[Infographic] Có bao nhiêu nhựa trong đại dương?

BaroTo
18/6/2019 7:14Phản hồi: 32
[Infographic] Có bao nhiêu nhựa trong đại dương?
Trên khắp thế giới, chúng ta sử dụng hơn 320 triệu tấn nhựa mỗi năm, 2,41 triệu tấn trong số đó đổ ra các đại dương, phần lớn chúng tập trung lại và hình thành các đảo rác. Năm 1997, Charles Moore lần đầu tiên báo cáo về đảo rác Thái Bình Dương. Năm 2009, nhựa được tìm thấy dưới đáy biển ở khắp các đại dương trên thế giới. Vào năm 2013, nhiều báo cáo phát hiện nhựa siêu nhỏ. Để biết cụ thể nhựa ảnh hưởng như thế nào đến cuộc sống trong đại dương, mời các bạn theo dõi infographic sau!

Nguồn: visualistan.com
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy bảo có một khối rác thải nhựa trên Thái Bình Dương lớn bằng 3 lần diện tích của nước Pháp và vẫn tiếp tục tăng diện tích.
augiangphong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bud's thì ở trên cũng có nói đó bạn
tunghactech
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói 1 cách thật sự
Giảm nhựa thay thế dc bằng các chất khác là tốt nhưng trong cái đất nước mà chỉ giỏi hô khẩu hiệu như nước ta thì tạm thời nên thực dụng hơn tí
Dùng cái gì tiện thì cứ dùng thôi
Cứ như trẻ con đi tham gia giờ trái đất sao mình thấy nó vô nghĩa vl
@tunghactech Cũng có người này người kia, đừng thấy họ xả rác, thiếu ý thức rồi học theo rồi trở thành người thiếu ý thức như họ.
tunghactech
ĐẠI BÀNG
5 năm
@☐ ☐ Tất nhiên ko ai cổ súy chuyện xả rác ra ngoài cả
Ý tôi muốn nói là chuyện hô hào khẩu hiệu nó ko hiệu quả ấy giống kiểu làm từ ngọn
Giáo dục đúng cách mới là từ gốc
Thach_Bao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tunghactech Nói ra biết bạn không bằng đứa trẻ, nói ra cứ đánh đồng ai cũng như ai, cổ hủ không tiếp thu.
@tunghactech Nhờ những người vô ý thức như bạn nên Việt Nam mới nhiều rác vậy đó. Bạn là người đi đầu đấy.
4everum
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cách đây 3 năm mình được một chuyến đi Hàn Quốc, trên đường bay qua đại dương mình nhìn thấy rất nhiều đóm trắng trên biển, nhìn như chậu nước giặt ấy, lúc đó không biết là gì, giờ chắc chắn đó là những bãi rác đi động trên biển, thật khủng khiếp, loài người chúng ta đúng là tai hoạ cho trái đất
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
Rác thải con người tạo đag đè chết các sinh vật sung quanh ta, rồi cũng có ngày nó đè luôn cả con người! Vì vs con người tiền là no.1 cmnr. Cũng giống như thuốc lá.... ăn suốt ngày tuyên truyền tốn biết bao nhiêu giấy, mực, mà sao ko đóng cửa hết cmn nhà máy sx đi..... lại là tiền thôi! Chung quy lại cái gì chưa thể giết con người ngày tức thì nó sẽ đổi đc ra tiền vs bọn cầm Q 😁
khủng khiếp
bây giờ nhìn thấy túi nhựa cảm thấy buồn...sau này con cháu sẽ sống thế nào?
Giá như ko có con người, động vật chắc sướng lắm 😁
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
Đi đâu cũng kè kè bình giữ nhiệt với ống hút inox
Giờ uống nước không cũng đã bị nhiễm hạt vi nhựa rồi chứ đừng nói là làm gì khác
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
@Vmemory E cũng thế, đi k xa thì khỏi mang còn ở nhà toàn bình cốc thủy tinh mà uống, đồ tươi sống mà để trong túi nilon về nhà cũng phải bỏ ngay chứ dùng lâu ngày độc hại
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@☐ ☐ Mình ở nhà cũng xài ly thủy tinh. Chứa trong ly nhựa nhiều khi thấy cũng... không an tâm lắm.
Ra Phú Quốc Nha Trang hay các bãi biển Việt Nam! thấy xã rác cũng nhiều ... rồi về lại SG thì ôi thôi ... cũng rác
Kenny 909PV
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai giống như t không. Thấy mấy số thống kê khủng khủng đều nghĩ là mấy ổng thêm tí gia vị của gió.
Nhà mình cũng đang tập hạn chế dùng sản phẩm nhựa như ống hút, cốc nhựa, túi nilon,... nhưng thực ra khá là khó, bởi vì xung quanh người ta dùng đồ nhựa rất nhiều. Ví dụ như khi b mua 1 vỉ sữa, trong đó có sẵn ống hút nhựa và vỏ ống bằng nilon, vậy phải xử lí chúng thế nào???, hay như khi mình đi mua cốc nước, mặc định họ sẽ đưa cho cốc nhựa, mình sẽ bảo họ rót vào cốc inox của mình, có người không rót, bảo uống đại đi, thằng này lằng nhằng, có người rót, nhưng chỉ là cho mình, còn rất nhiều cốc của những người khác nữa
Vậy nên, để làm được thì cần có cả hệ thống, chứ vài ba cá nhân khó lắm
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@dangnhatanh1412 Mình thấy hiệu ứng bắt đầu lan truyền nhiều rồi đó bạn.
Đi chợ đem theo túi đựng, từ chối lấy túi nylon
Vô quán đem theo bình giữ nhiệt, không lấy ống hút inox. Nhiều quán lớn bây giờ còn làm cả tờ bướm quảng cáo bảo vệ môi trường như là sẽ không phát ống hút nhựa nếu khách không yêu cầu
Rồi mọi người sẽ quen thôi, chứ hậu quả của ô nhiễm môi trường đã rất rõ rồi, giờ không làm thì bao giờ
Ho0ver
ĐẠI BÀNG
5 năm
VN mình cứ vô tư xài. À nhiều khi còn xài nhựa độc cũng ko chừng.
giờ mình đi uống trà đá cũng mang cốc giữ nhiệt theo uống xong mua thêm 5 cành mang về công ty uống dần, mình mua 2 cái, ở nhà 1 cái, trên công ty 1 cái. Vừa giữ được nhiệt lâu, vừa bảo vệ được môi trường.
Mảnh chứ không phải mãnh bác ơi, mặc dù đó là giọng vùng miền nhưng mà đọc ngứa mắt quá à
@ephemeral55 Tks bạn nhiều nhoa, mình sửa lại r nè 😁
1 Vote chủ thớt. Bình này ko cần ống hút, uống trưc tiếp, cái nắp sẵn sàng làm cái ly. Bỏ vào máy rửa chén vô tư.
VuongKhanq
TÍCH CỰC
5 năm
Ý thức tới từ giáo dục. Giáo dục dở hơi thì bảo sao.
@vqk Cái hội cầm Q k có tâm nên khó mà thay đổi đám đông lắm.
Nhìn map thì Viet Nam nằm trong top từ dưới lên :rolleyes:
trandoanh2
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thay vì chê bai dân VN này kia thì ae nên có ý thức với những gì mình làm, cổ vũ những người tốt. Hở tý ra là dân Vn thế này thế kia. Ông bà cha mẹ mình và bản thân mình cũng là người VN, nên đừng tự tè vào chân mình như vậy. Mình đi mua đồ gần như ko lấy tui nilong nữa, bí bách quá mới dùng thôi, hạn chế dc tý nào hay tý đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019