Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có một "Trường Xưa" ngay trong lòng Facebook hiện đại ngày nay

vuhoangtam
4/12/2020 8:17Phản hồi: 31
Có một "Trường Xưa" ngay trong lòng Facebook hiện đại ngày nay
Chắc hẳn anh em cũng biết ý tưởng mà Mark Zuck cho ra đời Facebook rồi ha: Là mạng xã hội để các sinh viên Harvard kết nối với nhau. Trường nào có hơn 10% sinh viên đăng ký thì Mark sẽ mở cho trường đó sử dụng.

Tầm 6-7 năm trước, có một startup Việt nghĩ ra một thị trường ngách nhằm cạnh tranh sân chơi mạng xã hội với Facebook, lấy tên là Trường Xưa. Mình thấy ý tưởng này khá hay khi muốn giúp mỗi trường, mỗi lớp có một không gian riêng để tụ họp, hàn huyên trên đó.

Người đứng đầu dự án Trường Xưa thời điểm đó cũng là nhân vật đình đám trong làng startup Việt: Nguyễn Tuấn Anh, đương kim CEO VinID và cựu Founder & CEO Grab Việt Nam.

Anh em 8X có ai thấy hình ảnh này quen thuộc không?

Hồi đó mình cũng suy nghĩ là làm sao Trường Xưa cạnh tranh với tính năng Group của Facebook chứ chưa nói đến toàn hệ sinh thái xoay quanh Facebook. Ví dụ như khả năng gợi ý bạn bè để kết bạn là một đỉnh cao không phải bàn cãi của Facebook.

Vì nhiều lý do, Trường Xưa nhanh chóng đi vào dĩ vãng.

Vô tình mình khám phá ra hiện nay Facebook cũng có một tính năng y như Trường Xưa và y như ý tưởng nguyên bản của Facebook, tên gọi là Meet Classmates.

Vô tình tìm thấy “em” này trên Facebook

…cũng có vọc thử vài đuôi email…

…và cái kết 😁

Mình cũng có thể nhập đại vài email có tên miền như Harvard, Yale, Standford, RMIT… nhưng đều không được :D

Quảng cáo

Có anh em nào đang học ở nước ngoài mà trường đó dùng được tính năng này thì chia sẻ cùng Tinh tế với ha.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

FB ra đời từ 2005, mấy cái app mạng xã hội ra sau không ý tưởng gì đặc sắc khác biệt thì không cạnh tranh lại đâu. Mà nếu có start-up nào triển vọng thì FB cũng thâu tóm luôn cho mau.
longkun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em " app mạng xã hội "=)) amazon thành lập năm 1994 để bán sách và bởi ng ta nghĩ ko giống bạn nên nó mới thành bây giờ
@longkun Có liên quan???
Khó để bất cứ MXH nào có thể cạnh tranh với FB bởi thói quen sử dụng của cả tỉ người đã gắn chặt với FB hơn chục 5 qua 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 https://vnexpress.net/zuckerberg-da-nuot-chung-doi-thu-the-nao-4206195.html

Zuckerberg đã 'nuốt chửng' đối thủ thế nào

Mark Zuckerberg luôn trong tâm thế sợ Facebook bị cạnh tranh nên sẵn sàng chi hàng tỷ USD để thâu tóm các đối thủ tiềm năng.
vnexpress.net
Mình thì không biết vụ này luôn.
Đợt mình tiếp xúc với Facebook là khá muộn,
Trường xưa phiên bản digital 😃
@vn_ninja Trước có MXH TX nữa
Thôi, trường xưa rồi lại người xưa, rồi đẩy đưa, xong đưa đẩy, mệt lắm...bỏ dần fb đi.
@caffeinezzZ K nên họp lớp luôn. 🤣🤣
@caffeinezzZ
Cười vô mặt
Clarkdale
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hiện tại thì cần cân nhắc việc có nên share thêm thông tin cho fb ko. Những cái nó thu thập được qua nhiều nguồn hay hoạt động thì ko nói vì ko thể tránh khi xài. Nhưng những thông tin cá nhân thì tốt nhất hạn chế đưa lên trên đó cho lành.
18K
CAO CẤP
3 năm
@Clarkdale Mark Zuck hiện tại đang quá mạnh nhờ những thông tin thu thập được. Mạnh đến mức mình sợ, nhưng cũng chỉ biết dừng lại ở việc không sử dụng thôi
ủa rồi bài viết này nói về cái gì đéo hiểu
truong.smile
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Methylamine chuẩn
devilbs
TÍCH CỰC
3 năm
Trường xưa là ý tưởng khá hay ho và tiềm năng, nhớ năm 2008 khi mạng xã hội này phổ biến, thì ai cũng có tài khoản và dễ dàng kết nối với bạn bè học cùng ở trường cũ hoặc trường đại học, nhưng vì nhiều lý do mà sau này thọt đi rồi biến mất hẳn, chắc founder không tìm được ý tưởng khai thác hoặc có dự án hay ho hơn, cũng khá đáng tiếc
Trường Xưa.vn là một dự án của bọn GSO Media bán hàng đa cấp lừa đảo sinh viên ngày xưa. Các bạn 8x 85-87 đều biết bọn này.

Khổ cái mình bị mất trí nên ký ức về trường xưa gần như = zero. Mình mới 33t nhưng một phần trí nhớ thời gian học cấp 3 bị mất. Gặp bạn bè kể cứ như chuyện của ai
Mình từng dùng trường xưa ở giai đoạn trước của hình trong bài viết. (Mình có dùng phiên bản màu xanh lá như bên dưới).
Sau khi thay đổi giao diện giống như facebook thì nó không giữ được nét riêng. nên thua facebook.
chứ phát triển tính năng gốc chắc sẽ phát triển được
Syter
TÍCH CỰC
3 năm
Ối giời, dành 80% nội dung ra để giới thiệu. Vừa đến thân bài cắt cái cụp, không cần giải thích, không cần kết luận. Đưa tin kiểu tinhte™️
Các mod cứ đưa chúng em từ bất ngờ này đến bất ngờ khác. Đang thi đua xem ai được tương tác nhiều hơn hay gì mà bài nào cũng thả bait thế
@Syter Đâu phải chỉ có mod mới đăng bài đâu bạn
rồi sau khi tìm được lại "lớp nào đây?" "ông nào đây?" "trường này là trường nào?"..kkk
Osinleader
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình gặp vấn đề với login facebook: mình có tạo 2 acc bằng 2 email khác nhau, 1 acc thì tạo bằng gmail và cái còn lại tạo bằng hotmail. Mình có switch giữa 2 acc này trên app.
Từ hôm qua mình gặp vấn đề là mình đăng nhập bằng gmail hay hotmail trên web thì nó đều login cái acc mà mình lập bằng hotmail và không thể login vào cái acc mình lập bằng gmail.
Sau đó, mình sử dụng cách báo mất acc lập = gmail, sau đó thay đổi pass thì lại login vào acc lập bằng gmail được; tuy nhiên vẫn bằng gmail và pass cũ, mình vẫn login vào cái acc lập bằng hotmail (login bằng hotmail vẫn bình thường).
Trong group có ai gặp tình trạng này chưa, và fix bằng cách nào xin vui lòng chia sẻ cho mình với.
Many tks.
trường của mình chán bỏ mẹ ;(
có ai học DL Nguyễn Chí Thanh BMT khóa đầu tiên ko ?
có ai học Hồng Bàng - khoa MTCN khóa 2011 ko ?
sửa đt giảm 50% cho 2 đối tượng trên =))
Làm cho vui thôi chứ ngó qua đã thấy k lợi nhuận gì rồi 😆
Đọc tiêu đề nhớ bài hát trường làng tôi, nhớ quê 😔
silentfallvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái tính năng Group mà phải Join địa chỉ email của trường đã có cách đây gần chục năm rồi. Hồi đó học FPT Greenwich, mình đã tìm cách join vào Greenwich nhưng ko vào dc vì ko có địa chỉ email của trường 😁
Sắp có mxh tinhte các bạn nhé. Thấy tinhte đang dần đi theo hướng đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019