Có nên súc miệng ngay sau khi đánh răng không?

TDNC
23/1/2013 0:34Phản hồi: 403
Có nên súc miệng ngay sau khi đánh răng không?

Đa phần chúng ta đều được hướng dẫn từ nhỏ rằng sau khi đánh răng (bằng kem đánh răng) xong là phải hớp nước súc miệng cho sạch ngay sau đó. Tuy nhiên điều này có vẻ không đúng vì nó sẽ làm bay đi hết chất Flo, vốn là thành phần chính trong việc bảo vệ răng của chúng ta. Trong lúc bạn đánh răng, chất Flo có rất ít thời gian tiếp xúc với răng và việc chúng ta súc miệng ngay sau đó sẽ khiến cho nó khó có thể trụ lại trên bề mặt của răng.

Theo như lời của tiến sỹ nha khoa Phil Stemmer thuộc Trung tâm Hơi thở thơm mát (The Fresh Breath Centre) của Luân Đôn cho biết thì: "Súc miệng sẽ làm bay đi chất Flo có trong kem đánh răng, vốn có tác dụng bảo vệ răng nhiều giờ liền". Nếu bạn thử không súc miệng lại bằng nước sau khi đánh răng thì sẽ thấy cảm giác hơi lạ, the the trong miệng nhưng rất mát, và cảm giác đó sẽ nhanh chóng trôi qua. Bạn đã thử bao giờ chưa?

Theo LifeHacker
403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhỡ nuốt nó thì có sao không ạ?
@uit.edu ko sao đâu em, cao lắm chết thui
@uit.edu biết rồi cũng chẳng sao...........
@uit.edu ngon,bo chu co ji dau e
Khoa học đã chứng minh là nuốt kem đánh răng không hề có hại 😁
Mình lần nào đánh răng xong cũng súc miệng thật kĩ, chứ súc 1 lần thấy nó sao sao á.
@cuLong Mình cũng thế, súc 1 lần cảm giác khó chịu😃 Làm theo lời ông Tiến sĩ này là k thể rồi, chẳng lẽ để nguyên cái miệng đầy bọt chỗ trắng chỗ ố vàng mà ăn cơm =))=))=))
@phaikodo Trước tiên nếu muốn thực nghiệm vụ khỏi xúc lại bằng nước xem kỹ phải của Trung Quốc không rồi mới tính.

Mình chưa bao giờ làm thử vụ này. Chải xong xúc lại bằng nước mấy lần còn thấy gợn gợn trong cổ họng nữa là không xúc.

Mặc dù đã từng khuyên vài người quen sống theo khoa học nhưng chắc vụ này mình làm không được rồi.
toni vo
TÍCH CỰC
4 năm
@cuLong Như vậy thì cảm thấy sạch sẽ nhưng mà bị cuốn hết lớp flo rồi 😔(((
onetwo543
ĐẠI BÀNG
4 năm
à mình nhầm😁
em thì không bao giờ đánh răng, nên cũng không cần súc
@Blaze1st câu trả lời xuất sắc nhất ngày
@Blaze1st Tộj nghjệp, k cóa zdăng
vat1984
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Blaze1st Bác này đúng là "ngậm nước lọc phun ra nước trà", và "ngáp ố đình màn" đây mà =))
@Blaze1st Chuẩn ko cần chỉnh^^
Đánh răng ko xúc miệng thì e chịu thôi. Hay một lần đánh răng lấy nhiều kem hơn để vài ngày khỏi đánh thì khỏi xúc miệng xem răng tốt hơn ko
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
hê hê tí thử biết ngay ý mà có gì chết về bắt đền mấy anh ở tinh tế he he:p
Em thì chỉ súc nước lại 1 lần thôi. Còn thấy trong film thì chỉ nhả bọt ra là xong ko có nước nôi gì hết ! Giống như buổi sáng thức dậy thì ăn sáng xong hẳn đánh răng, chứ đánh răng xong lại ăn sáng thì cũng như ko ! Mà chỉ là ngày nghĩ ở nhà mới thế nha các pác, chứ đi học đi làm thì dĩ nhiên là trước khi ra khỏi nhà rồi
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
@Tài Bryant tính người mình là vậy mà hehe
cuongthi
TÍCH CỰC
11 năm
em đánh xong, thấy nó ngọt ngọt thơm thơm ko cần suy nghĩ em nuốt lun. ngon bà cố chê.
@cuongthi bác thiệt là bá đạo wo😆))
@cuongthi bác là bác bá đạo lắm nha😁
Để tối nay thử.. Nhưng chắc rất khó chịu.
Nhỡ tự dưng có ông nào thuộc tổ chức nào đó khuyên chúng ta nhai cơm đừng có nuốt nữa thì có mà toi à 😔
merocazi
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thì thấy sau khi đánh xong - xúc miệng lại bằng nước lại thấy sạch hơn - hơi thở cũng mát - nhưng cũng nên thử cách không xúc lại bằng nước xem sao
ko súc thì ăn cơm luôn với kem đánh răng chắc =)))
Các bác chả cần nhắc, nhà em có 2 vợ chồng thì chia ra,mỗi người đánh răng 1 hôm. Rồi cũng chả xúc miệng gì sứt, đến tối Kissssssssss nhau,lợi cả đôi bên ,mà lại tiết kiệm !
@Xềnh A Lưới ngon đấy mình cũng học theo vậy 😆
replay767
TÍCH CỰC
11 năm
Đánh răng là để tẩy rửa các chất bẩn,thức ăn...bám vào răng,thế ko xúc miệng thì để luôn chất bẩn bựa trong mồm à các nhà khoa học? bó tay.
mình toàn đánh răng bằng lưỡi và nước bọt thôi có súc thì cũng súc nước bọt đỡ dung hóa chất
@yamsorry Bạn này cũng đỉnh quá!
@yamsorry bác này lại là đỉnh của đỉnh rồi....tiết kiệm được nhiều tiền mua sờ mát phone......hee😁
@congtuhaohoa phải tiết kiểm chứ thời buổi bão giá mà mà cần thiết thì bẻ răng đi đỡ phải đánh răng
@nguyentranlee có cách khác đỡ phải đánh răng bẻ đi vài cái
zippi
TÍCH CỰC
11 năm
thế súc miệng với các loại nước súc miệng thì có sao ko ạ :| ?
@zippi Lúc đó chắc là "the mát" lắm 😁
@zippi Chắc không sao đâu 😃

ĐẠI BÀNG
11 năm
á á á á
K xúc lại á
em chưa thử bao giờ
Nhưng tưởng tượng thì có vẻ hơi khó chịu
Để mai em thử xem
tinhte lâu lâu có mấy bài vui phết 😁
thường thì ai đánh răng xong cũng súc miệng mà, chẳng lẽ nuốt lun kem :eek:
ai kỹ hơn thì súc thêm Listerine là sạch thoy :D