Có nhiều người nói bỏ Facebook nhưng rồi vẫn tiếp tục sử dụng, phải chăng chúng ta đã bị lệ thuộc
Rất hay và hữu ích!/7 người
Mikeknowsme
4 thángBình luận: 220
Có nhiều người nói bỏ Facebook nhưng rồi vẫn tiếp tục sử dụng, phải chăng chúng ta đã bị lệ thuộc
Có thể nói Facebookmạng xã hội phổ biến nhất ở Việt Nam và chúng ta đều dùng Facebook để kết nối với bạn bè, người thân, cũng như cập nhật thông tin hằng ngày. Sự thật mạng xã hội Facebook cũng chỉ là một cuộc sống ảo trên internet và không ít người đã nói được lên tác hại của Facebook và quyết định bỏ… không dùng Facebook nữa.

Tuy nhiên một số người thân xung quanh mình nói bỏ Facebook nhưng dần dần họ cũng tiếp tục sử dụng Facebook mà thôi. À thì cũng không có gì gọi là “xấu hổ” nếu họ nói bỏ nhưng rồi cũng quay trở lại, có thể họ không đăng hình ảnh, status như trước nữa, chỉ sử dụng để xem thông tin hay theo dõi cuộc sống của người thân trên Newsfeed. Và rồi từ đó họ, hay chúng ta, phải chăng đã lỡ lệ thuộc vào Facebook?

Bản thân mình 2 năm đổ lại đây đã không còn thường xuyên đăng bài (hình ảnh, status,...) lên Facebook nữa, mình cũng chỉ dùng để theo dõi bạn bè làm gì, người thân sống ra sao hay cập nhật các thông tin ở nhiều lĩnh vực khác nhau. Tức là ngoài mạng xã hội ra thì Facebook với mình như một website không thể không vào hằng ngày. Cho nên mình không nghĩ bản thân mình có thể bỏ được Facebook mặc dù chẳng hoạt động gì nhiều.

Cứ thử tưởng tượng nếu một ngày không lên Facebook thì có biết bao nhiêu thông tin chúng ta bỏ lỡ trong một ngày. Các thông tin đó không chỉ là các bài đăng từ bạn bè mà còn là các sự kiện trong cuộc sống, xã hội, tin tức hot chẳng hạn. Cho nên chúng ta có thể nhận thấy mỗi khi Facebook đang hot một vụ việc gì đó mà có nhiều người online trễ một chút thì họ tự nhận mình là “người tối cổ”.

Quảng cáo

Mình cũng nghĩ rằng không nên đổ lỗi cho con người khi họ bị lệ thuộc Facebook, cơ bản bây giờ là thời đại số, con người không thể xa rời công nghệ, smartphone, app, mạng xã hội nói chung. Tất nhiên mình vẫn vui khi bản thân mình hay những người thân xung quanh mình vẫn cân bằng được giữa việc sử dụng Facebook và việc tương tác bên ngoài. Bạn có thể đi chơi với bạn bè, uống cà phê, rồi lướt Facebook nhưng sau đó vẫn đặt điện thoại xuống và nói chuyện, giao tiếp với nhau là đủ rồi.

Đồng thời mình nhận ra có nhiều người họ không thể bỏ Facebook được bởi vì sự quan tâm của cộng đồng mạng. Theo mình nhận định: ví dụ người đó đăng ảnh hay chia sẻ những phát ngôn được nhiều người quan tâm, thì dần dà tự trong họ sinh ra một sự thoả mãn nhất định, để mà ở những lần tới họ tiếp tục đăng tải lên Facebook nhiều hơn bởi họ muốn bài post đó được tiếp tục nhận sự quan tâm ở nhiều người.

Hay đơn giản nhất bạn đăng một tấm ảnh bạn chụp đi chơi rất đẹp, thì những người thân bạn bè like hay thả tim bức ảnh đó cũng đủ làm bạn hạnh phúc rồi (crush của bạn thích ảnh bạn vừa đăng chẳng hạn 😁 nói không quan tâm là nói xạo!). Từ việc like ảnh đó, chúng ta cũng tìm được niềm vui nhất định trên Facebook rồi.

Nếu bạn không thực sự tìm thấy niềm vui kể trên, thì ít nhiều bạn sử dụng Facebook cũng chỉ để cập nhật thông tin hằng ngày, miễn là chúng ta có mục đích sử dụng nó - như suy nghĩ của bản thân mình về Facebook kể ở trên. Và nếu Facebook thật sự ảnh hưởng xấu đến cuộc sống của bạn thì bạn có thể bỏ hẳn, theo mình thì khoá cả tài khoản Facebook là biện pháp tốt nhất khi bạn không còn lý do gì để mở app, website Facebook nữa, chứ nếu bỏ mà tài khoản vẫn còn đó thì lâu lâu “ngứa tay” chúng ta mở vào xem thì cũng như không :D

Mình từng nói với bạn bè rằng mình sẽ không bao giờ sử dụng tính năng Story của Facebook và Instagram. Tuy là hiện tại mình không dùng, nhưng mình nghĩ biết đâu trong tương lai mình sẽ sử dụng story mà thôi khi toàn thế giới ai cũng dùng Story cả rồi. Từ “bỏ” hay “không bao giờ sử dụng” đã tự tạo cho bản thân mình một giới hạn, hay nói cách khác mình đã tự làm khó bản thân.

Cho nên mình nghĩ rằng nếu những ai đọc bài này đang có ý định bỏ Facebook thì hãy âm thầm bỏ (khi nó thật sự không có ích đến bạn), đừng nên tự tạo thế khó cho bản thân khi phải khẳng định một điều gì đó quá sớm.
220 bình luận
Khó bỏ lắm người ơi vì thông tin facebook nhanh cập nhật lẹ mọi thứ từ bạn bè 😃
@hackieuhay Cảm giác say nó ra sao bạn? Mình cũng hay rượu bia mà chưa biết vụ đó.
@hackieuhay Vậy thua rồi, tui toàn ngủ =))
Follow mấy trang tin rồi đọc mấy tin hot cũng tạm tạm. Có gì đâu mà bỏ.
@iPhonefans Ngoài ra có thể join 1 số nhóm để đàm đạo, chia sẻ, mua bán cũng tốt 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
lệ thuộc thật khi mình hay theo dõi và đọc tin để mua đồ qua facebook. kênh trên đó mua đồ vẫn ổn.
@greensky20 A cũng hay mua đồ trên FB, tất nhiên mua phải chọn lọc & biết gửi gắm niềm tin đúng chỗ, cũng như biết cách kiểm tra để ko bị cầm đằng lưỡi 😁
Đối với mình thì facebook, báo mới, tinh tế chả khác j nhau. Mỗi ngày lên đọc cập nhập tin tức
@Thanh Thuỷ Lục Với mình là cả 1 sự khác biệt, mỗi MXH là 1 nhánh khác nhau, chả cái nào giống nhau cũng chả cái nào thay thế được cho nhau 😎
CuogTR
TÍCH CỰC
4 tháng
Tại nói mồm cho vui thôi.
@CuogTR Chắc do thấy bạn bè xung quanh vẫn xài & cập nhật thường xuyên nên hơm thể hơm xài dược đó chú, khéo tuyên bố sau vài ngày lại lục đục chơi FB tiếp cũng nên 🤣
@CuogTR vấn đề là có một dạo fb toàn tràn ngập tin rác, tin quảng cáo, newfeed toàn hiện livestream bán hàng online làm ức chế lắm bác nên nhiều ng ghét kêu bỏ cũng là dễ hiểu. Nhưng bỏ rồi thì lại ko có gì để update, cập nhật thông tin bạn bè... => một vòng lẩn quẩn.
CuogTR
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 Lại một thằng mõm nữa
ides
CAO CẤP
4 tháng
Người nào bỏ kệ họ. Người nào không bỏ cũng kệ họ. Cứ như tinhte chả nhẽ lại là lệ thuộc @@
@ides Cơ bản thấy FB tốt & hợp thì cứ xài hoy, ko vì nhận xét chủ quan của 1 nhúm cá nhân nào đó mà bỏ FB khi mà vẫn có quá trời thứ hay ho trên này 😁
Sao ko thấy bài nào kêu có nhiều ng lệ thuộc tinh tế nhỉ😃
@Thanh Thuỷ Lục Chắc tới đây thế nào cũng có bài viết như vậy, đợi òi coi 😁
ifan vài hôm trước nói ko cần facebook mà, apple mà cấm facebook thì chỉ có chết mà, ko biết apple cấm thì ai chết trước ta?
@angle_squall FB cứ ngoan thế này thì Apple sẽ ko cấm đâu, yên tâm đi, nhưng mà phải ngoan.

https://amp.vnexpress.net/facebook-suyt-bi-apple-xoa-khoi-app-store-4359010.html

Facebook suýt bị Apple xóa khỏi App Store

Apple từng dọa xóa Facebook khỏi App Store vì mạng xã hội này không thể kiểm soát nội dung vi phạm trên nền tảng của mình. - VnExpress
amp.vnexpress.net
bài hay quá, cám ơn mod ạ
Quan trọng là nó một nơi để chúng ta kết nối lại với nhau. Tốt hay xấu là do mình thôi. Giờ bạn bè người thân xài fb hết, ko lẽ giờ mình đi gửi mail?
@Phantuanvu0310 Thực tế MXH nào cũng có cái hại, quan trọng là việc chắt lọc thông tin ở mỗi người, thứ nào dở thì bỏ qua, ko follow, ko click vô là xong 😎
@Phantuanvu0310 Ko chừng nhà Bạn ko dùng Zalo =)))
linh0125
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ngta chưa bỏ được vì còn nhiều cái lệ thuộc trên đó: công việc, liên lạc bạn bè ng thân... Còn mình tùy ngày sang tele, discord thì rất ít khi truy cập.
@linh0125 Mình cũng xài Discord nhưng Tele hay Instagram, Whatsup thì ko 😁
ckd
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 Tele có nhiều nhóm bán lẩu ngon lắm bác. ,😁
@ckd Lại động đến dạ dày của nhau rồi, nhà anh có thói quen mua đồ về nhà sau đó tự chế biến, hiếm khi ăn ngoài hàng 😁
Sao bằng có nhiều người bị fb khóa chặn mà vẫn xài 🤣🤣🤣
@Bão Sài Gòn Ko xài sao tương tác =))) biết ai luôn nha
mệt quá, cái facebook thôi mà cần phải làm 1 bài dài lườn thườn thế này không. Thay vì đọc báo, thì bạn lên facbeook, cũng cso nhiều thông tin nó cập nhật trên đó. Sân si làm gì bỏ hay không
@thanhnghipc FB là MXH cập nhật tin tức nhanh & chóng vánh nhất trong các thể loại nguồn tin tức, dùng FB mà có thể nắm bắt nhiều thông tin đủ các lĩnh vực trong đời sống, tội gì hơm xài 😁
khó bỏ vì nó còn đáp ứng nhiều mục đích quá 😆)
@Jinnie KTL Đó là 1 nền tảng đa năng, xài 1 mà thu thập được thông tin đủ các thể loại, vậy tội gì phải bỏ chứ? 😆
Mình cũng đã ít sử dụng FB hẳn đi chỉ sử dụng message để liên lạc với bạn bè là chính !
TMart
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Dùng ít nhưng vẫn cần vì nó tiện cho hoạt động nhóm và tra cứu nhiều thông tin
@TMart Có nhiều nhóm bạn bè, bằng hữu từ rất lâu, thi thoảng thấy họ online & cập nhật ảnh, tin tức, trạng thái... cũng thấy hay. Lượng tương tác trên FB cũng luôn đứng đầu trong các thể loại MXH, cảm giác thấy hưng phấn & có động lực xài hơn 42 lần so với bất cứ MXH nào 😁
@Dương snaker Mod Nam bỏ dùng Facebook lâu rồi nè, chia sẻ cho mn kinh nghiệm cai nghiện đi a
@quanghung1611 Thật quá đơn giản các bạn ạ, từ khi mình nghiện sugababi, mình đã bỏ được fb
@Nam Air Anh nam haha
vi ong chua du trinh de bo facebook
@ewgatwtwqt4fdas Bỏ FB thật chả biết có MXH nào khả dĩ có thể thay thế đúng nghĩa đen hơm nữa 😁
b0ytblue
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đúng là chỉ lên để coi review phim thôi
Cười vô mặt
dauphuthui
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Mikeknowsme Mình thường dùng nó để tìm phim hay xem đó bạn, có những phim cách đây 10, 20 năm nhờ xem review mà mình biết để tìm xem đó. Cái gì cũng có 2 mặt. Cái chính là người sử dụng nó ra sao thôi.
@thanh_th Người ta là người làm sáng tạo đó. ko spam thì lấy đâu ra sáng tạo.
Coonghy
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@crazysexycool1981 Thằng này nhiều chuyện hơn mấy bà hàng xóm nhà tao nữa.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019