Có nên bỏ luôn nút Tắt/Mở đèn cho xe máy & xe mô tô 2 bánh?

Enzo Le
18/6/2020 4:10Phản hồi: 450
Có nên bỏ luôn nút Tắt/Mở đèn cho xe máy & xe mô tô 2 bánh?
Bỏ hay không bỏ cũng không quan trọng mà quan trọng nhất xe bỏ thì nên bật cos chứ ra đường giờ rất ức chế chạy ngược chiều nhiều xe cứ để pha chạy mà đèn led dù ban ngày cũng khá chói mắt chứ không như pha đèn halogen.
450 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bỏ hay không bỏ cũng không quan trọng mà quan trọng nhất xe bỏ thì nên bật cos chứ ra đường giờ rất ức chế chạy ngược chiều nhiều xe cứ để pha chạy mà đèn led dù ban ngày cũng khá chói mắt chứ không như pha đèn halogen.
@anhvu999 Sh, Dylan, Spacy nhập hồi xưa cũng ko có công tắc nạn nhé. AB nhập thái cũng ko có nhé. Việc để đèn là do tiêu chuẩn của từng nước áp dụng. Nó không liên quan tới việc hãng xe nào cả.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@RC213v Gặp mấy thằng vs mấy má bật đèn pha mà còn đèn led trắng nữa... Chạy wa muốn đạp cho 1 phát ngã xe thôi 😡
@theveronicar Ban đêm mà bị pha vào gương chiếu hậu thì thật cực kỳ khó chịu, mình vừa chạy vừa che gương chứ không lòa mắt không thấy gì trước. Theo mình nó còn khó chịu hơn cả bị pha trước mặt. Về chói hình như mình thấy led chói hơn bi, có lẽ là led dỏm mặc dù nó không sáng hơn bi.
Pmh82
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RC213v Loại này dùng cho xứ sương mù thôi, trước thì sáng chói, sau đít thì ko sáng thì xe sau cũng phang vô thôi! đem về VN thành thứ vô học hết! Ít ra có cảm biến tự tắt mở hay hơn.
huumen
ĐẠI BÀNG
4 năm
mấy hôm nay chiều nào cũng mưa mới thấy việc bắt buộc bật đèn có ý nghĩa ntn, mình không hiểu tại sao không ai chịu bật đèn lên trong khi trời mưa tối mù chả thấy gì
d_chien90
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Đúng rồi, do ý thức thôi
huumen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ndta13 luật nó quy định phạt nhưng ý thức người dân kém nên bắc buộc, còn làm như thế nào thì tùy các hãng xe, các hãng cứ làm 1 dãy đèn demi định vị lúc nào cũng bật là được rồi
@huumen Luật an toàn giao thông đường bộ thì có quy định rõ ràng cụ thể thời điểm lúc nào yêu cầu bật đèn nhưng không phải ai cũng biết mà tuân theo, chưa kể đến xe máy nhiều người mua bằng nên chả đọc luật bao giờ nữa
@tbdat11 Vấn đề chính là nhiều chị em mà có khi cả anh em cũng còn chưa phân biệt được đâu là pha đâu là cos ấy chứ, còn thì mình thấy trên bảng điều khiển phía trước xe luôn có đèn báo khi nào bật pha thì cái icon đèn nó thẳng 3 vạch lên còn bật cos thì 3 vạch chúc xuống mà, giờ để chống quên chắc lắp thêm cái tiếng kêu chíp chíp như lúc bật xinhan quá
Tại vì nhiều lúc cần tắt. Ví dụ vào chỗ đông người rọi đèn vào mặt người ta là bất lịch sự. nên mình không ủng hộ
@JerryKist Nếu ra thành luật thì xe nào cũng phải bật, lúc ấy đám đông sẽ không ai phản ứng hết, vì có phản ứng cũng chẳng làm được gì!
ngocnono
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyen N°5 gặp đám thanh niên xóm đang ngồi nhậu vỉa hè xem
@ngocnono sống ở cái đất nước này thì đừng nói luật, luật nó đo bằng nấm đấm, ko khéo đo bằng dao. Lúc mà CA nó can thiệp thì cũng là lúc giỗ đầu rồi 😁
@JerryKist Công nhận cái vụ lúc dừng xe mà vào chỗ có người, xe mà chưa tắt đèn cứ rọi vô mặt họ gây khó chịu thật, xe mình bật tắt được nên dừng cái là mình chủ động tắt luôn, chút xíu đó nhưng nhiều người không để ý
kuquan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xe đi nhiều thì ok bình được sạc xả liên tục đỡ bị xuống điện, Vespa GTS 300 chắc là một trong những mẫu tiên phong bỏ công tắc rồi
crabs
CAO CẤP
4 năm
@kuquan Lead của các ninja cũng bỏ lâu rồi.

Giờ toàn đèn led chá là mở pha cực kỳ nguy hiểm.
@kuquan Sh nhập ý thời trước 2012 cũng k có công tắc tắt đèn mà
T_and_H
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình rất không ủng hộ, cơ bản vì tiết kiệm năng lượng và ko thấy cần thiết mở đèn ban ngày ở Việt Nam. 😃
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@T_and_H Bạn chạy xe là nó tự nạp điện rồi chứ có lấy điện ngoài đâu mà tiết kiệm với không hả bạn?
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@T_and_H tiết kiệm chả bao nhiêu.
Bớt đc trường hợp xe không có đèn, hoặc đi trời mưa/ nhá nhem tối ko chịu mở đèn.
juzkyte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tbdat11 mình nghĩ nếu ko bật đèn thì giảm bớt nhiệt năng vào môi trường. ko biết hợp lý ko? 😁
@T_and_H Thực chất thì tiết kiệm điện nhưng tăng tai nạn giao thông thì chẳng tiết kiệm được bao nhiêu!
Mình sẽ không ủng hộ vì việt Nam không phù hợp 😃
@giusachbuitran VN là trùm chạy ẩu nên bật đèn là phù hợp nhé, để cảnh báo mấy thằng không có mắt mũi!
bigbangn91
TÍCH CỰC
4 năm
Ko.
Vì nắm quyền điều khiển vẫn tốt hơn ko có. Có cổng 3.5 vẫn tốt hơn ko có
solarbizz
TÍCH CỰC
4 năm
không ủng hộ,thời tiết vn quá nóng để bật đèn nhiều giờ chạy giữa trưa nắng nhiệt độ cao dù led cũng ko chịu nổi đâu
kaolu2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này cũng tùy riêng mình thì thích tắt mở hơn, còn mấy dòng xe cao cấp thì Vespa GTS thì khỏi phải bàn rồi, thiết kế chuẩn EU và dành cho dân thừa tiền mà 😁
Kim7412
ĐẠI BÀNG
4 năm
đi Vespa thì vậy mới sang chảnh, để đèn buổi sáng cũng hay nhất là đi qua cầu vượt hay vào hầm khỏi phải mắc công bật tắt
Vì nhận diện từ xa tốt cho nên mình ủng hộ 😃
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@ViệtCộng07 Ai đi ô tô khi trời mưa / chiều , nhìn qua kính hậu sẽ khó thấy, nếu xe máy bật đèn sẽ dễ hơn.
N.Đ.Q
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình rất ủng hộ, cơ bản vì đỡ phiền 😃
11121314
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình sẽ không ủng hộ vì ko phù hợp ở đất nước nhiều nắng như vn 😃
@11121314 vs xe đời cũ dùng bóng halogen thì đúng là k bên bật 24/24, còn xe mới giờ full led thì mình nghĩ là nên. Còn giải pháp dung hoà nhiều yếu tố là bắt buộc bật đèn định vị, đèn chính thì k 😃
@11121314 Ai biểu bác bật pha chi, em bật đèn định vụ chạy suốt đây, bóng cũng sáng yếu thôi, đủ cho xe đối diện nó thấy chứ có chói gì đâu!
@11121314 Thái Lan nắng cũng nhiều không kém VIệt Nam mà bạn, nhưng họ vẫn áp dụng từ 10 năm trước đó thôi bạn
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
@Lythienky TháiLan trên đường chủ yếu ô tô chứ xe máy thì đc mấy cái đâu bác, làm gì có chuyện tắc đường xe máy như ở VN. Mà ô tô thì họ có bật đèn đâu.
Theo mình thứ cần bỏ là nút cos pha trên xe ga loại xe thiết kế đi trong thành phố (đặc biệt xe dành cho nữ), không bỏ thì dấu vô chỗ nào khó khó bấm cũng được. Chứ tắt đèn cần à, vô quán nhậu rọi trúng mấy anh lại bị rượt =)))
@Hunglong96 Cos với pha thì phải dùng đến não rồi 😆 đứa nào không não thì vẫn thế thôi 😂
@Hunglong96 Mấy đứa không não thì cần phạt nặng 5-10tr cho chúng nó sáng mắt ra bác ạ, chứ làm nút chúng nó cũng chẳng quan tâm.
Giờ sắp quản lý bằng lái bằng công nghệ rồi. Ai bật pha sai luật thì lần đầu nhắc nhở, lưu vào máy tính. Lần sau mà tái phạm kiểm tra máy tính thấy thì phạt 5tr, nếu tái phạm nữa thì phạt 10tr. Đảm bảo với bác nó sẽ chết khiếp mà học luật cho đàng hoàng.
Ngoài ra ngân sách cũng thu được kha khá tiền!
khiêm1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
h xe mới đều ko có nút đó rồi.ý kiến cũng trả để làm ji
đừng mở pha khi đi trong phố là được, còn tắt hay không không quan trọng
Theo ý kiến cá nhân, mình sẽ ủng hộ, vì nên luôn để mở. 😃
@nguyenbanking Không nên, mình đang chạy Lead nhập mà không có công tắc đèn, vào mấy hẻm lạ thật ngại và sợ khi đèn chiếu vào mặt người ta. Toàn là tắt máy xe dẫn bộ.
Chế một nút bật/tắt đèn bí mật là xong.
@from team b with love

Lắp cảm ứng tắt mở đèn pha Wave RSX 2019, sờ tay vào thì đèn pha sáng tiện lợi bí mật.
Mình không ủng hộ vì đi xe phân khối lớn sẽ rõ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019