Có nên học thêm văn bằng 2 vì xác định ra trường là phải tự bơi???

Thuthao1998
9/6/2018 6:56Phản hồi: 11
Em chào các anh chị trên tinhte.com ạ. Em biết là các anh chị cũng đã từng trải qua cảm giác hoang mang như bọn em hiện tại, và câu hỏi lớn nhất đặt ra trong thời điểm này là:" Làm sẩo trường để có việc."

Em hiện nay đang học năm 3 trường ĐH Kinh Tế TPHCM chuyên ngành Luật Kinh Tế, nhưng e luôn lo lắng rằng có nên học thêm 1 ngành nữa không khi mà e vô tình biết dc tỉ lệ thấp nghiệp của Pháp luật là 17% trong khi đó, ra trường là e hoàn toàn tự bơi, mẹ e sẽ không chu cấp tiền nữa.

Như vậy, có nghĩa nếu ra trường e có việc => việc học VB coi như dc giải quyết, cho dù hơi vất vả và tốn kém.

Còn nếu em không xin được việc => học VB khó khăn, vì e không có tài chính.

Ngoài ra nếu mà muốn dấn thân vào làm luật sư, thì bắt buộc em tham gia khóa học đào tạo nghề Luật sư của Học viện Tư pháp trong vòng 6 tháng, đăng ký tập sự tại các văn phòng luật sư trong vòng 18 tháng và cuối cùng là trải qua kỳ thi cấp quốc gia do Bộ Tư pháp tổ chức. Em cảm thấy rất tốn kém và mất thời gian.

Thật sự e cũng không hứng thú lắm đối với nghề luật sư, cũng do bản thân e chăm chỉ k đủ, nên coi như đi trái đường rồi ạ.

Bây giờ e còn có thế quay về đi theo con đường mình mong không ạ?

Em xin cảm ơn!

Chúc mọi người một ngày tốt lành.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo tôi thì bạn không nhất định phải có bằng thứ hai làm gì. Nếu bạn không tự tin với bằng thứ nhất thì có thêm 1 hay 3 tấm bằng khác cũng chẳng giúp ích được gì đâu.

Lý do để bạn nên học văn bằng thứ hai chỉ là nếu bạn cho rằng văn bằng thứ nhất của bạn là chọn nhầm nghề, hoặc bạn không thích làm việc trong lĩnh vực này.

Thay vì mất thời gian đi học bằng 2, hãy dành thời gian học cho tốt khóa học hiện tại, tìm hiểu và hoàn thiện vài kỹ năng mềm cần thiết cho công việc sau này.
HeoMinhHa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntdieu em thấy bác nói chí phải
@ntdieu Em cảm ơn bác đã cho em lời khuyên. Nhưng mà trường em đào tạo ngành luật e sợ không cạnh tranh nổi với ĐH luật và ĐH kinh tế luật ạ. Ngành luật trường em còn quá non yếu và chưa có sức ảnh hưởng và dc nhiều người biết đến như hai trường trên.
@Thuthao1998 Chào bạn, danh tiếng về luật của trường bạn thì kém so với hai trường kia, đó là chuyện không có gì cần bàn cãi, và cũng không phải lỗi do bạn. Tuy nhiên xét về thực tế, tấm bằng của bạn chỉ có tác dụng xác nhận rằng bạn đã học đại học ở trường nào đó mà thôi. Chuyện bạn có kiếm được việc hay không là chuyện khác, nó không phụ thuộc vào việc bạn học ở trường nào, mà chủ yếu phụ thuộc vào việc bạn làm được cái gì cho doanh nghiệp.

Đối với sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm làm việc là cái mà bạn không thể có, vậy thì bạn cần tìm cách thuyết phục nhà tuyển dụng rằng bạn biết cái gì, bạn có khả năng gì, và những cái đó có thể mang lại lợi ích gì cho doanh nghiệp. Văn bằng 2 (nếu có) không giúp ích gì để trả lời cho câu hỏi trên.

Học luật kinh tế không nhất thiết phải trở thành luật sư, bạn hoàn toàn có thể làm nhiều việc khác trong các doanh nghiệp, những công việc có liên quan nhiều đến pháp luật. Có thể kể ra những việc như làm về pháp chế doanh nghiệp, đăng ký sản phẩm, rà soát hợp đồng, những việc liên quan nhiều đến cơ quan nhà nước, v..v...

Để trao đổi thêm về luật thì Tinh tế không phải là nơi phù hợp, bạn hãy tham gia vào các diễn đàn về luật sẽ tốt hơn.
@ntdieu Cảm ơn bạn đã giải đáp cho mình.
HeoMinhHa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tùy thôi nhưng theo mình thì có khi ko cần
@HeoMinhHa Cảm ơn bạn đã reply ạ. Bạn có thể giải thích thêm là vì sao k cần k ạ?
nếu đc chọn lại học nghề và học đh có khi tôi chọn học nghề
@yeucongnghexanh Em cảm ơn anh đã reply, nhưng e thấy bản thân học đh cũng mang lại nhiều lợi ích cho sv, môi trường tốt cũng như cơ hội để trưởng thành.
@Thuthao1998 về điều này tôi đồng ý với bạn. Giữa việc học nghề cho tốt và học đại học cho tốt thì tôi vẫn ủng hộ học đại học. Sau 5 năm làm việc, cùng làm tốt như nhau thì thằng đại học có nhiều cơ hội trở thành sếp hơn là thằng học nghề.
@ntdieu Đúng vậy ạ, đại học k phải là con đường duy nhất, mà là con đường gần nhất với các con đường khác. Còn thành công hay không là do mỗi người thôi ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019