[Có thể bạn chưa biết] Cách sống sót khi xe hơi rơi xuống nước
Rất hay và hữu ích!/20 người
BaroTo
2 tháng trướcBình luận: 155Lượt xem: 23.673
[Có thể bạn chưa biết] Cách sống sót khi xe hơi rơi xuống nước
Bạn có phải là một tay bơi cừ khôi? Hãy tưởng tượng một ngày nào đó vì sự cố bất ngờ mà xe hơi của bạn lao thẳng xuống nước, bạn sẽ làm gì? Lúc này dù trình bơi có cao đến đâu mà kỹ năng ứng phó kém thì cũng chết toai như thường. Vậy thì làm gì mới có thể sống sót trong trường hợp này?

Theo nghiên cứu ở Mỹ thì mỗi năm có khoảng 400 người chết do mắc kẹt trong các phương tiện bị chìm. Tuy mức độ tử vong không cao, nhưng mọi người cũng không được chủ quan.

Khi xe rơi xuống nước thì bạn sẽ làm gì đầu tiên? Gọi cho xe cứu trợ? Bạn sẽ không gặp nguy hiểm liền vì ô tô mất hơn 30 giây đến 1 phút mới có thể ngập hoàn toàn, tất cả là nhờ không khí bên trong giúp xe nổi lên. Tuy nhiên đây không phải là thời gian để gọi xe cứu trợ, bạn chỉ đang tự lãng phí thời gian cứu sống mình thôi.

Trong trường hợp này, hãy quên điện thoại đi và tháo nhanh tay ngay dây an toàn. Bước tiếp theo mọi người thường nghĩ là mở cửa xe, nhưng bạn có chắc cơ bắp sẽ thắng được sức cản của nước? Vâng, chắc chắn là không thể. Không một người nào trên thế giới có thể đánh bại sức ép của hơn hàng ngàn lít nước đang tác động vào xe. Thay vào đó, kéo cửa kính có thể là phương pháp tối ưu hơn. Nước tràn vào rất nhanh, vì vậy hãy kéo cửa xuống nhanh nhất có thể khi mực nước bên trong vẫn còn thấp, nhớ là chỉ có một phút cho bước này thôi nhé.

Nhưng nếu nước đã dâng đến đỉnh cửa, e rằng cửa kính cũng khó lòng mà kéo được. Hơn nữa đối với các dòng xe hiện đại, khi rơi xuống nước thì hệ thống điện sẽ chạm mạch ngay lập tức, vì thế mà bạn cũng không thể ấn nút để cửa kéo tự động.

Lúc này hãy thử nghĩ đến một biện pháp khác. Không mở được thì đập kính, bạn có thể sử dụng các công cụ chuyên dụng để phá cửa ô tô như búa, máy khoan hay cưa,... Nhưng nhớ là luôn cất chúng gần chỗ ngồi của bạn, đến khi tai nạn xảy ra thì có cái mà dùng liền chứ không mất nhiều thời gian để tìm kiếm.

Nếu không có dụng cụ nào gần bạn? Hãy dùng chân, biết là khó đấy nhưng hãy cố hết sức, biết đâu cú đá của bạn có thể làm kính lìa khỏi khung.

Khi đã có được lối thoát, nhanh chóng sơ tán trẻ em trước vì trẻ nhỏ sẽ gặp khó khăn trước sức nước. Lúc này, nếu không có phao thì hãy đảm bảo rằng bạn sẽ bế đứa trẻ trên tay và cùng nhau chui ra ngoài.

Để việc thoát hiểm diễn ra nhanh chóng, bạn nên cởi hết áo khoác hoặc bất cứ vật gì vướng víu trên cơ thể. Nó không những khiến bạn mắc kẹt khi chui ra khỏi xe mà còn khiến bạn dễ chìm hơn vì cơ thể quá cồng kềnh.

Bây giờ ta sẽ đề cập đến trường hợp xấu nhất, đó là bạn không thể mở cửa hoặc không phá được cửa kính. Đầu tiên, bạn ngồi đợi cho đến khi xe đầy nước. Điều này giúp cho áp lực bên trong và bên ngoài xe được cân bằng, do đó mà việc mở cửa sẽ dễ dàng hơn. Tiếp theo bạn nên bình tĩnh và kiểm soát hơi thở của mình. Tâm lý lúc này rất quan trọng, hầu hết mọi người có thể đủ sức bơi từ chiếc xe bị chìm cho đến bờ, nhưng do hoảng loạn và căng thẳng, họ có thể chết đuối trước khi rời khỏi xe.

Việc bạn cần làm lúc này là hít một hơi thật sâu trước khi nước ngập qua đầu. Nước dâng lên khiến không khí trong xe bị nén lại, lúc này lượng oxy cung cấp sẽ nhiều hơn bình thường. Vì vậy bạn chỉ cần bình tĩnh, hít thật sâu, đợi áp lực cân bằng, sau đó mở cửa xe và nhanh chóng bơi vào bờ.

Thực tế thì bạn sẽ rất bối rối vì không thể định hướng chính xác lối đi cho mình. Lúc này chỉ cần chú ý vào bong bóng thở, cứ theo hướng bong bóng nổi mà bơi lên. Bình tĩnh là chìa khóa cứu sống bạn!

À mà bác nào chưa biết bơi thì học đi nha, có thoát ra được khỏi xe mà không bơi được thì cũng lên đường. Hy vọng bài viết hôm nay sẽ giúp các bác có thêm vài kỹ năng, lỡ mà tai nạn xảy ra thì còn biết đường mà ứng phó!

Rất hay và hữu ích!/20 người
Không tháo được seat belt là mối nguy lớn nhất
@Methylamine Sai trầm trọng rồi
@ntdieu Bạn nào có xe hơi cần mua những dụng cụ thoát hiểm cơ bản là dụng cụ cắt dây an toàn và dụng cụ phá kính. Search mấy trang tiki, shopee mua giao tận nhà rồi. cơ bản để ý mua sẵn để khi cần có mà dùng. Không chỉ xe rơi xuống nước mà nhiều trường hợp tại nạn có thể bị kẹt dây an toàn hoặc phải phá kính để thoát thân.
@ntdieu hình như seat belt ko cần tháo vẫn luồng đầu qua được thì phải, không biết đúng không ?
@SkyShadow131 Đó là kiểu thắt đối phó, còn phần dây ngang bụng nữa
cần trang bị sẵn kính bơi và bình lặn trong xe hơi
@Jaywalk Thế thì thà lấy bình chữa cháy nó còn đa năng hơn nhiều đó bác
@toolkit Thôi tội qúa, chế có xe hơi không? Có thì chụp hình cái bình lặn, kính bơi giúp cho anh em mở rộng tầm mắt.

Mua cái này treo trong xe nè:
https://www.amazon.com/04-100-09-Original-Keychain-Seatbelt-Breaker/dp/B01G6C18AG/ref=sr_1_3?crid=3L1082I5BTEPG&dchild=1&keywords=windows+breaker&qid=1589705843&sprefix=windows+bea,aps,357&sr=8-3
WG breaker.jpg
@toolkit nói nhỏ thôi. hôm sau tụi nó ra luật như này thì bỏ mẹ
@toolkit Đúng nhỉ! Thêm mấy cái áo phao, mấy bình oxy (dạng cầm tay) thì cơ hội sống rất là cao. Mà mấy cái thứ này cũng nhỏ gọn mà.
1 phút là khoảng thời gian quá ngắn ngủi để hành động, lúc đó khéo tâm lý cuống cuồng đã lấn át mọi thứ! Là mình, nếu ko mở được kính xe chắc ráng dùng chân đạp mạnh & liên hồi, mà chả biết thực tế lâm trận thì sẽ ra sao nữa! Cơ bản may chưa được tao ngộ chiến với tình huống như này lần nào 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bác chưa coi Diệp Vấn. Lý tiểu long đồ rồi. 1 ngón tay thôi nhé.
@concuuduc Phim mà, đời thực sẽ khác 1 trời 1 vực 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@young_kt Vừa ăn vừa lướt tinhte, đọc tới đây cười sặc cơm ra đầy con laptop yêu
@angel2706 bơi bướm để mọi người lai chim cho đẹp
Ấn enter và ấn nút up là xong
@tuan 95 hình như trong gta là F phải ko bác
Thông tin hữu ích, thks
Hoảng loạn, mấm răng mấm lợi chỉ lãng phí thời gian vàng, nhưng để giữ được bình tĩnh thì chỉ có rèn luyện phản xạ để đến lúc xảy ra sự cố mới giải quyết chính xác được.
@TuanDatSet tùy coi chỗ chìm là nông hay sâu...nếu sâu 20-30 mét hay ở ngoài biển thì ít khi có cơ hội !
Đập vỡ đc kính xe hơi cũng khó lắm ấy chứ
@phamviet94 Xe cũ đầy ra, kk.
Đùa vui thôi bác
@khobohi Có dụng cụ chuyên dụng mà , mua để sẵn xe đấm 1 2 nhát là bể
@khobohi tháo tựa đầu trên xe ra, dùng phần inox nhọn của tựa đầu đập ngay góc kính cửa sổ hay cửa sau là tan nát nhé bác, đừng đập kính chắn gió vì nó là kính gia cường bảo vệ nên rất cứng
@hoanlkpr Thật ra kính chắn gió là kính bình thường thôi cực kỳ dễ nứt, nhưng nó có 2 lớp nên cho đạp cả ngày mới thủng 😂
sống chết có số, phú quý tại trời
😁
Mod ko làm cái video thực tế luôn cho hay nhỉ, chắc lượt view cao lắm à. Xe thì mượn con BMW của bác hiệp, còn đt để quay phim thì con iPhone 11 Pro và Bphone mà bác hiệp và cháu Vân có làm bài đi biển ấy. Biết đâu lại có khiếu đóng phim hành động, phân cảnh thoát thân.
@samsung focus Lỡ không thoát được thì sao bác?
Lúc đó xe cung không trả được. Đt thì chắc phải mang bảo hành.
@huyenblade Coi như xù chứ sao giờ. Người ta còn ko tiếc mà.
@huyenblade Không thoát được thì bác Hiệp đòi ai giờ.
@samsung focus ý tưởng hay v~ bác ạ
Lúc đó chắc Bác Hiệp là ng phi xuống cứu đầu 😆
Nếu xe chở full các thành viên trong gia đình mà trong đó chỉ có một người biết bơi. Lựa chọn thoát một mình hay cứu ai là quá khó 😔
@angel2706 đã main rồi còn chính. 😆
@Dogmatix Câu này ngta hay mang hỏi này.
Thực ra đáp án là khi đó bạn sẽ ko thể nhận rõ ai với ai để quyết định cứu, bạn chỉ có thể cứu đc người nào bạn tiện nhất.
Trong mọi cảnh phim thì người xem ở góc nhìn thứ 3 cộng với giả lập môi trường nước nên trông thì có vẻ dễ quan sát, thực tế góc nhìn người trong cuộc ko có khả năng cũng như thời gian phán đoán đó là ai để quyết định chọn lựa
@Dogmatix Vớ đc ai thì cứu người đó, ko đc thì bơi lên 1 mình còn có người thắp nhang sau này, ko lẽ ôm nhau tèo chung.
@trenmongsu ngoài main chính còn có mainboard các loại nữa :3
Tình huống này, đa phần bình tĩnh ra đi, hoảng loạn ở lại...thực sự kinh hoàng, same same tai nạn máy bay🙏🤢 chỉ có may mắn.
@Yamahazu Sao giống tai nạn máy bay dc? Rớt máy bay gần như chết 100% còn cái này vẫn có cơ hội thoát thân mà.
@phamviet94 Xe đóng kín, trong xe có người thân vợ con...đang chạy trên cầu vượt biển (sông) ...tai nạn bất ngờ xảy ra...ầm...đâm vào thành chắn...mất lái, lao, (rơi) thẳng xuống dưới..., chìm dần xuống nước... xảy ra như vậy cơ hội là bn %? Cứu hộ 🆘ko thể tức thì,...ba, me, vợ, 2 con...cứu ai...rất đau lòng và rất kinh hoàng ...
@Yamahazu Hướng dẫn mn đập cửa kính r Cứu trẻ em trước, mẹ thì đã có ba lo, chưa chắc bạn đã giỏi hơn ba bạn đâu, nếu ba mẹ lớn tuổi quá thì chịu, hên xui.
@Yamahazu Nói chung tai nạn xe hơi rơi xuống nước k thể so với tai nạn máy bay dc.
@Yamahazu Đố lao xe oto thủng barrirer đấy :3
Team ko biết bơi điểm danh
@nghia3d tình cảnh này biết bơi cũng ko chiếm lợi thế bao nhiêu với ko biết bơi...nhịn giỏi lắm 3-5 phút là thở dần đều rồi !
@nghia3d Mình thấy họ bơi thế nào thì làm y như vậy, đúng là nó nổi thật nhưng làm được 1-2 met là thở không ra hơi, tại thể lực kém hay bơi không đúng nhỉ.
Xem phim hành động mỹ hay có pha này
@Mr HUzG Ghế lái lúc nào cũng có cái dùi cui điện , chắc cũng đập được 😆
@phatphan7630 trước mình nhớ có 1 bài so sánh lợi hại của việc dán cường lực. mỗi người cân nhắc lựa chọn tài sản hay an toàn tính mạng.
@phamxuananh Do đó, cái bình oxy mới tốt, nó cho mình thêm thời gian. Lúc cháy cũng sài được.
@Mr HUzG Dùng cái tựa đầu trên ghế đi bác khỏi dấu búa trên xe, cái đó tháo ra được
Trên xe ai để sẵn máy khoang, cưa bao giờ ông, búa may ra có mấy ông phòng thân thì có, mấy bác nên để sẵn 1 dụng cụ phá kính ngay cửa lái và ghế phụ, hoặc có điều kiện thì ở cả ghế sau, hiện có loại bút phá kính rất tiện, nhỏ gọn như bút bi với 1 đầu nhọn cứng, dể sử dụng chỉ cần nhấn đè mạnh vào kính đầu nhọn sẽ tự động bắn vào kính đủ làm nứt bể kính, trẻ em cũng dùng được, đôi khi ko phải cứ rớt nước thì mới cần phá kính đâu
@tranvinh4u nhà sản xuất thiết kế cái tựa đầu trên xe nhọn để đập kính đó bạn, mấy cái vật linh tinh đó lúc hoảng nhiều khi tìm quài ko ra, còn lắp trong xe thì dễ bị chôm hay đi vệ sinh xe để ra quên bỏ vô lại
Bị vào tình huống này thì đa số sẽ hoản tâm lý mình cũng thế chứ ko nói ai khác đc
@sharinran141 hoảng, la hét, há miệng, nước vào nhiều, sặc, oxi chạy loạn..ra đi mau!
Đập cửa kính xe thì áp lực nước bên ngoài nó xô vào cuốn theo các mảnh kính đâm vào người bạn - chúc mừng, bạn chết.

Nói chung thì xe rơi xuống nước mà nước sâu thì việc bạn có thể làm là châm điếu thuốc rồi tận hưởng cái chết
@gauto988 Biết có đủ bình tĩnh mà châm đc điếu thuốc hay ko nữa.😁😁😁
@gauto988 Nước tràn vào đến khi áp lực nước bên trong và bên ngoài bằng nhau thì bạn có thể mở cửa hoặc chui ra, yên tâm kính xe k đâm chết người đâu mà lo.
@gauto988 Kính xe nó đâu có vỡ như kính thường bạn tôi ơi.
@gauto988 Kính xe có đập ra nó cũng có vỡ thành từng mảnh như kiếng thường đâu mà lo 😆
Cũng có nhiều người hiểu được tình huống này ở trạng thái bình thường , nhưng phần đông là hoảng loạn khi tình huống thật sự xảy ra thì chẳng nhớ một điều gì,
@Duy Phạm dinh 1 người có tập luyện cũng khó nhịn thở hơn 5p trong trạng thái tĩnh, ko múa máy hoảng loạn!
Trong xe lúc nào cũng có 1 cây viết đập kính nhưng mà k biết đập có vỡ k, chưa thử bao giờ haha.
@phamviet94 Đập đúng góc là kính nát bét.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019