Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có phải màn hinh Nexus One chỉ có độ phân giải 392x653?

sonlazio
28/3/2010 7:54Phản hồi: 107
Có phải màn hinh Nexus One chỉ có độ phân giải 392x653?
Sau khi đọc bài đánh giá Google Nexus One, hẳn bạn sẽ phần nào hiểu được về kết cấu màn hình của Nexus One. Bài viết này sẽ cho bạn thấy 1 sự thật "động trời" hơn, Nexus One không hề có độ phân giải WVGA như Google quảng cáo, độ phân giải thực sự của nó là 392x653! Đây là những điều bạn nên biết về màn hình của máy:

Hình bên trái là hình ảnh hiển thị trên màn hình Nexus One, bên phải là hình chuẩn

Theo kết quả từ sự hợp khác của 2 trang web uy tín về màn hình là DisplayMateDisplayBlog, màn hình N1 dùng công nghệ PenTile chứ không phải RGB. Mình sẽ nói sơ qua một chút về công nghệ màn hình để bạn có thể hiểu hơn:

Thông thường, mỗi điểm ảnh trên màn hình có thể hiển thị được 3 màu là đỏ, xanh lá và xanh dương (Red, Green, Blue – RGB) rồi từ đó phối hợp với nhau tạo nên các màu sắc khác nhau. Nhưng cấu trúc PinTile lại khác, một điểm ảnh chỉ có thể hiển thị một màu xanh lá và 1 trong 2 màu đỏ hoặc xanh dương. Không chỉ có vậy, hình ảnh trên N1 chỉ là 16 bit màu trong khi các máy khác thường là 18 hoặc 24 bit màu! Công nghệ chế tạo màn hình của N1 chỉ dùng cho các dòng máy giá rẻ nhằm tiết kiệm chi phí.

Không biết ai là người chịu trách nhiệm về chất lượng màn hình của N1? Công ty quản lý Google, công ty sản xuất HTC hay nhà cung cấp màn hình Samsung? Dù là ai thì cũng thật đáng thất vọng cho khi một chiếc “siêu điện thoại” lại có phần bên trong tệ như vậy. Nhất là khi màn hình được cân chỉnh quá tệ trong quá trình sản xuất dẫn đến tính trạng lệch màu thế này.

Nếu không phải dùng AMOLED mà dùng LCD thì chất lượng của máy sẽ rất tệ, tuy vậy, nhờ vào độ phân giải cao và công nghệ AMOLED mà độ tương phản và sắc nét của máy rất khá. Cũng như các màn hình OLED khác, N1 hơi khó nhin khi ra ngoài nắng. Tổng kết lại, mình chỉ hơi thất vọng khi biết được sự thật bên trong chứ không phàn nàn nhiều về chất lượng máy.
Màn hình của Nexus One cho Samsung chế tạo, công nghệ PenTile là do Nouvoyance phát minh, hiện đang là 1 công ty con của Samsung.

Công nghệ PenTile sử dụng hàng loạt bộ lọc và phương pháp định vị lại từng màu trên pixel để giả lập tiêu chuẩn màu RGB. Cũng chính vì vậy mà nếu bạn bỏ tất cả các bộ lọc này đi, độ phân giải của N1 sẽ trở về đúng với bản chất của nó: 392x653.

Để tính đúng độ phân giải của Nexus One, bạn dùng công thức sau:
(480*800/2*2/3 + 480*800*1/3) / (480*800) = 82%. Sau đó lấy 82% này nhân với lần lượt 480 và 800 thì sẽ ra 392 và 653. Để hiểu tại sao có cách tính này, bạn truy cập vào link này.

[IMGl]http://photo.tinhte.com/?id=218803&d=1269762681&f=207656&uid=13809&n=n1fig2..png[/IMGl]Ở mắt người, những rods (nhạy cảm với ánh sáng nhưng mù màu) nhiều gấp 20 lần số cones (nhạy cảm với màu sắc). Chính vì vậy mà chúng ta dễ dàng nhận ra sự thay đổi cường độ/ánh sáng hơn là sự thay đổi về màu. Do đặc điểm đặc biệt của màn hình Nexus One, mắt chúng ta sẽ thấy màu sắc sáng hơn, ưa nhìn hơn trong khi chữ lại bị nhòe.

Trên bất cứ điểm ảnh nào của N1, bạn cũng sẽ thấy màu xanh lá cây và 1 màu khác. Diện tích của màu xanh lá trong 1 điểm ảnh cũng nhỏ bằng 1/2 diện tích màu đỏ hoặc xanh dương di kèm. Cách sắp xếp màu này làm xuất hiện những dải màu sai lệch bao quanh chữ nếu bạn nhìn thật kỹ.

Quảng cáo

Trong lời bào chữa của mình, CEO Nouvoyance cho biết các dải màu có thẻ được loại bỏ bằng sách chỉnh sửa các driver điều khiển màn hình. Chính vì vậy mà hiện tượng trên Nexus One sẽ không xuất hiện trên các thiết bị khác.

Nguồn: Ars Technica
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mở rộng thêm kiến thức về màu sắc trong màn hình.Thanks!
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
du thế nào thì cũng dùng ròi, thấy vẫn đẹp long lanh, các bác thêm mấy bài nữa để hạ giá N1 xuống cho bà con cùng dùng nhé
antondat
TÍCH CỰC
14 năm
Cực chuẩn không cần chỉnh 😁
ông google chơi đểu quá
Đểu giả gì hả bác? Thuận mua vừa bán thôi mà. Trước khi mua sao không xem cho kĩ. Cám ơn bác chủ thớt về thông tin hay.
Người trần mắt thịt, trước khi mua thì ai cũng tung hê màn hình của NO nên giả sử cũng tìm hiểu thì .. cũng vào rọ thôi bác.
kents
ĐẠI BÀNG
14 năm
May thật đang tính mua Nexus One,tí nữa thì hố hàng cảm ơn bạn.
tavn
ĐẠI BÀNG
14 năm
phát hiện mới này làm người mua N1 chắc phải ngạc nhiên tới mức........! vì bị Google chơi một vố quá đau. Nhưng nhìn chung thì quả thật N1 mang lại cho bạn cảm nhận khác. vì xài công nghệ Amoled và có độ phân giải cao nên hình ảnh cũng rõ và nét. mong các bác cũng đừng băn khoăn gì nhiều.hj
wildcat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thực tế cho thấy cái cuối cùng là cảm nhận của người dùng và cái nó mang lại, cho dù sử dụng công nghệ gì đi nữa nhưng kết quả cuối cùng tốt là Ok.
Cá nhân thui nhé.

Khg biết con HTC Desire có dính vụ này khg? có lẽ 99% là dính ;)
Em thì vẫn có giấc mơ Ip tiếc là vừa rồi giấc mơ IP với giá 4tr đã tan tành.
kt200707g11
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chả liên quan gì đến chủ đề
ko liên quan và cực kì nhảm nhí 😁 thêm cái thiếu hiểu biết vì mơ hão, mem tinhte mà cũng bị dính vụ án lừa bịp này sao :D
Hùi đó tăm tia N1 là vì màn hình nghe đồn cực đẹp, giờ đọc bài này thấy có vẻ mua HD2 cũng k phải là lựa chọn tồi, thui lcd cùi cùi cho nó lành bụng :D to là dc :D
Trước khi đọc và sau khi đọc vẫn thấy màn hình nó hiển thị đẹp ^^. Chắc mắt mình chưa đủ trình thẩm mỹ để phân biệt kĩ như thế. Vẫn hài lòng với em N1, đáng tiền bỏ ra, đọc mail, chat, lướt web, game,v.v khá ổn. Bác nào mua htc desire thì được cái trackpad cảm ứng nhưng mất cái hiển thị đủ màu sắc của viên bi 😆
Dùng công nghệ khác mà cho cùng kết quả thì có j` đắn đo đâu. Cái hay là nhà sản xuất tận dụng dc nó, ở đây là Google, Htc và nhà cung cấp AMOLED.
Người dùng có mấy ai đi sâu vào chi tiết như vậy, chỉ cần họ thỏa mãn những gi` thiết bị mang lại cho họ là dc.
bài viết rất hữu ích. thanks bạn nhìu
nokin
CAO CẤP
14 năm
Thế làm quả Screen Shot cái màn hình, đếm pixel chụp được, có ổn không các bác ? Em shot thử trên MS, ra 480x854, đúng như quảng cáo.
Lạy trời sau vụ này N1 sụt giá để mình còn tậu hihi
qua bài này có thể thấy nếu thích màn amoled thật thì các bác nên chơi trực tiếp hàng SS, vì hiện nay duy nhất SS độc quyền công nghệ amoled cho màn hình di động 😃
siemcreator
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chắc phải đợi người Mỹ kiện Google thôi. Còn mình chắc khỏi vì trước khi mua không cần biết nó, sau khi mua thì cũng chưa thấy gì bực mình (Chỉ bực là nghe nhiều than phiền mà mình thì chưa gặp)! Chắc chuyển qua iPhone 3GS thôi 😔!.
1 cú sock cnhuwngzwx người dùng,Nếu như có 1 liên kết những ng sử dụng Nexus One lai kiện Google nữa thì hay nhỉ 🆒
làm thế nào 1 pixel lại hiển thị 2 mầu sắc khác nhau được nhỉ?
nietzsche
TÍCH CỰC
14 năm
Không đúng như quảng cáo thì có thể kiện được rồi đấy hehe... Nhưng nói thật màn hình Amoled của nó ngon thật, không có gì phàn nàn cả.
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
dúng! rất ngon nữa là, trù khi ra nắng thì hoi chán!
Ngày kia mình cưới em N1 rồi mà đọc xong bài này,thấy ngại quá
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
sao cái N1 này dính nhiều scandal quá vậy ?
hay là google bị chơi đểu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019