Có nên mua nokia n9 hay không?

killstar210
28/11/2011 12:14Phản hồi: 38
Tình hình là mình được mẹ tặng cho 1 cái ĐT bất kỳ.
cái nào cũng được miễn là nó là điện thoại.
mình đang nhắm đến nokia N9.
nhưng thấy có vẻ mới mẻ và được hỗ trợ hơi ít
theo dõi bài viết vài hôm mà thấy k nhiều ứng dụng cần thiết lắm
vậy theo các bạn mình có nên mua hay không?

mà giá nó niêm yết là 13tr200 cho bản 16g (mình mua 16gb thôi vì k phim ảnh gì)
sao ở chỗ mình có nhiều nơi bán và giá cả khác nhau rõ rệt
viettel bán đúng giá
VP mobile thì rẻ hơn 100k
CPN thì rẻ hơn giá ban đầu 310k
còn 1 cửa hàng tư nhân khác rẻ hơn tận 700k thấy báo giá với mình là 12tr500

vậy theo các bạn mình nên mua ở chỗ nào? giá cả thế thì chất lượng máy có khác nhau không?

tks các bạn đã quan tâm và đóng góp ý kiến.
:mstickle::mstickle::mstickle::mstickle::mstickle::mstickle::mstickle::mstickle:
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu là bất kỳ thì nên chọn ít là Vertu hay Mobiado 😃 . Mình thì hâm mộ cái Goldvish 😃) .
Đùa chứ bạn cứ nghiên cứu kỹ các topic đi để xem N9 có phù hợp với bạn không . Giá cả thì tùy retailler thôi . Miễn là mua chính hãng có bảo hành ở Việt Nam là ok . Kiểu gì thì bảo hành cũng mang ra Nokia Care hết
ứng dụng thì ngoài game không nhiều bằng mấy cái khác chữ những thứ " cần thiết" kiểu gì cũng sẽ đủ
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
Mình mới dùng 1 tuần và đang chán chết đây, chắc lại quay về dùng Nexus One:
- Máy chậm chứ không hề mượt mà như các bác nói, thi thoảng còn bị đơ. Riêng cái vụ máy chậm này thì có thể mình dùng máy cũ chạy AndRoird rất nhanh nên giờ dùng em này cảm giác thế.
- Các nút chức năng hơi nhỏ, ví dụ nút call, nút send sms,....
- Ovi Store thì như đồ bỏ, đã ít ứng dụng lại còn chảnh, mua bán phần mềm không thuận lợi và nhiều khi có tiền cũng không mua được. Ví dụ minh đang muốn mua cái Bejeweled 2 HD mà chịu chết, phone bill thì báo unavailable, credit card thì báo denied hoài 😃
.....

Còn về giá thì các của hàng có chênh nhau vài trăm là bình thường, bạn có thể yên tâm mua vì máy này mới chưa có hàng dựng lỗi gì đâu. Tuy nhiên nếu mua cũng nên kiểm tra kỹ nhé 😃
N9 chỉ tương đối chậm khi mở apps và vào settings . Ngoài ra thì chạy cứ là vèo vèo . Cái Nexus one thì chạy chưa chắc bằng con N900 up CSSU đâu 😃 . Nhưng nói chung cũng tùy cảm nhận và trả nghiệm của bác thôi , em cũng không ý kiến thêm .
Một điểm nữa là N9 vẫn còn nhiều cái chưa được tối ưu hóa vì còn khá mới . Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ 😃

Bác thử chơi Samurai II trên N9 và so với con Nexus One của bác xem thế nào ?
ồ bác này chán cho em đi 😁 em đang muốn lắm mà chả có. người ăn ko hết kẻ lần ko ra. hiz.
pepocoyo
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác chán còn em thì đang hp với em nó đây bác 😁 hihi.
- Em thấy máy cũng mượt mà 😔 chỉ hơi chậm 1 chút khi vào settings thôi, đơ thì máy nào k đơ bác, bác vào 1 lúc 3 4 game HD, mở thêm map thì con nào chả đơ bác. Android thì cô mình có con SS1 thấy lâu lâu vẫn đơ bác àh chứ k phải k bao giờ đơ.
- Các nút chức năng thì e cũng đồng ý là hơi nhỏ nhưng k nhỏ đến múc k nhấn được, nút call thì ok rùi, nút send sms thì cần to thêm chút nữa là ok.
- Cái ovi store cho N9 chỉ k thuận lợi với mấy bác xài viettel thôi vì viettel chưa hổ trợ. Nếu k thì bác tim mấy file debian mà cái đó bác :D
thangvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ovi store thì phải dùng thẻ visa credit chứ debit là không mua được đâu 😆
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
thanks pac, để thử với cái Visa của ANZ
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
chính nó đấy, mình nhiều lần cứ tưởng touch trượt 😁

12tr nhé bạn :D
zoizoilk
ĐẠI BÀNG
12 năm

Mình cũng mới mua đc 10 ngày . Có giấy tờ đàng hoàng hàng FPT SHop CMT8 Mình để bạn 12tr nè .
tks cac ban
chang hieu sao cai unikey sao the k biet
k danh dc tieng viet
mong co nhieu ban vao cho them y kien
;)) me cho dt chu co cho kim cuong hay vang thoi dau
k choi dc vertu ca mobiado
hehehe
leroy
ĐẠI BÀNG
12 năm

Số bác này đen rồi, em dùng chạy mượt, mở app ầm ầm, swipe qua swipe lại thoải mái, ko gì sướng bằng.
N9 Camera thì ngon, tốc độ chụp quá nhanh luôn (có thể nói nhanh nhất hiện nay).
Cách quản lý 3 màn hình home cũng quá tuyệt, chuyển qua lại giữa các app rất tiện lợi, đa nhiệm khủng.
Bây h quay lại mấy hệ điều hành khác ko có swipe, cứ phải bấm 3-4 cái nút ở dưới, khó chịu kinh.
Mà phải công nhận là kể từ khi mình tập tành vọc N9 mới biết thế nào là tính mở của hđh (như bác solei14 nói thì N900 còn hơn nhiều), dùng terminal tha hồ mà nghịch. Google cứ ra rả Android là mở nhất, thực ra chỉ là root rồi cài các launcher, ROM cook,... chứ làm gì có trọc ngoáy trực tiếp trên máy như N9.

Mà bác chuyển sang SIM mobilefone hoặc vina mà dùng, mua app trên ovi store thoải mái, trả bằng tài khoản điện thoại,... còn viettel nó ko hỗ trợ. Mình đã liên lạc với support của Nokia Vietnam về vụ này và được phản hồi rằng đây là do Viettel, ko phải do chợ của Nokia.

---------- Post added at 10:06 PM ---------- Previous post was at 09:58 PM ----------

Em khuyên bác nên chọn điện thoại theo ý thích. Nếu thích thì nhích thôi. Hồi em mua N9, mua vì kết nó nổ đĩa, ko cần quan tâm nhiều đến nhiều người nói và mấy cái bài báo nó đc hỗ trợ ít (cứ dùng thử xem hỗ trợ nhiều ko thì biết).
Bác nên mua của cửa hàng chính hãng của Nokia, đừng mua của viettel hay TGDD, vừa đắt dịch vụ lại ko tốt. Mua của đại lý chính thức của nokia thì support phải nói là rất tốt, mình rất thích thái độ phục vụ của họ.
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
swipe qua lại thì nhanh, cái này ko bàn cãi, nhưng lúc đầu mở app thì hơi lâu, ví dụ mở browser, file manager,...
Mình đang dùng Vina đây, vẫn mua được mấy app 5K, 10K, nhưng ko hiểu sao cái Bejeweled 2 HD (60K) thì báo unavailble, bạn thử vào cái Bejeweled 2 HD xem sao.

Cái này thì ko đúng, mua của hãng chắc chắn đẳt hơn, còn về services thì đã là hàng chính hãng thì mua ở đâu cũng như nhau cả thôi, dù mua của TGDD nhưng bạn vẫn có thể mang thẳng nên Nokia khi cần bảo hành, hoàn toàn ko có chuyện phân biệt hàng mua trực tiếp của Nokia và hàng mua qua nhà phân phối.
leroy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khi up lên PR 1.1 thì tốc độ mở app đã được cải thiện, nói chung là với mình cái này ko thành vấn đề này lắm. Theo như lời một số cao thủ như bác solei14 thì các PR sau sẽ nuột hơn nhiều. Các hđh khác cũng vậy thôi, android mới đầu chán phèo.

Bejeweled 2 HD 60k thì hơi chát nên em chưa mua. Nếu bác ko mua đc thì bác report lại ngay cho nokia (có ngay trong ovi store nếu như bác mua ko thành công), họ sẽ hỗ trợ bác.
Vuhaanh
TÍCH CỰC
12 năm
Mới đầu dùng thấy hơi khó chịu, trượt qua trượt lại hay bị dính app, bây giờ dùng quen lại thích kiểu trượt và trượt...😁...
Thiết kế của N9 rất đẹp, không bị đụng hàng, kích thước gọn gàng, khối lượng cũng phù hợp, vỏ nguyên khối cầm chắc tay.
Mặc dù dùng chíp lõi đơn nhưng N9 đa nhiệm tốt, màn hình đẹp, chụp ảnh nhanh...v...v..
Những hạn chế của N9 chắc chắn là sẽ được khắc phục dần bởi NOKIA và bởi cộng đồng người dùng.
Nói chung là so với các điện thoại cùng tầm giá 12-14tr, N9 là một lựa chọn không tồi.:happy:...!
Mình có nghe giang hồ đồn là hàng trên 50k bắt buộc phải trả bằng thẻ mà giang hồ nào đồn thì không nhớ :d . Nhưng chắc là đúng thế nên 60k ko mua được bằng phone bill đâu
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
Ừm, đồng ý là chậm hay nhanh còn tùy thuộc vào mỗi người, nhất là cũng phụ thuộc vào cái điện thoại đã dùng trước khi dùng N9 nữa 😃
cảm ơn các bạn nhé
mình sẽ lưu tâm để đưa ra quyết định
dù sao thì ngày kia cũng có ĐT dùng

mà minh đọc vài topic nói về update cho N9
sao bản update kinh hồn vậy
tận 1,1 gb có phải nhầm lẫn k
update thế thì lấy gì up
online hay bằng cách nào khác
chứ mình thấy 1,1gb chắc là tỉ lệ thành công ít mà mất thời gian ghê gớm
1,1 Gb là toàn bộ firmware / nếu chỉ cập nhật OTA thì là hơn 200mb

cai unikey nay dien mat
k danh duoc tieng viet

ban giai thich ki hon cho minh duoc k? OTA la gi nhi? neu muon up ca fw thi flash lai ah hay sao ha ban?
Vuhaanh
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu nói về N9 thì bạn soleil14 là một trong những người hiểu rõ nhất về N9. Mình thì cũng lơ mơ thôi ..;)..
Nhưng cũng có thể giải thích như sau :
Máy nào cũng được cài sẵn HĐH, nếu chỉ cập nhật các bản nâng cấp , sửa lỗi ( OTA )thì dung lượng nhỏ, ví dụ lần nâng cấp vừa rồi lên PR1.1 có dung lượng là 218.6M, lần nâng cấp sau ( PR1.2 ) có thể là 400M nhưng cũng có thể chỉ 40M.
Nếu HĐH máy của bạn bị lỗi vì một lý do nào đó thì buộc phải cài lại HĐH ( flash), lúc ấy thì phải tải toàn bộ firmware về và dung lượng của nó là 1.1G ( có thể hiểu là dung lượng của cả HĐH ) .:p..!
đã dùng n8,nghịch ip4 2 tuần.nghịch s2 ban ngày vì bạn dùng s2.và đang sở hữu n9.mình khuyên bạn thích máy j cứ ra cửa hàng mà bấm mà nghịch.vì trên diễn đàn nhiều nhận đinh,nhiều quan điểm lắm.hãy chọn quan điểm khách quan nhất chứ đừng chọn quan điểm chủ quan cố hữu nhất.vì đa số mình thấy nhiều người ai xài cái j trước ma đã thích rồi thì cái đaya của họ nhất.bạn đã tham khảo những topic về n9,về ưu nhược điể,về nhận xét của các thành viên về n9 chưa.theo quan điểm của mình,nếu bạn không quá yêu cầu về chip khỏe,đồ họa tốt,.. Mà nhiều hãng theo đuổi thì mình thấy n9 được và k được ở 1 số điểm như : máy đẹp,vỏ máy cầm thích nh bám mồ hôi.màn hình đẹp.trong phần chụp ảnh chưa hỗ trợ chụp và quay bằng Cam trước.chất lượng ảnh THẬT.máy chụp nhanh thui chứ k pgair nhanh nhất vì mình fdax so sánh vs 4s rùi.máy dùng p.r lúc đầu nếu sử dụng lâu khá nóng và nhanh hết pin.

---------- Post added at 12:15 AM ---------- Previous post was at 12:09 AM ----------

Màn hình cũng khá nét.game và phần mềm bạn có thể tham khảo trên topic và ovi thì sẽ thấy ntn.mình thấy nhiều game khá đẹp.đa nhiệm của máy tốt.nghe nhac băngg tai nghe tốt.minhg muốn mua cái tai nghe ma đi kèm n9 bh-111 j đấy mà hà nội chưa thấy bán.tốc độ web nhanh.thử html5 test cho điểm khá cao.mình không nhớ chính xác nhưng mình nhớ cao hơn ip4 và ipad 2.phần mềm tuy thiếu so vs 1 vài hệ điều hành khác vì nó MỚI hơb hệ điều hành khác.cái swipe thì .... .dĩ nhiên.đây cũng chỉ là quan điểm chủ quan của mình,mong giúp đc bạn phần nào.thân

---------- Post added at 12:17 AM ---------- Previous post was at 12:15 AM ----------

à.mình quên k nói.mình thấy 1280 của minhg vẫn là nhanh nhất ;)
pepocoyo
ĐẠI BÀNG
12 năm
hihi, bạn killstar210 yên tâm, lúc ban đầu nghe đến vụ flash này nọ thì rối lắm nhưng đến lúc xài 1 tzan thì sẽ quen và cảm thấy thật dễ dàng hihi. Mình giơ up firmware toàn flash với flash.
giờ mình đang hp với em nó.
chúc bạn tìm đc chiếc đt ưng ý.
thân.
nếu mua máy mới chắc là k vấn đề gì đâu.
ma nếu update bằng ota thì trực tiếp trên N9 đúng k bạn
vì tiền thân mình cũng đã dùng N900 nên mấy vụ flash thì mình rành lắm
nói chung flash N900 chưa bao giờ bị sao cả
mà mình thắc mắc là flash N9 có khó hơn k
có nguy hiểm hơn k
vì thấy các anh nói n9 k mở như N900 nữa
mình đang xài win 7 64 k biết có flash được k

---------- Post added at 02:25 PM ---------- Previous post was at 02:23 PM ----------

cảm ơn bạn
vụ flash thì mình k lo vì trước có dung N900 1 năm rồi
mà chỉ lo là nó phát sinh lỗi khi flash vì nó mới
có nhiều lỗi nếu k may gặp phải thì coi như xong.
nghe nói flash thì nokia care k bảo hành thì phải
Vuhaanh
TÍCH CỰC
12 năm
Đương nhiên là mua máy mới ít lỗi HĐH, thường là do người dùng can thiệp nên mới bị lỗi.
Up OTA thì úp trực tiếp qua điện thoại, nhanh, gọn, dễ, chỉ cần pin đầy ( up qua NSU cũng được ).
N9 không mở như N900 vì nó hướng đến người dùng bình thường. Nhưng bạn vẫn có thể dùng X-terminal như N900.
Dùng win 7 - 64 thì flash ngon lành, mình chưa flash nhưng nghe đồn là còn dễ hơn N900 nữa.
Đã dùng N900 thì chuyển sang dùng N9 quá dễ mà 😁..!
Flash N9 chỉ cần cắm cáp , gõ đúng 1 lệnh rồi đi uống nước , uống xong vào rút ra enjoy 😆
zoizoilk
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng mới mua đc 10 ngày . Có giấy tờ đàng hoàng hàng FPT SHop CMT8 Mình để bạn 12tr nè .
...sau 1 tháng chào mời, giờ giá của nó đã tụt xuống gần 2 tr rồi...

dreamweaver
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nâng cấp firmware thì vô NokiaCare nếu mua chính hãng. Làm miễn phí mà, nếu bác mua chính hãng ở VN.
Chỉ ngán cái kiểu sửa chữa bảo hành với giá trên trời ở Nokia Care thôi chứ mình hi vọng Nokia N9 ít hư ( 😷 Xưa mua N95 hư màn hình mất 2 lần phải đi thay, đi đến NokiaCare nó bắt ký giấy cam kết không chịu trách nhiệm nếu điện thoại hư khi thay :cold:, điên tiết ...😷💀. Đã lấy tiền mắc thì chớ còn bắt cam kết như là làm phẫu thuật vậy ).

...ko thể tin nổi, quả là lời cam kết độc nhất vô nhị của 1 hãng điện thoại đầy tiếng tăm...

...ko thể tin nổi, quả là lời cam kết độc nhất vô nhị của 1 hãng điện thoại đầy tiếng tăm...
Em khuyên bác không nên mua N9. MeeGo là ngõ cụt, chỉ có thêm 2 mẫu MeeGo nữa thôi, là N950 và có thể là N10. Nokia chuẩn bị rút khỏi nhóm MeeGo rồi. Bác mua coi chừng sau này hối hận kg kịp đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019