có nên chuyển sang dùng ubuntu thay cho window???
naiveheart2003
13 nămBình luận: 98
Linux kernel chưa hỗ trợ tốt Driver lắm, ngay cả VGA của Intel mà Linux còn kéo chậm lại mà
yêu/ghét chỉ là cảm tính mà thôi ! các em nó mỗi đứa đều có cái hay cái dở riêng, các bac chẳng thể nào so sánh tuyệt đối được. Em xài cả 3 thứ Mac OS, Win và Linux. Thú thật em iu nhất là ... TÁO 😁 kế đến là Ubuntu (vì em ko koái game online) sau cùng mới là Windows. Nếu bị bắt buộc phải dùng Linux như bác newsoldier nói thì Ubuntu là quá đủ cho môi trường văn phòng.
Bác nào mà nghiện game online thì quên lun Linux đi là vừa 😃
mình nghĩ vài năm tới thì linux sẽ được các công ty dùng nhiều hơn, kể cả người dung nửa nhất các máy tính xách tay hay có cấu hình yếu. mình là dân chơi game nên dung cả 2 hệ điều hành win và ubuntu , khi chơi game thì dung win còn lướt wed thi dùng ubuntu thi was tuyệt vời
cacuong1
ĐẠI BÀNG
12 năm
linux chỉ cái hơi bất tiện là phần mềm cài chủ yếu qua net chứ ko có 1 pack duy nhất như win mà các lib của nó update liên tục không theo soft nên nếu để lưu trữ cài offline thì không hiệu quả lắm
Hiện tại mình đang xài 2 thằng song song : Win 7 + ubuntu . mình thấy ubuntu xài ok nhưng có 1 số phần mềm tìm mòn mắt ra mới đc , vd : pidgin <== cái này tích hợp nhiều chương trình chat nhưng đố tìm đâu ra phần webcam , còn VMware thì tìm mòn mỏi ko thấy nên đành xài song song 2 em cho lành vì mìh cần xài vmware rất nhiều
ngonchan
TÍCH CỰC
12 năm
vmware bạn tìm ở đâu mà không có, nó đây nè :baffled5wh:? bạn cũng có thể thử VirtualBox, một phần mềm tương tự như VMWare.
Meg2k
TÍCH CỰC
12 năm
VMWare thì bạn lên mấy trang torrent lấy phiên bản WMWare Bundle dành cho Linux 😃 kích thước khoảng 500MB.
Về chuyện này em có ý kiến thế này, em làm quen máy tính cũng được 5 năm rồi, và cũng đã từng sử dụng linux, hầu hết các phần mềm cho linux đều miễn phí, và giớ ai sử dụng linux mà có mạng thì việc cài đặt và cập nhật rất dễ dàng, tìm là có ngay. và giá như em khôg phải là dân kỹ thuật về cơ khí có lẽ em cũng chuyển sang dùng linux, vì hầu hết phần mềm trên linux đều có thể thay thế trên win nhưng loại trừ 1 số trong đó có CAD, em đã từng sử dụng Qcad, và AutoCAD(chạy trên wine) và em thành thật khuyên các bác 1 câu chuối cả nải(bác nào dùng rồi cho ý kiến), đấy là chưa kể 1 số phần mềm khác(có thể em không biết).Đành rằng dùng linux thì miễn phí, nhưng mà đối với 1 phần mềm như CAD thì không thể miễn phí được (nghe đâu giá của nó là 4000$, có gì sai mong các bác chỉ giáo), nếu mà bản cho linux thì chắc giá cũng chẳng kém win đâu. chính vì vậy tùy theo mỗi người có mục đích sử dụng mà lựa chọn.
Đúng rồi, thật ra họ có thể phát triển cho Linux, nhưng có vài lý do về vấn đề nhận diện phần cứng của Linux không được tối ưu như Windows. Mỗi thằng có cái hay, cái dở riêng. Mình thì dùng cả 2 vì tính chất công việc mà mò cho biết ^_^
Có, hôm nay mình sẽ chuyển sang. Nhưng không biết như thế nào.
Kazna
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho hỏi, mình đang muốn cài ubuntu trên lap nhưng ko biết về khoản driver thì sao? Sợ cài cho đã rồi âm thanh ko có hoặc ko vô đc mạng thì mệt.

Sent from my K00E using Tapatalk
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Kazna bác yên tâm, ubuntu nhận cơ bản hết driver của máy tính. Thậm chí ổ cứng bị bad nặng không khởi động được vào win mà cài ubuntu thì nhận, vẫn lấy được dữ liệu lại, giãy giãy vài cái rồi mới chết hẳn cơ mà. Còn vụ driver thì nó chỉ hay báo driver card màn hình thôi. Nhưng tốt hơn hết là không cài mà tắt hẳn card rời đi là okie hết.
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu máy bạn cài sẵn win 7 32 bit hoặc win 8 thì cài vô 1 ổ nào đó là ngon còn nếu đang cài win 32 bit thì tùy máy hoặc tùy phiên bản linux mà sẽ có chút trục trặc...
Khi nào HTKK, tất cả các phần mềm kế toán chạy mượt trên Linux thì khi đó sẽ chẳng có người dùng Windows nữa.
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cá nhân tôi thì nghĩ nên học cách dùng và chuyển sang Linux, nếu điều kiện bạn không có tiền mua bản quyền Windows + phần mềm. Nên tôn trọng bản quyền của người phát triển hơn...
Mình thấy nếu bạn không phụ thuộc vào phần mềm có phí hay chỉ hỗ trợ Windows (ví dụ Photoshop hay MS Office) thì chẳng có lý do gì để dùng Windows cả. Linux rõ ràng là nhanh và nhẹ hơn, bảo mật hơn, ổn định hơn, dễ tùy biến hơn. Không nên chỉ xem Linux như một cách để đối phó với phần mềm bản quyền.
bibobibapro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thetuxlover bác nói đc này. nhẹ hơn thì ok chứ nhanh hơn thì hơi cấn với em, em cài win8 tắt bật máy nhanh quá sợ nên về lại win7(win7+office key mak còn lại chiến soft free) đang win7// luna.

ps: đang ngại mỗi drive card rời nvidia optinus nên chưa mang linux lên lap
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bibobibapro Bạn so sánh win 8 tắt bật nhanh hơn sao? So sánh thì phải so găng, đọ cân nặng chứ? hãy so sánh lúc chưa cài đặt phần mềm nào trên máy xem. Còn nếu cài nhiều xem, sẽ thấy ngay tốc độ chênh lệch thế nào? Nên nhớ sự tiêu tốn Ram và CPU của win 8 khủng khiếp thế nào khi so sánh với ubuntu hay Luna OS trong điều kiện cài nhiều phần mềm nặng. Đừng so sánh nửa vời như thế???
em chạy song song 2 cái 😃
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinny vo Rồi sao nữa? cụt lủn vậy?
không biết là lịên quan nhiều hay không nhưng mà ban nãy khi đang surf, em vô tình phát hiện cái này, có thể nói là rất bá đạo!!! http://vnexperts.net/bai-viet-ky-thuat/windows/575-so-sanh-h-thng-windows-linux-unix.html
Mình thấy một sự thiên vị và cố tình nhầm lẫn kiến thức không hề nhẹ trong bài viết ấy. Rõ ràng là sặc mùi chủ nghĩa fanboy, không nên quan tâm làm gì.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019