[CÓ PHẢI?] Mac os duyệt file và làm office NGU hơn Windows ?
/12 người
Lai Huu Thien
một tháng trướcBình luận: 383Lượt xem: 20.097
[CÓ PHẢI?] Mac Os duyệt file và làm office NGU hơn Windown ?

Update : Sr các bác, mình gõ nhanh gõ sai cái chữ windows thành windown, đã sửa, mình viết hay bị lỗi chính tả khó chịu cho người đọc, bài viết mình không mong các bác đồng ý, mà mong sẽ phản bác nhiều hơn để tìm ra cách khắc phục.

Mình là một người sài Win đã rất lâu và với quan điểm là sài cái gì luôn sẽ tìm mọi cách để làm thao tác đó, hành động đó hoặc mục tiêu nào đó nhanh gọn hơn mà vẫn đạt được kết quả mong muốn, qua sài Mac được 3 tháng này vẫn cái tư tưởng đó và giờ mình vẫn phân vân không biết mua thêm con Mac sài để làm quen dần liệu ĐÚNG hay SAI. Để mình lấy ví dụ thực tế cho anh em (xin lưu ý, bài viết cái title là để giật tít thôi, chứ mọi thứ vẫn viết trên quan điểm cá nhân của mình nên mong ae góp ý)

- Công việc : Khởi nghiệp nên chủ yếu là công việc văn phòng như word, excel, photoshop thường xuyên mấy cái ảnh cho khách, cho team, đang chuẩn bị làm Vlog nữa nên đang học thêm bên Final Cut (mình mua licence nên ae khỏi hỏi mua hay ....., vì tính mình rất thích ăn bánh trả tiền :v )

1. Duyệt file :
Mình cài Onedrive và chỉnh sửa file hợp đồng, báo giá liên tục trên này và vấn đề :
- Mac : Thỉnh thoảng không thể lưu file office mà nó sẽ auto lưu thành 1 file khác với cái hậu tố copy 1, 2, 3 mặc dù file đó không hề được sử dụng hay đang open trên bất kỳ nền tảng nào. Các thư mục không thể (chắc mình chưa tìm thấy phím tắt) ấn quay lại thư mục mẹ như win bằng nút delete thông thường.
- Win : Rất mượt mà

2. Màn hình :
Mình có 1 cái màn hình 24 inch 1080p
- Mac : Cắm HDMI vào sài nhìn thấy gớm, thà sài luôn vs cái màn hình retina của nó sướng hơn, ý mình là mấy cái icon trong nó bể bể gớm gớm thế nào, mặc dù có chế độ tối ưu cho màn hình ngoài trên mac cũng chả ăn thua, mình cứ thiết nghĩ cái màn hình Retina của Mac độ phân giải 2K gì đó thì các icon đã được tối ưu hơn, pixel net hơn thì lên màn hình phân giải nhỏ hơn nó phải khác chứ nhỉ (kiểu như kéo to thì bể mà kéo nhỏ nhìn lại nét), đã thế phải cắm sạc thì màn hình mac mới tắt màn hình mac được.
- Win : Sài con màn hình 2K laptop nhưng cắm lên màn hình ngoài 1080p vẫn sài sướng chán, không hề nhìn thấy rỗ gì luôn, chủ động tắt được màn hình chính chỉ sài phụ

3. Cửa sổ và chuyển đổi
Cùng mở 2 cửa sổ (không phải tab nhé) chrome, word, excel
- Mac : Command + Tab không tài nào chuyển giữa 2 cửa sổ trên 1 ứng dụng, mình cũng chưa tìm thấy 1 phím tắt nào như v, cứ phải ấn thu nhỏ thằng này mở qua thằng kia
- Win : Thường thôi, mấy chuyện nhỏ

4. Ẩn tất cả cửa sổ hiện tại : Dùng để lấy file đang dang dở
- Mac : Command + H (Từng cái) có app không ẩn được nhé (Điển hình là Zalo, Option + Command + H thử đi, mình cần ra desktop cơ
- Win : kéo chuột ấn vô góc màn hình phải bên dưới là xong hết

5. Kéo thả file
Trên win mình thường hay làm việc giữa bàn phím và chuột, tỷ như việc kéo chuột chọn 2 file psd atl + tab chuyển qua zalo kéo thả vào gửi cho khách thì vô tư, bên Mac cũng v, nhưng file mà để trên desktop là thua phải ẩn từng cái một xuống mới lấy file kéo thả vô được. Còn ko thì lo mà ngồi duyệt file đi nhé -_-

6. Bộ gõ tiếng việt :
Mình đã cài bộ gõ ngoài vào Mac nhưng ko hiểu sao thỉnh thoảng khi tắt máy mở lại cái bộ gõ mặc định của máy cứ hiện lên dẫn đến tình trạng gõ hay bị mất chữ, gạch chân rất khó chịu

7. Chuột bluetooth gắn vào win sài ngon ơ, trên mac cứ đơ đơ, nhưng sài chuột có dây thì ok, đừng ai nói mình macbook sài bàn di đã hơn, tui mua mac 2015 sài, đố mấy ông sài bàn di với pts liên tục được đấy :v mỏi muốn chết

Còn nhiều nhiều thứ khác nữa, nào nhớ ra mình bổ sung thêm, nhờ ae đọc bài và góp ý cho mình cách nào sử dụng mac tốt tốt như win (thao tác) chỉ mình với, lần đầu sài Mac đang còn bỡ ngỡ. Thiết nghĩ mấy đứa (không hoàn toàn) mua Mac sài vì nó đẹp thích đi khoe không? Chứ ae làm đồ họa thì thôi mình ko chê, vì đúng là sài FNC vs đồ họa cái màn hình quá sướng.
/12 người
Tags:windows
Chắc do bạn xài win quen rồi nên thấy khó. Có bác nào xài Mac tư vấn cho bạn xem. Mình cũng Win như bạn.
@Nguyen N°5 Nhiều ông đếch biết hot corner và bật 3. 4 ngón.
@Lai Huu Thien Chuẩn luôn, sài mac phải tận dụng được cái phím tắt với cái touch pad nữa thì nó mới gọi là nhanh được. Chứ không nó cũng chậm hơn thao tác sài win nhiều
@Nguyen N°5 cần gì chụm 5 ngón mở All Programs khi windows có ngay ở Start
bấm windows rồi gõ tên app, enter thế là xong ;)
@Trưởng Anh Cái tít mới có 2 chủ thể Win và Mac thôi, còn thiếu chủ thể thứ 3 là t chủ thớt nữa. Phím delete để back thư mục. 😁
1. Duyệt file : vụ OneDrive của bạn, mình xài OneDrive ngày trước không bị gì, có khi là OneDrive bị lỗi, khi đó sẽ là lỗi của Mcirosoft, không liên quan tới Mac. Mình đang xài Dropbox, Google Drive bình thường hết.

Mac back lại thư mục trước thì Command + mũi tên lên. Hoặc vuốt trên trackpad đều được

2. Màn hình:

Không biết thế nào nhưng mình cắm Mac ra màn hình Full-HD thì cũng y như máy Win Full-HD, chả khác gì. Không biết bạn có chỉnh settings gì khác không.

3. Cửa sổ và chuyển đổi

Đổi tab thì Command + Shift rồi mũi tên trái, phải tùy bạn. Một số app sẽ có quy định khác, tùy app.

4. Ẩn tất cả màn hình thì vuốt trackpad bung ra cho nó ẩn hết mọi window vào cạnh màn hình để lộ chỉ có Desktop, cũng y chang Windows. Không xài trackpad thì có thể tự gán phím tắt riêng trong System Preferences.

5. Tất cả các app đều drag & drop nhiều file cùng lúc được, y như Windows chả khác gì. Còn bạn xài Zalo mà không được thì đi chửi Zalo, chứ Mac không liên quan.

6. Bộ gõ tiếng Việt: bạn đã chọn cho bộ gõ bên thứ ba chạy cùng lúc với hệ điều hành chưa? Dùng bộ gõ gì? mình khuyên dùng GoTiengViet, mấy cái khác không xài chưa biết.

7. Chắc do chuột cùi, mình xài chuột bluetooth có bị gì đâu.

Cả công ty mình làm đồ họa, làm văn phòng, làm hệ thống, code... toàn bộ máy Mac cả chả ai có vấn đề gì
@fdcode281 Thôi vầy đi, nếu mà so tính năng edit hình sau khi screenshot giữa Win và Mac thì tương đương nhau. Còn nhu cầu của bạn thì nhiều hơn cả 2 cái đó, bạn cần phần mềm Snag it và nó tốt trên Win, tệ trên Mac. Cho nên, đơn giản bạn là ng dùng thông thái thì bạn chọn Win mà dùng
Cái mình muốn nói là HDH nào cũng có điểm mạnh, bản thân mình khi chuyển Win qua Mac mình thấy nhiều điểm lạ lẫm, bất tiện, nhưng sau 1 tgian dài dùng thì mình đã biết làm nhiều thứ và mình cũng thấy nhiều điểm mạnh hơn của Mac so với Win, nó phù hợp vs mình nên mình chọn dùng lâu dài. Quan trọng, mình ko đòi Mac phải giống Win, nếu Win hay Mac tệ cho nhu cầu của mình dù mình đã dành đủ tgian nghiên cứu nó, mình sẵn sàng bỏ nó. Chả sao cả. 1 đời mình mấy đời nó. Dành tgian mà kiếm tiền để có thể trở thành khách hàng quyền lực chứ =)))
@Duy Luân Trên win quay lại thư mục trước chỉ nghe nói có phím backspace chứ chưa nghe nói phím delete bảo giờ luôn, bấm rồi khả năng ra đi sớm.
@elgato Và sorry, nhầm, phím Backspace
@VNPT001 Mình dùng bản mới nhất câtlina bạn ạ.
cái này do Microsoft nhé thớt. k liên quan đến Mac đâu
@vudung94nb Do ai thì bạn là ng dùng cuối cũng nhận kết quả như nhau khác gì nhỉ?
Mình dùng mac 2 năm nay. Nhưng đúng là chỉ thích cái quản lý hiệu năng của mac. Còn lại góc độ quản lý file, office thì chưa bằng được win

Ý kiến cá nhân xin đừng ném đá
@Dr.Son Win 10 lỗi lặt vặt là lỗi gì ?
@Raspberry Xài Mac song song Win đc 1 năm. Office trên Mac còn lâu mới linh hoạt và ngon lành như Win đc
@Edward Đỗ Chả có nhu cầu thay đổi thiết bị thường thì driver có là vấn đề sao?
@dhphucs Rất nhiều, ko nhớ nổi. Vì đã từ bỏ em nó lâu rồi, chả nhung nhớ.
Tiêu đề sai chữ window nha
@pitidi@gmail.com Sai nốt macOS
@pitidi@gmail.com ông cũng sai còn chê ng ta.Windows nhé
@pitidi@gmail.com Windows nha 😁
Mấy cái bạn nói đều đúng hết luôn.
Nhưng mình dùng mac bởi vì ko có con laptop nào cũng tầm giá mà tổng hòa mọi thứ ổn như MB 😆
@hqm_thunderlion Dell XPS cũng bị so sánh quá trời 😃)
@Lai Huu Thien Ví dụ 25tr mua con MB pro 13inch thì hoặc con MB Air thì lap win đọ sao nổi
@hqm_thunderlion Đọ về cái gì ? Game, office, phần mềm đồ họa...hay nặng, nhẹ ?
@dhphucs Chất lượng build, màn hình, loa, pin
@hqm_thunderlion 25tr mac pro thì là đời trước. Tầm đấy win cũng có. Chất lượng build thì có cái mạnh cái yếu tuỳ mục đích người sử dụng. Mỏng đẹp thì win giờ ko thiếu. Thiếu mỗi logo
đến nản bọn "windown", và bọn wed nữa
@VNPT001 số lượng bọn này có mà lập được 1 Đảng đi tranh cử tổng thống luôn chứ ở đó mà bênh chính tả.
@VNPT001 Ờ, nơi ni thì hoàn toàn ...phình phường. Tui nhiệt liệt đồng ý với đồng chí
@shaun777 Đây là viết nhầm từ tiếng Anh, nói thật chứ nhiều người còn chả phân biệt được window hay windows mới là đúng đâu. Tất nhiên góp ý để chủ thớt sửa thì ok, còn như bạn kia nói kiểu vì chủ thớt viết sai chính tả 1-2 từ nên bài viết ko có giá trị gì. Chắc lại động chạm đến thần tượng mà lại nói đúng nên mới phải vin vào chính tả để bắt bẻ
@VNPT001 Chê Mac với ios thì auto sai 😁 mặc dù chưa dùng nó thậm chí nhìn giao diện có khi cũng không biết đó là Mac 😁
Outlook trên Mac không copy paste file vào cửa sổ new mail được, phải browse file. Dùng mail nhiều rất ghét cái này.
@thangbem Mail app chính chủ đủ dùng, chưa bao giờ cài Outlook
@Nguyen N°5 Làm công ty muốn meeting invite phải outlook thôi

Cơ mà mấy ông than vụ copy paste hình như không biết app Paste là rồi Spacedrop, dropzone nhỉ

Rồi Alfred quản lý clip board nữa
@thangbem Kéo thả 😃
@bustalyme Một việc rất cơ bản mà phải cài thêm app nữa hả bạn.
@leemanhj916 không ai bắt bạn cài cả, nhưng cài rồi bạn sẽ hiểu tại sao nên cài
còn lại bạn vẫn kéo-thả-cắt bình thường
thậm chi mac cũng cấp sẵn app automator để làm tự động hàng loạt được
Qua macbook thì phải đồng bộ rồi bạn ơi hoặc ít ra cũng mua thiết bị hỗ trợ cho macos như chuột bàn phím kể cả màn hình hoặc cộng cáp luôn 😁 cho đồng bộ thì mới có trải nghiệm tốt được còn vụ phím tắt thì có chứ không phải không nhé nhưng do nó khác với win nên xài lâu mới quen được.
@gatheringviolet Con chuột chính hãng của Apple thì ai dùng nổi.
@KeniVinh Chuột Apple nặng, toàn ra lề đường mua chuột Mitsumi có 30k, cắm dây xài bao mượt!
@Nguyen N°5 Mấy con chuột mình cắm vô MB xài cho PS sao không thể se bánh xe lăn để điều chỉnh được ,không biết có cách nào khắc phục không vậy
@Nguyen N°5 Mình dùng con chuột nhỏ nhỏ xinh xinh đã thấy khó chịu tay rồi, chuột Apple nó phẳng như tờ giấy thì cầm sao nổi.
Ngu là do mình
Windown 😆 viết tên ko ra hồn mà đòi so sánh.
@NDL98_107 Ha ha 😆😆😆😆😂😂😂
Thấy chữ Windown cứ tưởng thớt chơi chữ chứ 😆
@treble Đính chính roy :v
Office là của M$, nên nếu nó ngu là Microsoft làm ngu.
Tiềm năng gây war. Đây là hang ổ. . . .
@nguyennhut082013 thiếu chữ sheeple kìa bác =))
Gà mờ đi múa rìu qua mắt thợ, đọc như truyện hài cũng vui.
@Toàn Thế Giới vậy ai là thợ bạn?
Ai bảo ngu thì chịu. Điện thoại sẽ iPhone làm chính, tablet thì duy nhất iPad nhưng lúc nào mình cũng phải có con lap Windows. Trước xài con Swift 3 mà nó nặng quá. Bán xong xài đỡ con Pro 13 2017 2 tháng nó như cực hình. Không thể làm quen nổi. Hiện tại lại cảm thấy rất hạnh phúc với Thinkpad E rồi.
để cái tít "Windown" là biết ngu rồi 😆
Cá nhân mình xài macOS thì thấy ngoài giao diện bắt mắt ra thì ko tiện dụng tý nào. Ngay liên quan đến mấy cái định dạng file đã phải mua ứng dụng để chuyển đổi, quá rắc rối và tốn kém
@Reah Mình thấy Mac màu mè hơn, nhiều hiệu ứng chuyển đổi khung nuột nà hơn, nhưng tiện dụng thì ko bằng win. Khách quan là thế, mình chả theo phe nào cả.
@Lai Huu Thien Mình cụng rõ lắm, nhưng cứ download phim về xong muốn copy lên TV xem thì k đc, phải đổi định dạng ổ sang NTFS gì đó các kiểu, thấy phiền phức vô cùng. Mình mua chắc hơn $200 các ứng dụng để đc bình thường như Win, nhưng cuối cùng vẫn phải cài Win và vứt xó macOS. Ngay cả iPhone mình dùng cho cv mình cụng k đc, nên chỉ dùng mỗi Android với Win, chán thằng Apple
@Mr HUzG Ông mà cảm thấy khó dùng quá thì ông lên quay vê WIN ngay và luôn 😆
Trừ khi công việc bắt phải dùng Win, nếu thích dùng kiểu trải nghiệm thì phải tìm hiểu từ từ chứ ngay một lúc thì hơi căng. Có tuổi rồi, lại dùng Win lâu năm đừng nói sang Mac sang linux thì còn khó dùng nữa 😃)
Kể cả ông nào kiểu đẻ ra đã dùng Mac sang win thì cũng bị thế thôi.
@bomduc Dùng mac chỉ chán cái coi phim vì ko có nhiều app ngon
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 227VIPhemilo
10.170 bài đăng
caffeinezzZ+ 170VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 125CAO CẤPquangthegtvtk49
5.318 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 71CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM