[Cơ bản] Các bước nâng cấp HDD cho laptop của bạn

cuLong
22/8/2012 10:14Phản hồi: 213
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liệu có nâng cấp đc CPU cho laptop ko vậy mọi người ơi
làm sao để nhận biết được hdd 1.8 inch với hdd 2.5inch?
mình xem thông số con WD cũ của mình là SATA- 300, mà mới mua con WD 500G ko biết có lắp đc không nhỉ?
tiennm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@=Tử_Hải= Viết câu cú lủng củng quá chắc bác đọc không hiểu rồi. Tóm lại mình muốn nói kích thước ổ mà tương đương bao thuốc lá là 2.5" còn tương đương bao diêm là 1.8". Nhà mình đang dùng đủ các loại ổ trên, bác muốn xem thì mời qua nhà mình.
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@tiennm Nguyên văn của ông bạn đây, đừng xoá nhé. cái 2,5 mà bác ấy phán nhỏ hơn bao thuốc lá, chác bác này tính với bao 555 loại lớn rồi.
tiennm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@=Tử_Hải= To hơn và mỏng hơn bao thuốc lá thì là 2.5" được chưa ông bạn ? Thích ngồi soi câu chữ quá, nói thế là hiểu 2 loại ổ 1 cái tương đương bao thuốc lá 1 cái tương đương bao diêm... nói ít hiểu nhiều! Thôi end nhé waste time.
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@tiennm 😁 căn bản là sợ những ngưòi chưa có kinh nghiệm họ đọc song hiểu nhầm, đi trà đá với bạn bè, rồi tranh luận kích thước, rồi bất đồng quan điểm, rồi cãi nhau, rồi sinh ẩu đả, .................. nói cho vui thôi.
end.
keongot09
ĐẠI BÀNG
11 năm
ổ 1.8 nhỏ hơn 2.5 nhiều đó bạn,ổ 1.8 chuyên dùng cho các loại máy mỏng nhỏ có hổ trợ 1.8 nếu máy mình hổ trợ 2.5 thì mua 2.5 dùng bạn ơi.ung lượng 2 ssd như nhau nhưng 1.8 giá cao hơn nhiều đó bạn.mình củng đang có 1 cái ssd 1.8
tiennm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@keongot09 Giá 1.8" cao hơn 2.5" nhiều và tốc độ ổ hiện nay thì 1.8" lại chậm hơn 2.5" nhé.
thanhbk
TÍCH CỰC
11 năm
Có phần mềm nào phân biệt giúp mình máy đang dùng loại nào ko nhỉ?
@thanhbk bác dùng cpu-z nhé
cám ơn bài viết bổ ích...
bài viết hay, nhưng theo mình xài mấy cái bên HDD Extenal ( ổ cứng ngoài) thấy an toàn hơn, nhỏ gọn,có khi mang theo cho dễ làm việc.
Đang xài con Buffalo ngon lành. ;)
Phongdz
ĐẠI BÀNG
6 năm
five years later... =))
Các bác cho em hỏi laptop có giới hạn dung lượng ổ cứng lắp vào không, kiểu như chỉ hỗ trợ tối đa bao nhiêu Gb chẳng hạn!
cho e hỏi chút là laptop của e là k501ux-dm288m , có 512g ssd ram 8g , e muốn nâng cấp
- ram và ổ ssd thì lên cái nào trước.
- ổ chứa dữ liệu đang bị thiếu thì nên lắp ổ hdd ko
Lợn Lòi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LQA94 Thứ nhất bạn nên kiểm tra trước xem mày của mình có hỗ trợ nâng cấp ram và ổ dữ liệu không, nếu nâng cấp được thì có thể nâng cấp tối đa là bao nhiêu.
Mình chỉ mới nâng cấp ram thôi hì
Như bạn nói ở trên thì ổ chứa dữ liệu của bạn đang bị thiếu thì bạn có thể mua một ổ gắn ngoài cũng đc, vừa tiện lại rẻ theo mình thì bạn nên nâng ram trc nhé.
@Mr.Chuong thanks bạn
@bupbechanh thanks bạn
@Lợn Lòi lap của mình vẫn nâng cấp dc ram , sở nhiều phần mềm ở ổ C thì đang phân vân nên nâng cấp cái nào trc thôi
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
nên lên SSD trước b ơi
@traisau_ht thanks bạn
@traisau_ht nếu nâng ssd thì chạy song song 2 ổ hả bạn
1 ổ dung lượng lớn hơn ổ C
1 ổ để lưu trữ thế thì có phí quá ko
Thiếu dữ liệu thì ssd nếu có điều kiện, nhưng lắp hdd di động đỡ chi phí hơn
@Hoàng Đức Dũng thanks bạn
- lap của e ko có ổ đĩa , lắp hdd trong có khả năng ko
- ổ chứa dữ liệu là hdd thì ổ gắn trong vs ngoài thì cái nào tiện hơn với giá rẻ hơn
- e chạy , cài phần mềm làm việc ở ổ C (ssd) mà sợ dung lượng ko đủ nên nâng cấp trước hay ram trước

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019