Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có nên cho trẻ con làm quen với bàn phím máy tính?

cuhiep
13/2/2016 8:7Phản hồi: 79
Có nên cho trẻ con làm quen với bàn phím máy tính?
Tết này con mình nghỉ 2 tuần, không bài tập về nhà, mình nghĩ ra một trò vui cho con chơi bên cạnh các trò vui khác là tập làm quen với bàn phím máy tính. Mình lấy mình và vợ mình ra làm ví dụ thì thấy vợ chồng mình dùng bàn phím máy tính nhiều hơn rất nhiều so với dùng bút viết trên giấy nên việc cho con tập làm quen với bàn phím là hoàn toàn xác đáng. Mình có tìm hiểu một số công cụ để giúp người mới làm quen với bàn phím máy tính và tìm thấy www.typingclub.com khá hữu ích, nay xin chia sẻ với anh em.

Học đánh máy một cách khoa học không chỉ giúp chúng ta gõ nhanh hơn mà còn chính xác hơn. Lúc mình mới làm quen với máy tính, không ai dạy mình cách gõ và mình cũng không học gõ một cách khoa học nên bây giờ gõ tuy nhanh nhưng hay sai chính tả.

Nếu anh em hiện đang gõ bàn phím bằng 2 hay 4 ngón tay thì anh em cũng nên học hay luyện cách gõ bàn phím nhiều ngón hơn để mang lại hiệu quả hơn. Do Tiếng Việt cũng dùng các ký tự Latin nên anh em có thể luyện gõ theo ngôn ngữ Tiếng Anh cũng được.

Hiện tại con mình đang chơi các bài trong https://www.typingclub.com. Mình thấy khá là khoa học vì có đầy đủ các bài học cũng như hướng dẫn các thế ngồi, hướng dẫn để ngón tay đúng vị trí và hiển thị ngón tay nào gõ vào phím nào trong khi tập.

Chắc chắn có nhiều anh em kinh nghiệm hơn mình vụ luyện đánh bàn phím này. Nên mời anh em chia sẻ thêm.

Tập gõ bàn phím là một hoạt động rất chán, nhưng nếu vượt qua thì anh em sẽ gõ hiệu quả hơn nhiều so với việc không tập.

Trang Typingclub.com này có 100 bài tập để người tập có thể làm quen với tất cả các phím trên bàn phím. Và trong từng bài thì có cho điểm cũng như thống kê kết quả gõ theo sự chính xác, tốc độ... Dựa vào đây ta có thể luyện từng bài cho đến khi quen hoàn toàn.

Không chỉ hướng dẫn tập đánh mà Typingclub còn cho thấy tư thế ngồi gõ đúng cũng như vị trí để tay đúng trên bàn phím. phím F và J trên bàn phím là chỗ cúng ta để ngón trỏ trái vàg phải.
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay
ginaquad
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh @cuhiep có gợi ý cái bàn phím nào dễ gõ cho trẻ hoặc cho người mới luyện gõ không?
giống em quá, mấy nay đang tập gõ 10 ngón telex
duoogle
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá trình tư duy từ tay viết và vẽ ra sáng tạo hơn nhiều.
Geek
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Ông bà ta tuy phần lớn là nông dân nhưng cũng không ít người lấy học hành làm trọng, cũng bút nghiên thi cử, cũng khoa bảng rất nhiều chứ không phải " toàn từ nông dân chân lấm tay bùn ". Thêm nữa, nhiều cái ông bà nói là do đúc rút từ kinh nghiệm thực tế, từ tự nhiên chứ không phải hầu hết là cảm tính thiếu khoa học.
@cuhiep Về viết thì mình nghĩ giờ không quan trọng lắm, giờ chỉ cần biết viết là được, không cần viết đẹp nữa, học đánh máy càng sớm càng tốt, hình như Thuỵ Điển dạy hs tiểu học đánh máy sớm rồi

Còn vẽ tay hoặc đánh đàn thì đúng là nó kích thích sáng tạo, nhưng không vẽ thì cũng có nhiều cách để luyện sáng tạo khác
@geek Gớm cái vụ nét chữ nết người chả có cơ sở gì.
Căn cứ theo cái đó thì máy ông bác sỹ dược sỹ toàn đồ mất nết. Hay mấy ông DaVinci với Einstein đều là đồ bỏ cả 😃
bkis1112
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Ví dụ được không ạ :rolleyes:
Người lớn thì cứ full size mà chiến. Logitech có nhà phân phối Svhouse.vn cứ vào đó coi, cái nào cũng đc.

Trẻ con nên mua cái nhỏ. Ms universal Mobile keyboard là ngon
@cuhiep Các bạn mua microsoft universal mobile keyboard nên thận trọng. Rất nhiều người bị lỗi không sạc được cho bàn phím. Lên amazon xem tất cả các bình chọn 1 star sẽ thấy tất cả đều dính lỗi này. Mình dính 1 cái và đã vứt xó.
pocket
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Thằng con em cũng đang làm quen với website này. Tìm mãi mới ra cái web phù hợp. Có điều nấu khi thử bàn phím Macbook Pro thì nó không chịu dùng bàn phím Logitech nữa.
@cuhiep Cho em hỏi "đâm bang" một chút là bán phím Apple loại có dây thì dùng cho PC được không?
Em làm đồ họa 3D thì các chức năng F1 to F12 có ok hết không?

Cảm ơn anh Hiệp nhiều.
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
8 năm
hay đấy. mình gõ cũng chưa nhanh lắm, nên chắc mình sẽ luyện tập theo bài này
@Ben NDH Tốc độ đánh máy phụ thuộc vào việc bạn hiểu cái bàn phím của bạn đến đâu (kích thước, độ nảy, khoảng cách phím...) và thời lượng ngồi gõ phím của bạn. 😁
@Tú art chuẩn bàn phím cuả mình ít gõ nên bụi bám hay bị khó bấm
cho người khác ngồi vào toàn mổ cò
nhưng mình mà bấm thì vẫn vèo vèo :D
degiadaosi
TÍCH CỰC
8 năm
cho trẻ tập qwerty sớm đi 😁
windowsvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trẻ là bao nhiêu tuổi mới được chứ?
minoan
CAO CẤP
8 năm
không nên, vì khi ấy có thể bàn phím đã bị thay thế bằng cách nhập liệu khác rồi 😁
sharkie
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày xưa lúc mới mua được cái máy tính bàn, gõ chậm rì rì như rùa, sau đấy mới hỏi nhỏ bạn làm sao để đánh máy nhanh, nhỏ đáp "Cậu cứ chat nhiều vô là gõ quen thôi". Giờ thì thấy đúng thật.
Chat solo, thưởng lì xì 😁:D
Em thì cũng suy nghỉ như bác cuhiep, là nên cho trẻ tập đánh chữ trên máy tính trước, để sau này nó không bở ngỡ khi học vi tính, tuy nhiên em lưu ý các bác là phụ huynh chúng ta nên kiểm soát khi con em mình sử dụng máy, vì con nít bây giờ thông minh lắm , học một biết mười, nên khi lên máy tính nhiều khi chúng " lạc lối" vào mấy trang web đen thì hậu quả sẻ rất lớn đấy các bác ạ!!!!!!:eek::eek:
@thuyquan1973 Sợ con trẻ vào web đen thì bạn có thể chỉnh DNS sang Open DNS. Nó có loại để chặn bớt các web đen, địa chỉ là 208.67.222.123 và 208.67.220.123.
ndta13
CAO CẤP
8 năm
@cuhiep
http://aidn.jp/run/
Game vui 😁
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
Cứ tìm 1 bạn gái nào nói chuyện thích thú là sẽ gõ nhanh thôi! Có khi xuất thần không nhìn bàn phím, gõ 10 ngón không sai luôn, riết rồi quen luôn! Hehe...
P/s: Đã từng "bị" như thế nên chia sẽ ít kinh nghiệm!:p
xyzmen
CAO CẤP
8 năm
Em gõ mỗi bàn tay có 2 ngón thôi à...vậy nên một trang A4 gõ mất 7p...vậy là chậm hay nhanh các bro? Cũng may là em ít khi phải gõ văn bản dài
@xyzmen Tàm tạm 😁
@xyzmen dẫn chứng 😁

https://tinhte.vn/threads/nghien-cuu-su-dung-10-ngon-khong-giup-ban-go-phim-nhanh-hon.2550375/
Ng nào gõ mười ngón sẽ nhấn enter bằng ngón út, rất nho nhã và ko mất trật tự. Cổ tay thì cố định, ngón tay uyển chuyển
Mấy bố cứ dập enter "bạch" một phát, biết ngay là mổ cò hoặc dân hai ngón. Ngón tay cố định mà cổ tay thì ngấp ngoải liên tục
@quocanh_ltk Bố mẹ nhà em cũng đều " mỗ cò" cả, nên nhiều khi bực quá, em phải đánh dùm cho hai cụ mấy cái e mail dài ( thường là như vậy, vì hai cụ thường hay kể lễ chuyện dông dài với mấy bạn già!!!😁:D)
kenta1206
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới cho thằng cháu test thử, thấy web này rất hay !
Mình mê công nghệ từ nhỏ nhưng khi ấy ko có điều kiện. Giờ mình sắp có đứa con đầu, chỉ muốn nó được thỏa đam mê công nghệ từ nhỏ, nên đang ko biết bao nhiêu tuổi thì nên cho con tiếp xúc máy tính? 2vc mình đang tranh cải đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019