bước 3: Sau khi tạo và đặt tên xong, bạn sẽ thấy có một thư mục ActivateDesktop trong Policies, chúng ta sẽ tiến hành thiết lập thư mục này.
Bước 4: Trong ActivateDesktop click tiếp chọn New > DWORD (32bit) nhé, kể cả bạn đang sử dung Windows 64 bit thì vẫn lựa chọn giá trị này.
Lưu ý: Ở trên một số Hệ điều hành có tính năng này rồi thì bạn có thể bỏ qua bước 2, 3, 4.
Bước 5: Sau đó đặt tên cho files mới này là NoChangingWallPaper
Bước 6: Click đúp vào file lựa chọn Value date cho về bằng 0 rồi OK.
Sau đó tiền hành đổi thử lại hình nền may tính xem đã được chưa.
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RiCare Cách sửa lỗi màn hình đen
Lưu ý: Việc tắt đi chức năng tự động cập nhật của Windows có thể khiến cho máy bạn không nhận được những bản vá, bản sửa lỗi mới nhất từ nhà phát hành Microsoft, từ đó máy bạn có thể gặp bất cứ một số lỗi nào đó. Sau đây là các bước để tắt chức năng tự cập nhật của Windows.
Bước 1: Bấm tổ hợp phím Windows + R để mở cửa sổ Run, gõ “service.msc” vào ô trống
Bước 2: Trong cửa sổ service, các bạn tìm mục Windows Update.
Bước 3: Trong cửa sổ Windows Update Service, các bạn bấm Stop để ngừng service, sau đó chọn Disable trên danh sách Statup Type.
Bước 4: Bấm OK, sau đó khởi động lại máy.
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
@TheChosenOne Tắt luôn xong không mở lại hả ông 😁
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RiCare Uh
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
@TheChosenOne Không khả thi, vẫn phải tắt đi mở lại 🤔
Chỉ mình cách xoá hay gỡ cài đặt phần mềm santivirus với
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Super19 Phần mềm Segurazo Antivirus đúng không
Đúng r
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Super19 Để gỡ cài đặt Segurazo Antivirus một cách nhanh chóng, bạn có thể thử làm như sau:
1. Nhấp vào nút Start ở góc dưới bên trái màn hình.
2. Chuyển đến Control Panel > Programs and Features > Uninstall a Program.
3. Tìm kiếm Segurazo Antivirus và bất kỳ mục lạ nào khác.
4. Gỡ cài đặt Segurazo Antivirus và các chương trình đáng ngờ khác.
Em đang muốn bán con pc cũ. Bác đánh giá hộ em tầm này bộ này được bao nhiêu, cám ơn bác trước ạ.
Main Msi z270 , I7-7700k, Msi Gtx 1080 8gb, Ram vegence 8gb x 2, Psu 700W
TheChosenOne
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Univip242 Ok, được 21tr 828 nghìn
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
@TheChosenOne đáng giá 27tr hơn
Giúp em thoát khỏi bios với ạ, em nhấn f10 mãi nó ko thoát ra nổi, mainboard h110mh pro d4
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
@Joker14e cần gì f10?
vinataba331
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namnguyen2538 Nâng cấp thêm RAM nữa, mà con này cũ quá rồi nên thay bằng một con mới hơn đi bạn,.
Có 2 trường hợp nhờ bạn giải thích

1. Muốn ráp 1 PC để bàn, với 2 con intel xeon, thì chọn main nào ổn định, xin tên và mã. Một trong 2 cpu nó chết máy vẩn chạy được chứ? Trên main có gắn được 2 card VGA khác nhau, để xuất ra 2 LCD 27" ?

2. Hệ thống trên có thể cài song song 2 hệ điều hành Mac OS và Windows 10 được không? Mặc định là nó boot vào Mac. Hệ điều hành Mac Os có quản lý tốt 2 màn hình như Windows 10 64 bít không?

Cám ơn bạn
vinataba331
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nbqvdp 1. Bạn định chọn CPU xeon loại nào để biết đường chọn main? Một CPU chết thì tháo nó ra. IntelXeon k có card đồ họa tính hợp nên bạn gắn thêm card rời để xuất hình cho đẹp nhé.
2. Được nhé bạn.
TuẤnh Lê
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy mình laptop asus x453ma đời tống đang tính thay ssd và nâng ram lên tầm 4g có ổn ko? Chỉ làm cùng 1 lúc 1,2 file word và 1,2 file excel thôi và zalo. Giá Ram 4G khoảng bao nhiêu? Ssd chắc tầm 6 hoặc 700.000 rồi.
Chào bác không biết giờ bác còn onl không cho em hỏi, chuyện là em vừa thay vỏ case thì ban đầu mở lên dùng bình thường sau đó em tắt và tối chơi thì mở máy đèn trên main vẫn sáng ( main asus h61), bật lên quạt cpu chả quay gì luôn không lên hình và em có lướt xem Google thì thấy bảo bị sốc điện và có làm theo thì máy lên lại bình thường được. Nhưng rồi lại bị như thế tiếp và xã điện như lúc đầu thì lần này lại đéo lên, em còn đọc được main asus nó là chúa ngậm điện có khi phải xã cả ngày mới lên, không biết tí bác sao có cách fix không ạ
@Thái Anh03 Tháo pin cmos ra, nhấn giữ nguồn 15s. Khoảng 30p sau lắp cmos xem hết lỗi k
mikeho
ĐẠI BÀNG
3 năm
bạn cho mình hỏi lap hp của mình mỗi lần bị tuột dây nguồn ra đột ngột, sau đó mình cắm lại thì báo k sạc , lúc mình cắm dây nguồn vào thì chỉ thấy đèn báo sạc nhấp nháy màu trắng mấy giây sau đó tắt ( máy của mình khi đang sạc thì đèn báo màu vàng ) thank
hoangtihote
ĐẠI BÀNG
3 năm
Laptop Dell mình cài Win 10 chuẩn MBR (Legacy) thì OK, nhưng khi cài với chuẩn GPT (UEFI) thì khi shutdown , máy KHÔNG TẮT NGUỒN hoàn toàn (Đèn nguồn vẫn sáng).
Mod biết cách chỉ giúp mình.
Thanks !
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangtihote Vậy thì máy bạn có vấn đề về pin cmos
Bạn thay pin đi xem sao
hoangtihote
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dell e7440 Có thể lắm, để mình thử xem. Cám òn bạn.
Máy em bị lỗi Reboot and Select Proper Boot Device thì làm sao để sửa vậy ạ?
Máy e tự dưng sụp nguồn không khởi động máy tính được quạt nguồn cpu không quay. Nhưng khi e rút chân 4pin cấp nguồn cho cpu rồi khởi động thì quạt nguồn quạt cpu lại quay 1 chutr rồi tự tắt rồi tự quay lại.mong a chỉ giáo giúp e ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019