[Có thể bạn chưa biết] Chuyện gì xảy ra khi bị sét đánh?

BaroTo
21/6/2020 7:45Phản hồi: 135
[Có thể bạn chưa biết] Chuyện gì xảy ra khi bị sét đánh?
Sét có thể chẻ đôi cây hoặc gây cháy rừng, thật không dám tưởng tượng những gì nó gây ra nếu đánh trúng cơ thể con người. Sét đánh không phải lúc nào cũng là án tử, đa số những trường hợp không bị đánh trực tiếp mà nhận sát thương gián tiếp gần nơi bị sét đánh, tuy vậy bạn cũng khó có thể lành lặn và thường để lại những vết thương vĩnh viễn.

Những tổn thương mà sét gây ra

Sét mang hàng tỷ Jun năng lượng đủ khiến cho bóng đèn 100W sáng trong 3 tháng. Khi lượng điện đó đi vào cơ thể bạn, nó sẽ làm chập mạch các tín hiệu chạy trong tim, phổi và hệ thần kinh của bạn dẫn đến ngừng tim, co giật, mất trí nhớ, chấn thương não, tổn thương tủy sống và thậm chí tử vong.

Sét rất nóng. Trong một giây, nó có thể làm nóng không khí xung quanh đến nhiệt độ gấp 5 lần so với bề mặt của Mặt Trời và khiến bạn cháy đen nếu bị đánh trúng trực diện. Chưa hết, điều này gây ra sự giãn nở nhanh chóng của không khí, dẫn đến sóng xung kích mà chúng ta nghe và gọi là sấm. Theo tính toán, khi ai đó đứng trong bán kính 9m gẩn điểm sét đánh có thể nhận một vụ nổ tương đương với một quả bom TNT nặng 5kg.

Nhiệt độ cao, ánh sáng và điện cũng có thể làm hỏng đôi mắt của bạn. Trên thực tế, nó có thể làm tổn thương võng mạc của bạn và gây đục thủy tinh thể trong vài ngày hoặc vài tuần. Điện và nhiệt sẽ làm vỡ các mạch máu, tạo ra các hình Lichtenberg như tia sét trên da. Nhiệt độ cao này cũng có thể làm nóng kim loại như đồng hồ, dây chuyền bạn đang đeo gây bỏng nặng.

Làm thế nào tránh sét đánh?

Đầu tiên, hãy kiểm tra dự báo thời tiết và ở trong nhà khi có bão là cách an toàn nhất. Nhưng nếu bạn bị mắc kẹt bên ngoài, hãy tránh những cây đứng một mình, cột điện, cánh đồng trống và chạy nhanh nhất có thể đến nơi an toàn. Nơi trú ẩn tốt nhất chính là trong nhà hoặc trong một chiếc xe hơi.

Nguồn: Tech Insider / Brainiac
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thông tin hay, vui, thks
@minhdoduc Einstein (lại là ổng) từng nói điện là thứ gì đó mà ổng ko hoàn toàn hiểu rõ.
@minhdoduc Trên ytb có cái video, thằng cha đi bộ bị sét đánh cả 3 lần vẫn đứng dậy đi tiếp, chả bị sao cả 😆
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@c0mmand0 Để hiểu về điện thì bác phải hỏi ông Tesla 😁
beckh@m
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhdoduc Sét ko thể tạo ra siêu anh hùng =]]
Cũng giống điện giật thôi mà. Có gì đâu
@SuperStar_91 Thà sét đánh chết chứ còn sống mà "nhìn đâu cười đó" thì... chưa biết phúc hay họa bạn ơi... 😃
@SuperStar_91 Bác nhiều trải nghiệm thế. Hihi
@songthuong09 Gặp cái đấy hơn thảm họa. Trải nghiệm khó chịu dai dẳng hơn sét đánh
@andytran1986 1 cái lên tiên, 1 cái lên thần. Cũng giống nhau à. Khổ là khổ người thân.
Hên thì hụt thôi , xui xui đùng phát ngay chóc là lên đường sớm. Mưa đầu mùa nà đi dưới hàng cây xanh cũbg dễ dính lắm.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Lê văn zyx Bác nói thế mới nhớ lại cái video trên Youtube, có 2 thanh niên đang đứng nói chuyện với nhau thì Bùm một anh ăn sét và ra đi ngay lập tức...
@BenGlo có link ko bác
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@tientran517 Không mình chả nhớ tiêu đề nữa, mà bác xem video sét đánh gãy cây thông chưa 😀 (bùm mấy thanh niên ngồi trong nhà tự nhiên biết nói tiếng anh luôn 😂)
Thời trẻ trâu, 1 lần sửa điện nhà, ko thèm cúp cầu dao. Trong lúc dùng kềm thao tác, phần kim loại của cây kềm làm chập 2 dây nóng lạnh, 1 tiếng nổ nhỏ vang lên, tia lửa chớp cái xoẹt, cây kềm răng thép dầy cả cm vậy mà thủng 1 lổ xì khói. Ko thể tả đc lúc đó mình thấy cuộc sống quí giá thế nào 😔 Giờ hình dung đến tia lửa đó với cường độ cả trăm ngàn lần, nghĩ thôi cũng ướt quần. 😃
@hemilo Mình cầm phần cán cao su mà, điện giật cái buông kềm lun. Mình ko bị giật nhưng tim đập loạn xạ, hoa mắt & đứng hình 1 lúc á. Lúc nhặt lên mũi kềm còn nóng & khét lẹt, cái lỗ nhỏ láng o như khoét = laser vậy. Trước đó mình cũng hay thỉnh thoảng bị điện giật nhè nhẹ nên chủ quan. Ở trên mình cmt ngắn để nhanh đến kq thôi.
@c0mmand0 may mà bác phản ứng nhanh chứ chậm vài giây thôi là không biết chuyện gì sẻ xảy ra nhỉ!!!
traind
CAO CẤP
4 năm
@hemilo Điện giật làm gì phản ứng dc bạn. Vô thức luôn. Buông ra chẳng qua do trọng lực ngã xuống nên rời nguồn điện ra thôi. Bạn thấy nhiều ng cầm thiết bị giật chết do ko thiết bị điện nó dính vào người ko ra dc.
traind
CAO CẤP
4 năm
@BenGlo Do cầu trì cố định mình sờ vào bị vô thức nên tự ngã ra nền nhà thôi. Chứ nó dính theo mình là chết luôn. Chạm vào điện là vô thức ko có phạn xạ ở đây đâu
trời kêu ai nấy ạ
@Red Apple cái đó chưa biết chứ tay nhanh hơn não thấy rồi haha
@caffeinezzZ Vậy đổi tên thật dài thật xấu để trời líu lưỡi luôn
@fuaka93 ý tưởng hay quá 😆
Volvo XC90
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê văn zyx Ạ hay không mà đùng một phát ngay chốc cũng lên đường à
Biết đâu có khi sau khi bị sét đánh lại có siêu năng lực thì sao nhỉ?
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@nghaimin Thành flash
@romeo88vn Phải có hoá chất mới vào đc SF nhé
@romeo88vn thành flash thì không chắc chứ sét đánh thì thành thằng mát dễ hơn à 😆
tôi chỉ biết sau khi ai bị set đánh thì người nhà nên đổ bê tông bịt kín hòm luôn nha, ko hôm sau ra lại mất cốt
•﹏•
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AZwarrior Nghe truyện ma Nguyễn Ngọc Ngạn có ấy bác
@•﹏• Mình chưa nghe bh 😁
@taudayma hồi trước nghe truyện ma của bác ngạn có nói đến dụ này nà!!!
@AZwarrior tìm nghe đi bác hay lắm, cái giọng đọc nó ám ảnh lắm!!!
Sét đánh trúng đa phần chết rồi đâu còn biết gì nữa 😔
@Kính Cận 0_0 Đánh trúng thì sắt còn tan chảy, trường hợp ko chết chắc chỉ bị ảnh hưởng do gần vị trí sét đánh
Những ai sống sót sau khi bị sét đánh thật thần kỳ 😮
@bk9sw Ko chết thì nữa đời còn lại có kẻ hầu người hạ, cơm đưa tận miệng, tắm có người mang khăn
@fuaka93
vậy là bác chưa biết nhiều vụ sống nhăn răn ko đến cái độ liệt giường như bác nói rồi 😁
@bk9sw Sét đánh ko chết thì lên thần luôn ông à
@fuaka93 cũng tùy trường hợp thôi bác!!!
Chết chứ gì
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thợ chụp hình thì lưu khoảnh khắc, chứ thiên lôi chụp hình thì chỉ có đứng hình treo CPU thôi!
@nguulangx1 cháy màn hình, liệt phím liệt chuột thôi bác nhỉ!!!
Sét đánh mà không chết sẽ biến thành ... SIÊU NHÂN ĐIỆN
thank you ,Faraday 😔

@kixx OMG! Kinh khủng.
baotk95
ĐẠI BÀNG
4 năm
chuyện sau đó nếu sét đánh ko chết sẽ thành thần LÔ ĐỀ
Sét đánh 1 phát cả trại bò còn chết nói gì con người
Ngồi trong xe hơi tránh sét có an toàn thật ko vậy? Sét nó né xe hơi hay là xe hơi chống đc sét.
@haichin Thật đấy bác ạ. E nhớ lúc học vật lý có bài nào đó nói trong 1 vòng kim loại kín thì điện tích luôn bằng 0 nên sẽ ko bị sét đánh
@haichin An toàn thật nhưng tay hay người đừng chạm vào phần kim loại nào trên xe là được.
@Hiếu_Sad Chuẩn rồi bạn, bạn tìm hiểu thêm về "lồng Faraday" nha!
@Hiếu_Sad Cám ơn bạn 😍
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@haichin Có nếu bác kéo kính và đóng cửa thật Khít 😗
Vậy sóng vô tuyến có dẫn sét đánh ko
Hùi đó có đọc báo nào nói năng lượng 1 tia sét nếu thu giữ có thể cấp điện cả New York trong 1 vài tháng. Nay đọc bóng 100w cho 3 tháng thì ít quá
adthuyanh
TÍCH CỰC
4 năm
Mình chỉ vì một tia sét 50kg oánh trúng mà giờ phải nai lưng ra làm nuôi bà Thần sấm đó cùng hai F1.
Công nhận bị sét oánh tác hại ghê gớm.
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
@adthuyanh Choáng váng đến h 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119