Có nên mua AirPods second hand không anh em?

Duy Luân
6/3/2020 12:28Phản hồi: 190
Có nên mua AirPods second hand không anh em?
Hôm qua trên công ty có chị bạn đồng nghiệp hỏi mình liệu có nên mua AirPods second hand hay không. Theo mình là không, và sẵn đây mình chia sẻ với anh em về vấn đề này luôn.

Thứ nhất, về vấn đề độ bền. AirPods không phải là thứ có độ bền trâu chó đâu anh em và nó cũng có tỉ lệ lỗi nhất định. Mình đã từng thấy nhiều người thân của mình, cũng như nhiều anh em trên Tinh tế gặp vấn đề với AirPods. Có thể là lỗi nhà sản xuất, nhưng cũng có thể là lỗi từ người dùng như làm rớt, vô tình để vào nước... Khi mua AirPods second-hand, bạn rất khó kiểm tra được những vấn đề này (làm sao bạn biết thằng trước có làm rớt tai nghe hay rớt case hay không), tức là rủi ro tai nghe bị hỏng sẽ cao hơn nhiều so với mua mới. Tất nhiên đi bảo hành thì cũng hết thôi, nhưng mà phiền và mất thời gian không cần thiết.

Ngoài ra, việc mua một chiếc tai nghe second-hand còn có khả năng nó đã hết hạn bảo hành, mà đồ Apple hư hỏng phải sửa rất đắt tiền nên rủi ro của bạn lại cao thêm một bậc nữa, mà theo mình thì điều này không đáng tí nào hết. Nếu hỏng, có khi bạn mua luôn tai nghe mới còn hay hơn.

Ví dụ của việc AirPods có thể hỏng khi làm rơi nè​

Thứ hai là về vấn đề vệ sinh. Mình từng đọc một bài trên Internet về việc hạn chế dùng chung tai nghe vì dễ làm lây nhiễm các bệnh về tai. Ngoài ra mình cũng thấy những vết dơ xuấy hiện trên chính con AirPods của mình sau một thời gian sử dụng, lâu lâu mình phải dùng tăm bông thấm nhẹ cồn để lau chùi cho sạch. Tưởng tượng tai nghe của một ông khác mà cũng bị vậy rồi đem bán lại cho chúng ta xài thì hơi ớn.

Thứ ba là về vấn đề kinh phí. Tất nhiên mua second-hand thì sẽ rẻ hơn khá nhiều so với mua mới, nhưng với chi phí cho một con tai nghe AirPods hiện tại vào khoảng 3 triệu đến 3,5 triệu đồng thì anh em nên mua mới 100% luôn cho nó yên tâm. Nếu được thì nên mua hàng chính hãng, có hóa đơn đầy đủ để có lỡ bị hư hỏng thì được bảo hành từ chính Apple. Con tai nghe này anh em sẽ dùng nhiều, thường xuyên mà, đầu tư chút cho nó ngon lành và yên tâm.

Vài dòng chia sẻ nhanh với anh em. Chúc anh em vui vẻ.
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theo mình thì không nên mua hàng 2nd.
sauruou80
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i Nhây.. hâh
@p700i Đoán biết là đồ chơi rồi lol
SneakySquid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Coca Escanor Đúng rồi, siêu dơ, dù có kĩ thế nào thì phần bên trong airpod cũng ko vệ sinh được. Rồi pin cũng chẳng kiểm tra được. Chỉ có bồ là xài 2nd đc thôi
@p700i Ý mình nói vậy, nhưng nhu cầu mua bán thì bao giờ cũng có thôi,
Cái nào khó test quá thì nên bỏ qua 😆
@tuyenvpb Cần gì test cứ cho là chuẩn, xin, zin đét đi thì về dùng cũng vứt đi. Mua mới xong về dùng pin còn chai lòi ra. Con này tiện thật mà pin thì chán đcđ
Cũ mà ngon thì mua chứ 😁
@hackieuhay Chán thì bán thôi bạn 😁
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Mình là thằng chuyên mua đồ 2nd nhưng vs airpod suy nghĩ lên nghĩ xuống cuối cùng ko thể mua 2nd dc.
Vấn đề của airpod nó là hàng mo sửa, đã xác định hỏng là thay cái mới thêm nữa tham khảo nhiều rút ra kết luận pin con này dùng khoảng 1 năm thì bắt đầu hiện tượng chai là mình tham khảo nhiều người dùng là nt.
Chốt lại ko sửa dc + pin ko thể test dc lên dù đắt mình vẫn có mua cái mới.
rookie
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Tâm lý người VN mình vẫn thích mua hàng mới hơn. Dù biết mua hàng cũ tiết kiệm rất nhiều.
mua mới đã hơn, mua cũ hay bẩn và pin chai rồi
btw, e vừa mới được đổi con mới sau khi mua con đầu bị liệt tai phải nè các bác 😁
silicon cover of airpods 2.jpg
cyber1210
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Edward Đỗ bác mua ốp chỗ nào dễ thương thế, cho em xin chỗ mua với ạ
@cyber1210 https://tiki.vn/bo-bao-ve-tai-nghe-airpod-6-mon-hinh-thu-de-thuong-p38482288.html?spid=38546181

Share bạn link nhé. Vào tiki search “ốp silicon cho airpods 2” ra nhiều loại đẹp lắm 😁
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
2nd nếu của người dùng mà ít dùng bán đi mua cũng đc mà các cụ!
@Duy Luân mua lại của đứa bạn 😆 thấy nó từ lúc mua và ít sài thì lân la xin bán rẻ hehe. còn người ngoài thì thua
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Chỉ bằng niềm tin thôi cụ! 😔
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
@ntp383 Airpod là hàng ko sửa dc, hỏng xđ là thay cái tai khác + pin thấy nhiều người dùng khoảng 1 năm bắt đàu chai. Ráng mua mới. Mới vs cũ có thể chênh nhau tầm >1trieu, nhưng đánh đổi lại niềm tin sp mình nghĩ đáng, đặc biệt vs airpod nổi tiếng pin chai.
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iáT Tài Vậy thì hàng mới mà triển thôi 😔 thanks cụ khai sáng
Mua cũ chả làm sao cả, vừa tiết kiệm được tiền vừa vớ được hàng ngon nếu may mắn! Mình là người mua Airpods 2nd đây, khi không vớ được em Airpods fullbox theo đúng nghĩa đen trên Hội Macbook Việt: từ cáp, hộp, sách, nilon, miếng lót… thậm chí còn được tặng kèm thêm bao da Davis với đầy đủ dây dợ, móc khoá cùng miếng da bên trong! Ngồi test một lúc thấy người bán cũng khá thoải mái, thậm chí fix thêm 100k, vị chi chỉ phải bỏ ra 2 đồng 6 thay vì hơn 3 củ như nhiều người vẫn rao trên mạng! Tuy nhiên sau 1,5 năm xài thì pin đã chai mặc dù tần suất sử dụng ko nhiều vì ko phải ngày nào mình cũng lôi ra xài! Vậy nên nếu ko dư dả tiền bạc thì vẫn hoàn toàn có thể mua Airpods 2nd nhưng nên cẩn thận vì hàng nhái khá nhiều & rất giống hàng thật, nếu còn bảo hành là tốt nhất 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Đồng ý quan điểm của bác, em sài đồ công nghệ khá nhiều rất nhiều đồ còn sài ngon nhưng chán muốn thay đổi hoặc nâng cấp hoặc mua về không thích thì Pass lại thôi nên quan điểm của mấy ông ngon thì sao nó phải bán hết sức vớ vẩn, em chuyên mua đồ 2nd thấy thứ nhất lợi hơn về giá, thứ 2 cảm giác được gặp gỡ nhiều anh em khác cùng yêu công nghệ mở mang được rất nhiều (kiến thức, quan hệ, biết thêm nhiều món đồ lạ,...) cái cảm giác đi mua của người này người kia chỗ này chỗ khác với riêng bản thân em thú vị và hấp dẫn hơn nhiều so với việc ra cửa hàng hoặc siêu thị mua đồ mới, nhưng quan điểm cá nhân là hiểu biết thì mới nên đi mua ko hiểu biết rất rơi vào tình trạng quyết định theo kiểu cảm tính, hoặc không đủ hiểu biết đồ công nghệ rất hay ăn những quả đắng..!!
@nhật ký 2 đứa mình Ko có gì phải chỉnh sửa trong bình luận ở trên của bạn, những điều bạn nói hoàn toàn trùng với quan điểm của mình! Cái thú vui mua hàng 2nd thật sự lấn át hẳn ý nghĩ ra tiệm mua mới, nhất là mua thành công món đồ nào đó với giá hời cùng chất lượng tốt & phù hợp với sở thích cá nhân, phê đừng hỏi 😁
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Ko phải check imei nếu đúng thì cứ quất thôi pk bác, mà e hỏi xíu imei trên tai vs hộp nó phải giống nhau pk bác
@Haroll Ko những 2 thứ đó phải trùng, mà còn fải trùng với hiển thị trên iPhone nữa! Sau khi kết nối Airpods với iPhone sẽ xuất hiện mục IMEI của Airpods bên trong phần Setting như này nữa 👍
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng đồng ý. Đó giờ mua đồ điện tử thì thà mua mới hoặc mua lại của bạn bè (đam mê công nghệ) thì mới chắc ăn.
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@Nhậm Doanh Doanh 30 củ thôi đủ hát hò cho cả xóm nghe rồi . Loser use trash à
@Shine.shin há há. tau định vị được mày dồi.
há há há
cuoi ia.jpg
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@Nhậm Doanh Doanh Bớt chống chế cho đỡ nhục đi r câm mẹ mồm vào 😃 loser bố thách m dám qa nhà bố đấm cho vỡ alo. cái thứ đi fake ảnh avar ngta mà con tỏ ra thượng đẳng
@Shine.shin Mày mặc cảm kinh thế à?
Ai xem thường mày đâu mà mặc cảm kinh vậy?
Nhà mày ở cái xó nào vậy. Nổ địa chỉ đi cu đù
Never
Không sửa được mua đồ 2nd thì chỉ có ngu người. Nhất là khoản pin khỏi phải quảng cáo thêm.
Cá nhân mình ko bao giờ mua hàng đã qua sử dụng.
Kalanhikov
TÍCH CỰC
4 năm
Nói không với second hand, thứ nhất là giờ không tin được ai hết, biết cái đồ second hand người chủ cũ sử dụng như thế nào, rồi nhái, dựng, etc, đạo đức giờ với con người gần như con số 0 rồi. Thứ hai vấn đề vệ sinh, cụ thể là cái tai nghe thì càng đáng nói không mua, thứ ba tiền nào của nấy, đồ cũ thì nhanh hỏng hơn, ít hoặc thậm chí không bảo hành, thứ tư thực tế mua đồ second hand tính ra chả tiết kiệm hơn được đồng nào.
Đồ điện tử thì cứ mua brandnew cho lành.
Pin nó xuống nhanh thế mua về cho vui à
Người ta sẽ bất chấp mọi thứ cản trở kia khi mức giá xuống đủ thấp để mua thôi, chẳng qua mức giá còn quá cao so với những rủi ro mang lại nên người ta quyết định không mua
libieu
CAO CẤP
4 năm
rấy tay đã qua sữ dụng có nên mua không 😁
satan_f5
TÍCH CỰC
4 năm
Riêng gì chứ airpod không nên mua 2hand, vì đa số các ti cũ xài rồi nó đã có 1 thời gian nhất định đeo trên tai người dùng trước, nên không tránh khỏi việc tai bị dơ, ố vàng và xước nhiều, chưa kể phần hộp sạc cũng cũ và bẩn, so ra nếu với cùng iphone xài 1 năm, thì airpod 1 năm cũng đã xuống mã rất nhanh rồi
Chưa kể việc mua mới và cũ (cho là likenew) thì cũng không chênh nhau quá nhiều, khoảng hơn 500k thì mua mới vẫn hợp lý
Bạn nào có thẻ hay mua online trên shopee hoặc lazada thì nhiều khi km vào rồi vẫn rẻ chán
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
@satan_f5 Chuẩn bác. Bác giống e. Từ trc giờ toàn mua dùng đồ 2nd. Riêng airpod e ko dám luôn, và nó cũng là món đầu tiên e dc bóc siu. Ko nhiều tiền nhưng thôi ráng mua vì những gì nó đem lại.
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng tùy suy nghĩ, tùy món hàng, nhưng ko nên luôn là lời khuyên tốt hơn.
Cái gì mình k có tiền thì thôi chứ k riêng đồ điện tử, chẳng bao h mua đồ second hand cái gì. Theo thói quen. Thậm chí đồ Apple unseal rồi mình cũng ko mua dù ng bán nói mới.
@Rainwalker Tại bạn giàu.
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy tai nghe Bt dùng một thời gian nhanh chai pin quá !
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
@namnao Tuỳ từng loại, nhưng lưu ý loại để cốc sạc này sẽ nhanh chai hơn những loại đeo cổ hay cổ điển, vì cn nó sạc xả liên tục.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019