Cổ đông lớn muốn Steve Ballmer rời ghế CEO Microsoft

babybungbu
26/5/2011 10:20Phản hồi: 178
Cổ đông lớn muốn Steve Ballmer rời ghế CEO Microsoft

Một nhà quản lý quỹ có thế lực đã gây chú ý tại hội nghị cổ đông của Microsoft diễn ra vào hôm qua khi cho rằng giám đốc điều hành Steve Ballmer nên rời khỏi cương vị hiện tại. "Việc Steve tiếp tục tại vị sẽ là bóng ma đe dọa lớn nhất đối với cổ phiếu của Microsoft", trích lời David Einhorn, giám đốc Greenlight Capital. Vị cổ đông thẳng tính này nói thêm "đã đến lúc cơ hội thuộc về tay một nhân tài khác".

Sở hữu 9 triệu cổ phiếu của Microsoft, David phê phán Steve đang lãng phí thời gian và tiền bạc vào những phi vụ sáp nhập và mua lại vớ vẩn. Bên cạnh đó, Steve cũng bị cho là có tầm nhìn ngắn hạn và yếu kém trong việc quản lý các lĩnh vực trọng yếu như smartphone, máy giải trí đa phương tiện cầm tay và máy tính bảng.

David đã trích dẫn những câu nói trước đây của Steve về iPhone và iPod, khi cho rằng chúng không phải là mối đe dọa đối với Microsoft. Không những thế, tuyên bố nổi tiếng "không cho phép các con của mình sử dụng sản phẩm của đối thủ, ví dụ như Google" của Steve cũng được David nhắc lại. Ông cho rằng với những bước đi như thế, Ballmer và Microsoft đã trở nên tụt hậu, điển hình như công cụ Bing - bị David cho là một "hố tử thần" của hãng.

Kể từ khi Steve đảm nhiệm chức vụ CEO, vị giám đốc điều hành này là tiêu điểm của nhiều cuộc tranh cãi. Steve là vị lãnh đạo thường có những lời phát biểu thiếu cẩn trọng, khiến cho bộ phận PR của Microsoft phải liên tục chạy theo đính chính. Hồi đầu tuần, Steve lại làm giàu thêm bộ sưu tập các câu nói hớ của mình khi đưa ra một thông tin sai lệch về thời gian phát hành nền tảng Windows 8 cho máy tính bảng.

Nhìn nhận một cách khách quan, Microsoft đã có nhiều nước cờ thiếu tính toán trong thời gian qua. Nền tảng Windows Phone 7 ra mắt quá trễ, khiến cho miếng bánh ngon của thị trường đã rơi hết vào tay của AndroidiOS, trong khi thỏa thuận hợp tác với Nokia phải đến năm 2012 mới bắt đầu có thành quả. Windows 7, một nền tảng dành cho máy tính truyền thống, đã bị "ép" phải chạy trên máy tính bảng. Không tương thích và không đáp ứng nhu cầu người dùng là kết quả tất yếu. Zune - thiết bị giải trí cầm tay của Microsoft - chỉ thoi thóp được một thời gian rồi chết yểu trước đối thủ iPod của Apple.

Nguồn: Slashgear
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jing
CAO CẤP
13 năm
mình đã phản đối kịch liệt trên tinhte khi Steve Ballmer nắm quyền mà các cổ đông có chịu nghe mình đâu ...

Steve Ballmer đang tỏ ra là 1 người rất nguy hiểm...
jing
CAO CẤP
13 năm

Đôi khi mình comments hơi ngớ ngẩn, nhưng mục tiêu của mình là vui vẻ !

Nếu bạn ko thích thì có thể bỏ qua (just ignore) ko đọc

@realisreal

cũng ko tổn hại tới ai đúng ko ?
n014latoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
có cần cổ phiếu của ms ko call 01234567899 tôi thối lai cho ít, ah tiện giao luôn mớ cổ của lão job bên apple, dạo này lão cứ gạ tôi mua hoài, mà chưa xúc dc, ổng pảo đang kẹt tiền đá banh và nuôi mấy em bồ,, khổ,, có j cứ call sẽ có fix xăng dầu cho ông anh hehehehe, bình tinh nao ông anh just 4fun kakaka
Thế thì lên mà thay ông ta.
yunneg
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn chưa đủ tư cách đẻche565 steve đâu bạn ah, cái bài báo này trích dẩn thông tin 1 luồng thôi, Steve là một CEO cá tính công lao của ông ấy cho MS không ít hơn Bill đâu. cứ search lại lịch sữ của MS thì biết.
Tuan777
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bill gate còn trẻ chán. Quay lại mà chiến với apple
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng, chỉ có Bill thì cuộc chơi mới sòng phẳn và gay cấn, như MU chiến với Barcelona vậy đó.hehe
jing
CAO CẤP
13 năm
anh Bill gate còn đang bận đếm tiền ở nhà với vợ ! Có $56B thì cần j đi làm nữa, ăn chơi tẹt ga cũng ko hết dc
n014latoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
cứ làm mấy vụ sát nhập khùng khùng như thăng beo mơ là hết ngay ấy mà
yugotran
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ủng hộ, hy vọng sẽ có dc cái gì đó đột phát ở MS.
supersuper
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thôi, để cho Bill ăn chơi xả hơi. Kiếm tay khác.
lnq.vinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai trên tinhte.vn ứng cử không, anh em tinhte ủng hộ hết mình...
mình dành 1 lot nhé 😁
Lão này mình cũng chẳng ưa gì, được cái rất to mồm >"< Còn nhớ cái video mà lão chạy lên sân khấu rồi hò hét nhìn như là .... Có lẽ anh ấy nên thuộc về showbiz :cold:
CEO của Apple nhìn mặt hơi gian gian kiểu độc đoán nhưng rất thông minh. Những đế chế lớn trong lịch sử đều đc hình thành nhờ những vị lãnh đạo tài giỏi nhưng độc đoán. Còn bác CEO Ballmer này nhìn mặt ko đc sáng sủa cho lắm @@
nhìn lại cái bản mặt của mình trước khi nói người khác đi, đã nhiều vitamin N G U còn tỏ vẻ nguy hiểm
Hơ, coi lại xem bác có thông minh ko nhé, ko có vitamin nào gọi là vitamin N G U cả nhé. Mình nói thì có gì sai nào? Mọi người đều công nhận Jobs độc đoán trong kinh doanh, đó là 1 cái hay làm nên thành công, Ballmer nhìn khuôn mặt rõ ràng là ko có cái "thần" như Jobs. Lời mình nói chả có gì sai cũng ko động chạm đến bạn ko? Nghe cái giọng của bạn chắc cũng đủ hiểu bạn dư vitamin quá nên thông minh hơn người
Không thông minh nhưng cũng không phán 1 câu cho người đứng ở vị trí CEO như thế, bác thông minh thì leo lên ghế CEO đấy ngồi đi, không phải là thừa vitamin N G U àh
ongdogia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác Bill quay lại cũng thế thôi, mỗi người mỗi thời ^^
đỉnh cao là thời của Bill Gate và PDA, XDA
midflow
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thôi, gọi Bill vào làm gì nữa, để ổng đi làm từ thiện đi. MS thiếu gì nhân tài
sáng suốt.........................
thipm2020
TÍCH CỰC
13 năm
Tiếc thật, BG nghỉ hưu sớm quá...
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bill nghỉ để tiêu tiền, tiền kiếm ra nhiều mà cứ làm mãi thì thời gian đâu mà xài
Ngay từ đầu mình đã thấy tác phong, hành động, phát ngôn của ông này không ngay ngắn rồi. Mà những thứ đó nó thể hiện con người bên trong...mà môt BIG CEO thì ko nên như vậy. Để xem sự việc thế nào...
Bill nghỉ nhưng vẫn có hoạt động kinh tế đó thui, đang đầu tư vào công ty pin gì mới mới í mà.
Nếu quả đúng như ông cổ đông kia nói thì ông này chuẩn bị ra đi là vừa. Được cái Windows 7 cũng là thành công.
chiendat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em thì không có thiện cảm với ông Steve Ballmer không biết sao nữa nhưng mà nhìn mặt ổng không đăm chiêu = Bill :p...chĩ có Bill mới dợt nổi SJ thoy 😆
ntnk1984
TÍCH CỰC
13 năm
đáng lẽ Microsoft phải nhận ra điều này lâu rồi mới phải chứ!
CyraxTC
TÍCH CỰC
13 năm
chắc là cuhiep sẽ ứng cử chủ tịch MS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019