Có phải anh em dùng đồng hồ thông minh để theo dõi vận động?
MinhTriND
2 nămBình luận: 599
Có phải anh em dùng đồng hồ thông minh để theo dõi vận động?
Vừa rồi trong lúc vừa tắm vừa nghe @cuhiep nói về Wear OS trên OPPO Watch, có một đoạn làm mình khá chú ý, khi admin cho rằng theo dõi vận động thể dục thể thao là mục đích chính của các anh em đeo đồng hồ thông minh. Với suy nghĩ chủ quan của mình cũng như quan sát những người xung quanh, dường như điều đó không đúng lắm. Theo mình, hầu hết, mình nghĩ là phải hơn 70% người dùng hoặc muốn mua cho mình một chiếc smartwatch chủ yếu có 2 lý do: thứ 1 đó là nhận thông báo từ điện thoại, và thứ 2, xem giờ như bao chiếc đồng hồ thông thường khác.

Với mình, khi tìm mua 1 chiếc smartwatch, trước tiên mình sẽ tìm hiểu về khả năng tương thích của nó với chiếc điện thoại mình đang dùng, xem nó có phát huy được hết các tính năng hay không. Kế đó, mình bắt đầu tìm hiểu xem là khả năng tuỳ biến của đồng hồ đến đâu, có cài được thêm mặt đồng hồ hay bao nhiêu ứng dụng. Tất nhiên, đồng hồ phải hỗ trợ font tiếng Việt để nhận thông báo. Rồi các tính năng điều khiển nhạc, chép nhạc vào để nghe các kiểu. Hiện tại, gần như bất kể một chiếc smartwatch nào cũng có những tính năng theo dõi sức khoẻ và vận dộng, từ không chuyên nghiệp cho đến rất chuyên nghiệp như các dòng đồng hồ của Garmin.

Mình cũng có đang đeo smartwatch nhưng có lẽ tính năng duy nhất có liên quan đến sức khoẻ được mình thường xuyên kiểm tra đó chính là nhịp tim đang bao nhiêu, cao hay thấp. Còn các tính năng theo dõi giấc ngủ, các bài tập chạy rồi bơi này kia chắc chả bao giờ đụng tới. Còn anh em thì sao? Anh em đang dùng đồng hồ thông minh có phải để theo dõi sức khoẻ hay chủ yếu là xem giờ và nhận thông báo? Để lại comment bên dưới nhé.

599 bình luận
Mình cũng đeo đồng hồ thông minh mà có vận động gì đâu, chủ yếu nhận cuộc gọi tin nhắn này kia cho tiện
@thanhtung6868 2 tay 2 chiếc luôn à
@cumshotOnface Đổi phong thủy tùy lúc dùng đt bạn ạ. Dùng Android thì GT, IOS thì AW
cuquynh
TÍCH CỰC
2 năm
@thanhtung6868 Vậy là cả ngày bạn không đi lại gì à ,ăn phải có người đút cho đi vệ sinh người bế đi à , mà nói không vạn động gì
@cuquynh Hoạt động tự nhiên hàng ngày thì liên quan gì đến đồng hồ bạn ơi. Chủ đề này đang nói về vấn đề sử dụng đồng hồ để theo dõi vận động hay sức khoẻ. Mình không có coi mấy cái này bao giờ. Đây không phải chủ đề hỏi là "bạn có vận động gì hàng ngày không".
Mình có đeo mà không theo dõi vận động vì lâu nay không tập thể dục, chủ yếu xem thông báo thôi. Lúc trước mới mua smartwatch mình khoái đi bơi lắm
@Mikeknowsme Được 2 ông tranh top thì đeo làm cảnh, ông thứ 3 thì chắc đú đc mấy hôm rồi cũng vứt 😆

P/S: mình chỉ đeo sw lúc vận động, lúc đi làm hoặc đi chơi thì đeo đh thường
@sskkb Tranh top làm gì bác ơi, là mod với nhau nên thấy bài sớm thôi
Đúng òi, xài SB để theo dõi các hoạt động như Walking, Outdoor Cycling & 1 số môn khác! A mới dùng SB được vài bữa thôi, ngoài việc nhận nhanh các thông báo ứng dụng & xem giờ thì cũng hay theo dõi các màn chạy bộ, đạp xe xem khoảng cách, thời gian hoàn thành cũng như thời gian mất bao lâu! Cơ bản các thông số hiển thị khá tốt, còn độ chính xác của SB đến mức nào thì ko rõ 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 ô, anh crazysexycool1981 mới dùng smart band gần đây thôi à? 😁 tưởng dân công nghệ nên anh phải trải nghiệm cái này lâu rồi :D

nhưng quả là có nó thì có thêm phần phấn khích để tập luyện anh nhỉ?
@officialnguyen 2 thập niên qua, A mới quyết định thử lại cảm giác đeo. Đúng là đeo mấy thứ này sẽ tạo động lực tập luyện hơn, A thích công nghệ, nhưng ko phải thứ gì cũng trải nghiệm, do cả lý do khách quan & chủ quan từ cá nhân! Chiếc MB4 trong ảnh đính kèm A mua cho con gái, A test thử vài bữa thôi 😁
@crazysexycool1981 À em nhớ rồi. Hôm nọ anh có khoe vụ mua mi band 4 này 😃
@officialnguyen Mặt chiếc MB4 này nhỏ quá nên A ko khoái xài, được cái pin tốt thiệt, cả tuần ko phải sạc lần nào luôn 😁
Khang 5755
TÍCH CỰC
2 năm
Chính xác!
mình mua vì để nâng cao ý thức tập thể dục và đẹp 😆
@june_liht Thế còn thông báo ứng dụng, rồi cả việc trả lời nhanh ko cần mở điện thoại thì sao? 😁
mình dùng theo dõi vận động khoảng 1 tháng đầu tiên khi mới mua. Sau đó tắt vì mình vận động và thể thao nhiều, k cần app nọ kia. Apple watch chủ yếu để xem noti, nghe gọi, trả lời tin nhắn, chơi nhạc khi chạy bộ.
P/s: Oppo bạo chi QC cho con watch này ghê. Khổ cái dân tình thấy giống Apple watch lại đi mua apple watch mới đau =))
@songoku_1206 Ah thì do nhu cầu và sở thích thôi. Còn hiệu quả nó mang lại thì ko thể phủ nhận. Vui vẻ thôi mà.
@Lehiepkhach1990 Mua hw gt2e nhé, ko thì gt1, phần cứng tốt, củng chính xác, chỉ là ko link được vơi strava thôi.
@khonggianbonchieu_dh Ko biết 2con đo gps có sát nhau ko .giờ m sài ss fit so đếm km vs điên thoại sai tè le
@khonggianbonchieu_dh Tất nhiẻn rồi bác. Bài bản nó vẫn hơn k mà. Nhưng mình chỉ thích vui vẻ thôi ^^
kumam00001
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình có theo dõi vận động
tieu.ngao
TÍCH CỰC
2 năm
Mình chưa có tiền mua apple watch nên chưa biết
Mình không
Mình không nhu cầu
pvming
TÍCH CỰC
2 năm
Đeo để kiểm tra nhịp tim lúc xoạc nó như thế nào so vời bình thường
@pvming mình xts nên nhịp tim chưa kịp tăng thì ra cmn rồi =))
@pvming Tăng nhiều ko bạn? Cụ thể con số lúc bình thường & lúc xoạc thế nào? 😁
TranVu0111
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cá nhân mình thì có
vu pangu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhu cầu của mình thì không
Mr Do
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì không
vu pangu
ĐẠI BÀNG
2 năm
chưa có tiền mua. gắng cuối năm nay
@vu pangu Dự là đang hướng tới AW 😎
thegate
TÍCH CỰC
2 năm
Phù hợp với người thích thể thao và người già cần theo dõi sức khỏe.
@thegate Rồi cả người trẻ thích nhận thông báo nhanh, trả lời trực tiếp trên SW nữa 😁
Mình thì không
aviator93
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có bác nào trải nghiệm rồi so sánh cụ thể giúp em giữa wear os với tizen được không ạ? Em không chủ đích dùng đồng hồ để theo dõi sức khỏe nhưng rất muốn dùng nó để theo dõi công việc, nghe điện thoại nhanh (kèm ghi âm tự động) và điều hướng (vì em hay đi xe máy, chưa có tiền mua ô tô). Và nhiều thứ khác xoay quanh công việc.

Em thường dùng bộ office, đặc biệt là outlook vừa lịch, danh bạ và task trên đó.
longquan0104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@aviator93 https://www.androidcentral.com/fossil-gen-5-vs-samsung-galaxy-watch-active-2
2 đại diện phổ biến cho bác tham khảo 😁
aviator93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@longquan0104 Này nó ko có google assistant rồi. Thế thì dùng dở chết
longquan0104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@aviator93 Mình có thử qua con fossil gen 4 có google assistant mà bạn =V
dùng để check thông báo thôi @@
@ka me to ko Ko dùng để theo dõi tập luyện hàng ngày thì uổng quá 😌