Tải app ShopBack

Honda winner x

có nên chuyển sang dùng ubuntu thay cho window???
naiveheart2003
13 nămBình luận: 98
Ngày nay, khi mà vấn đề bản quyền ngày càng được xem trọng thì việc chúng ta ngày ngày sử dụng bản win ***** đúng là một sự xxxxxxxx nghiêm trọng..sử dụng hđh miễn phí là một giải pháp.
Có nhiều lí do chúng ta không muốn sử dụng unbuntu:
1. Không có nhiều phần mềm : kinh nghiệm qua 3 ngày sử dụng cho thấy< nếu bạn có mạng internet, có rất nhiều chương trình tương đương với win>
2. Giao diên dòng lệnh khó sử dụng : thực ra ubuntu giao diện dễ sử dụng y như win.
3. Ubuntu xấu mù: thực ra ubuntu rất đẹp

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
98 bình luận
stayalive
ĐẠI BÀNG
13 năm
em cũng đang định cưới 1 em MAC, xài Win chán rồi, chuyển sang UNIX,LINUX vọc cho thích ^^
Em là dân coder nên cũng có dùng Linux nhưng em có ý kiến như thế này:
Những lý do các bác nêu trên cũng đúng nhưng theo em thì cho dù Ubutu có thân thiện hay giao diện đẹp thì cũng không bằng Win. Thêm nữa phần mềm cũng ít chức năng hơn Win. Em ví dụ : skype trên Win đẹp long lanh, hỗ trợ đủ thứ thì trên Linux rất ít chức năng. Em là dân tin mà cài xong phần mềm tìm chổ chạy với cấu hình cũng vã cả mồ hôi.
Đây là ý kiến của em, mong các bác đừng giận.
Em là dân kinh tế: but em không đồng ý với bác về khoản phần mềm ít tính năng hơn win..nếu bác chịu khó tìm các phần mềm thay thế thì em tin chắc là không thua gì win. Mà có một điểm quan trọng là phần mềm đều là miễn phí cả.hi
But sau 4 ngày sử dụng : em cũng có nhận xét là hình ảnh không sắc nét bằng win vista but so với xp thi không hề thua kém
ah, nếu mà các bác dùng vista mà muốn có hiệu ứng desktop như em thì tin chắc là ram phải co 2g trở lên thôi.hehe
esata
TÍCH CỰC
5 năm
@naiveheart2003 Dùng WIN mới có những phần mềm OCR tốt nhất như FineReader và Omnipage, FineReader có tích hợp Screen Reader dùng rất hiệu quả. Linux thì ôi thôi.

Copy paste nội dung từ nhiều nguồn sách và mạng vào Paintshop Pro thành 1 trang nội dung tùy biến rất hiệu quả, khỏi cần OCR rồi phải format lại mất thời gian. Dùng Ubuntu tôi rất lóng ngóng, mãi chưa tìm được em nào đơn giản hiệu quả như Paintshop Pro trên WINDOWS. Mà tới lúc in thì lại phải boot máy vào WINDOWS thấy không ham chút nào. Bởi Linux không chạy máy in được.
Vấn đề là nằm ở chổ chịu khó.. Tại sao mình có sẵn đó mà không dùng lại mò mẫm vậy. Đừng nói em dân Việt Nam vấn đề bản quyền bị bỏ ngỏ nghe. Em có quen mấy thằng Pháp nó nói máy cá nhân nó ***** phần mềm hết. Chỉ có công ty mới dùng bản quyền thôi. 😃
vậy thực ra thì thế nào hả các bác..ubuntu có ít diễn đàn hướng dẫn sử dụng và hỗ trợ hơn win, nên em vẫn băn khoăn chưa dùng.em là dân bán chuyên thôi, trình độ mày mò hạn chế, có vấn đề gì lại lên các 4rum tham khảo ae, mà ubuntu thì...biết hỏi ai.cho nên trước mắt em thấy dùng win cho lành, khi ubuntu có sự mở rộng rõ rệt thì lại vọc tiếp
Meo U
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác vào Google tìm với từ khoá Linux hay Ubuntu Việt Nam forum xem, hơn chục diễn đàn hoành tráng, hướng dẫn chi tiết bằng text lẫn hình ảnh, hỗ trợ liên tục cho bạn. Không ít đâu bạn
maturefh
ĐẠI BÀNG
13 năm
em dùng ubuntu cũng được hơn một năm rồi
trình độ it thì cũng chỉ vào loại i tờ 😁 nhưng dùng ubuntu cho các nhu cầu đơn giản thì cũng không gặp nhiều khó khăn lắm
cài ubuntu song song với win, nhiều khi win trục trặc có ubuntu tiện vô cùng
bác nào chỉ có ý định thử thôi thì đừng bao giờ dung,
tôi từng xài mình nó trên con laptop, khi gấp máy lại hoặc hiber khi mở dùng lại
nó bị treo máy .
cả thằng fedora cũng bị!!!
nó xài tốn bin hơn Winxp nữa, dùng windows vấn hơn
Mình thì chắc ko muốn xài thử Linux thêm một lần nữa!
Từ cái thuở I TỜ, đã mò mẫm cài Linux vào vọc, hì hụi cài xong chả biết dùng thế nào nên đành gỡ. Nhưng ái oăm là gỡ đi rồi nhưng cái phân vùng cài Linux ko làm sao lấy lại được. Cuối cùng đành FDISK, tất cả ra đi ko lời từ biệt!
Từ đó ko bao giờ dám ngó đến nữa!
Có lẽ vì thế mà đến giờ mình vẫn hoàn toàn mù tịt về anh Chim Cánh Cụt này!
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@salomon8x bạn nói như thánh vậy. Ubuntu gỡ đi thì cài lại win rồi dùng phần mềm phân vùng ổ cứng format lại phân vùng đó về NTFS hat FAT32 xem có bị làm sao ko? đứng phán tào lao!
mình nghĩ rất nên chuyển wa, đang học lt C để có thể tuy chỉnh unbuntu theo ý mình ^^>
knight2947
ĐẠI BÀNG
13 năm
Linux có lẽ ko có wen thuộc với dân VN mình, Phần lớn LINUX dc dùng làm sever nhiều hơn, bởi tính ổn định và giải quyết dc vấn đề bản quyền, và yêu cầu phần cứng... Em dùng linux làm sever cũng dc 2 năm ùi
wlnteR
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác chủ vào box linux hỏi câu này buồn cười thật
chưa xem đã biết kết quả
tốt nhất là bác nên vào box ... MAC hỏi cho nó công bằng 😁
Dùng linux cũng hay, k phải mua bản quyền, lại phải mày mò nhiều nên cũng biết thêm nhiều thứ. Tất nhiên là tùy công việc của mỗi người sử dụng những phần mềm thích hợp để hỗ trợ cho công việc mà quyết định là có nên dùng linux hay không.Cá nhân em thì ủng hộ dùng phần mềm mã nguồn mở vì nếu xiết chặt vấn đề bản quyền thì điều này sẽ tiết kiệm 1 khoản chi phí cho các doanh nghiệp nhỏ, bên cạnh đó người sử dụng linux cũng phải có kiến thức nhất định về tin học--> buộc người dùng phải nâng cao trình độ tin học và ngoại ngữ.
Bác này nói đúng đấy em thấy xài linux cũng rất hay, nếu thấy máy hư một lần mà nản thì thôi rồi😁, em sử dụng nó máy hư lên hư xuống mà vẫn dùng vì cơ bản là vui em rất thích mò mẫm có gì khó là mò cho được nên rất thích linux
gaixixon
ĐẠI BÀNG
13 năm
dùng ubuntu được cái là rất rất ít khi bị crash.. sau một thời gian dùng lại windows thấy nó sao mong manh dễ vỡ thế.. chỉ sợ đang chạy thì quéc.. gặp con virus là teo!
Khó chịu nhất khi dùng ubuntu/linux là gặp một vấn đề gì đó mà mình không biết, đôi khi gúc mãi không ra, hỏi thì cũng chịu chẳng ai giúp được. Cụ tỉ: đang dùng lenovo g410 trước kia chạy ubuntu 8.04 vào được wifi mã hóa, giờ up lên 8.10 thì chịu, không thể vào dc wifi mã hóa bằng WPA. Cái jact phone của máy tính mặc dù đã cắm, loa ngoài vẫn kêu ầm ầm! Làm file excel kiểu gì cũng phải chạy wine nó mới tương thích hết được với anh Bill. Nói chung là phải sống chung với lũ thôi..
Tuy nhiên, đánh giá: Ubuntu 8 điểm thì MicroSh!t XP/Vista chắc 7 điểm là cùng.
tớ cũng dùng lenovo 410 nè! nếu mà có lũ thì pm cho tớ , có khi tớ lại giúp được, mấy lỗi u gặp tớ xử lí ngon lành hết
nếu tính về phần mềm đại trà thì 2 bên 5/5, còn về phần mềm chuyên dụng như chạy điện thoại thì chịu chết, nó ko hỗ trợ driver đúng về khoản này, mà bên dt thì cần driver chuẩn xác mới chịu làm việc.

Giao diện thì ubuntu ăn đứt vista
Games thì chịu, linux 2, win 10 😁
các phần mềm khác thì win 10, linux cũng 9,5

Dùng Ubuntu dc 2 năm rồi, cũng tốt
điện thoại thì vẫn có thể tìm được chương trình suite đó, cái motorola cua em thì em đã tìm ra được chương trình suite nè. Lúc tìm e thấy chương trình dành cho điện thoại nokia nhiều lắm ah
chủ yếu là phần mềm chuyên dụng như UFS, Smartclip box, dùng để chạy chưowng trình cho dt thì chịu chết, kiếm đâu ra, sài thằng Wine giả lập cũng chiu, nếu mà chạy máy ảo win trên Linux thì còn may ra dc 😁, như vậy bất tiện quá
tại sao không nhỉ ??? mình dành thời gian làm quen với U nửa năm nay, hiện tại chạy song song 2 OS, sau sẽ chuyển hẳn sang dùng Linux

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019